[Funland] Các đồ hữu ích cần mua trên xe , mời các chia sẻ

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng nhất là cái bơm xe. Ko xịn thì làm cái bơm tay, bơm đạp chân cuzg dc. Chả may dính đinh thì vẫn bơm đi tiếp được, trừ khi vỡ lốp thì chju
30 năm nay các xe của em chưa bao giờ có bơm. Lốp oto 1 khi đã non là có vấn đề phải xem cẩn thận. Xe em toàn bơm khí trơ. Lốp thủng thì vác lốp phụ ra thay.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chào các cụ các mợ .Cày ải vài năm nay e cũng sắm được chiếc xe 4 bánh đầu tiên trong cuộc đời cho vợ con che nắng che mưa.
Xe em chỉ là xe cỏ thôi , sau khi mua xe e dành ít ngân sách trang bị thêm cho xe cụ thể e đã mua :
- Gương cầu lồi cái này rất hữu ích cho lái mới như em
- Bạt phủ cho oto cái này chống mưa nắng , rồi lá cây rơi xe , chưa kể là cứt chim .. Linh tinh nữa
- Bảng ghi số điện thoại gắn trên ô tô
Hiện tại e đang nghiên cứu thêm vài thứ như : Bộ lọc không khí trong oto ,mấy cái nẹp ở cửa chống xước và bẩn ...
Các cụ các mợ xem có đồ gì hữu ích vs cần thiết trên xe xin chia sẻ với em
Em cảm ơn
Xe em các đời đều kệ nó, có sao đi vậy chả lắp hay sắm sửa thêm gì kể cả camera hành trình cũng ko luôn!

dogfight

Xe tải
Ngoài các món ăn chơi thì các món quan trọng hơn là các món liên quan đến cứu hộ. Nên xem xét để có tùy thuộc đặc thù sử dụng xe.
+ Dây câu bình
+ Đồ nghề cơ khí linh tinh: kìm, cờ lê, tô vít, dao, băng dính điện, băng dính thường .... giẻ rách, túi ni lông.
+ Phễu rót xăng, rót nước.
+ đèn pin
+ Bơm
+ Găng tay bảo hộ.
+ sạc ắc quy (từ AC).

vieteuro

Xe container
Thời buổi xxx trị phải có cam hành trình trước sau
Thêm món gái đi cùng thi thoảng thử giảm xóc =))

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy cụ nào cũng có cái chổi lông gà, khăn lạu :P
Lái mới thì có Logo: Lái mới - Xin thông cảm

Foxz

Xe hơi
Em mỗi cái bảng số đt, còn lại ko có nhu cầu bổ sung thêm những cái mà cụ nói vì thực sự ko cần thiết với em.

meodenminh

Xe điện
Bỏ cái gương lồi mà tập cho quen nhìn gương, chứ cái gương lồi đâu có chỗ hình ảnh đủ lớn để phản ứng chính xác, nó chỉ mở tầm nhìn khi khởi hành hoặc tốc độ chậm thôi.
Bạt cũng không nhất thiết, mà neo buộc không kỹ gió tạt gió vò xước hết cả vỏ xe.
Bảng ghi điện thoại dĩ nhiên phải có
Bình cứu hoả phải có
Còn lại mấy cái đồ linh tinh mua xong vô dụng, mà lên xe cứ như vào bếp. Nhất mấy chị em. Chỉ tổ gợi đòn mời chuột.
Cái gương lồi đúng là ít tác dụng, nhất là lắp bên phụ bé tý sao mà đủ quan sát đc cái gì đâu ?!

Tony_Le

Xe container
Cái gương lồi đúng là ít tác dụng, nhất là lắp bên phụ bé tý sao mà đủ quan sát đc cái gì đâu ?!
Khi lái quen thì không cần nữa, khi lái mới thì nhìn cũng không biết phía sau có gì cả. :))

meodenminh

Xe điện
Quan trọng nhất là cái bơm xe. Ko xịn thì làm cái bơm tay, bơm đạp chân cuzg dc. Chả may dính đinh thì vẫn bơm đi tiếp được, trừ khi vỡ lốp thì chju
Lốp oto mà đã xịt, thì bơm chân mệt đấy cụ.
Chưa hiểu bơm tay thì cụ làm gì nổi kể cả cụ là Phạm Văn Mách

Vinsa35

Xe tải
Em đi 4 đời xe với thời gian hơn chục năm mà phải dùng bơm lốp mỗi 1 lần

meodenminh

Xe điện
Khi lái quen thì không cần nữa, khi lái mới thì nhìn cũng không biết phía sau có gì cả.
Gương đó về lý là để bù vùng khuất của gương hậu chính, nhưng nó bé tý nên ít tác dụng. Lúc đi chậm thì có thể nhoai người lường đc rồi

meodenminh

Xe điện
qua mười mấy năm chạy xe các loại thì e thấy những cái cần trên ôtô là , lốp dự phòng , bơm điện , dán phim cách nhiệt , cam hành trình + cam lùi hoặc cam 360° ( quan trọng nhất là cam lùi nhưng nó phải thật sáng vì vào những lúc trời tối + mưa mà mất đèn đường thì không nhìn thấy gì qua gương chiếu hậu ) , 1 cái khăn mặt dầy + can nước 3 hoặc 5 lít ( những hôm lạnh/nóng khô thì nhúng ướt khăn rồi trải trên mặt táp lô cho nó có hơi nước , vì những ngày này trong xe quá khô ) , 1 đến 2 bình giữ nhiệt từ 1 lít trở lên . Những thứ khác có cũng được không có cũng chả sao .
Em thấy cần cái ô, nhưng không biết để đâu trên xe là hợp lý. Để cốp sau xe thì mình mở ra lấy thì ướt mẹ nó hết người rồi😐
Bình giữ nhiệt để đựng gì vậy cụ

Vinsa35

Xe tải
Cụ ít đi vào xã, thôn bản. Chứ em 6 tháng bơm lốp vài lần là bình thường
Uhm, thế là toàn đường khó đi rồi. Xưa e cũng ở Lào Cai bao năm mà cũng chả thủng lốp bao giờ khi đi bản, chỉ ăn đinh khi về thành phố. E đi xe mà 1 lốp bị gì cái là e cảm giác dc ngay, xuống kiểm tra phi luôn vào vá

meodenminh

Xe điện
Uhm, thế là toàn đường khó đi rồi. Xưa e cũng ở Lào Cai bao năm mà cũng chả thủng lốp bao giờ khi đi bản, chỉ ăn đinh khi về thành phố. E đi xe mà 1 lốp bị gì cái là e cảm giác dc ngay, xuống kiểm tra phi luôn vào vá
Bây giờ các bố xây dựng, sửa sang nhà cửa có dọn tử tế đâu...đinh móc bừa bãi ra. Ý em là bơm tạm lên để đi tìm chỗ vá.
Em còn hay đi chỗ mới làm đường chưa lu lèn nên hay bị

Kiabuoisang

Xe container
Em thì chỉ quan tâm việc xe mình phải có vài thứ do hay chạy đường dài vắng vẻ:
1. Kích nâng có đầu bu lông chế để có thể sử dụng với máy bắn bu lông.
2. Máy bắn bu lông chạy pin đủ mạnh để có thể đóng, mở được tắc kê bánh xe
3. Dây câu bình hoặc pin cứu hộ có thể khởi động được xe.
4. Dụng cụ và miếng vá dùi, rút.
5. Ô che mưa và BCS loại mình thích.
6. Tay vặn khẩu có độ dài 50cm để sau ghế lái (làm chó gì đâu ngoài việc đập kính và đánh người khi có cô hồn đe dọa).
7. Đèn pin cứu hộ.
8. Biển tam giác có thể phát sáng hoặc phản quang: 2 chiếc để đặt theo 2 cự ly xa gần.
9. Găng tay (làm việc cho đỡ bẩn).
10. Vài cái bánh ngọt để cốp kèm theo nước lọc
Hãy quan tâm tới sự sinh tồn và thoát khỏi cảnh lằm đường thay vì việc trang bị những thứ để mình sung sướng :D
.....abcd

cuongkilo

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ
Hiện tại chủ cũ đã lắp cam hành trình, cam lùi , màn hình an roi nên em ko phải đầu tư thêm mấy cái này nữa
Mong các cụ tiếp tục chia sẻ ạ