[Thảo luận] Các cụ xem Video nảy rồi bình luận đúng sai giúp em với

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
tuy nó sai nhưng minh cũng ko làm chủ tốc độ cụ ạ
Em vẫn chưa hiểu thế nào là làm chủ được tốc độ thế nào là không làm chủ được tốc độ ?

Cụ giải ngố hộ em với

ThaiDuongnvc

Xe hơi
Thằng Camry đi láo thế sao không xuống đấm cho nó 1 trận ? Chuyển làn phải quan sát và phải xin đường chứ ?

ba ba

[Tịch thu bằng lái]
lúc đầu phụ huynh cụ đè vạch,nhưng lúc va chạm em thấy đi đúng làn.
tính thời điểm va chạm thì ông Cam Vắt sai rồi.chuyển làn chẳng xi nhan gì cả.

anhtho

Xe ngựa
Em vẫn chưa hiểu thế nào là làm chủ được tốc độ thế nào là không làm chủ được tốc độ ?

Cụ giải ngố hộ em với
Làm chủ tốc độ là: phanh lại chút để con Cam lướt qua, còn không làm chủ là kệ, đâm thì tự dừng.

windys

Xe tăng
Theo em thì PH cụ không sai tí nào luôn.

- Không có lỗi k làm chủ tốc độ
- Kể cả khi PH phanh mà đứng hẳn lại mà con Camry ép vào đầu thì vẫn tính là xe PH cụ đâm, nên k thể cho đấy là lí do PH cụ sai được.
- Xe PH đang lưu thông binh thường, lúc va chạm thì đang trong làn đường đang lưu thông bình thường, k vi phạm luật.
- Lúc va chạm và trước va chạm, Camry sai hoàn toàn, k có tín hiệu báo trước, chuyển làn khi không đủ điều kiện an toàn, và khi vào chạm thì đang không ở trong làn đường nào cả, có nghĩa là sai hoàn toàn luôn.

Những điều e nói, hoàn toàn có ghi trong luật nhé, còn xe PH cụ k vi phạm điều vào có ghi trong luật cả.

Đánh chết mẹ nó đi (hehe)

anhtho

Xe ngựa
Theo em thì PH cụ không sai tí nào luôn.

- Không có lỗi k làm chủ tốc độ
- Kể cả khi PH phanh mà đứng hẳn lại mà con Camry ép vào đầu thì vẫn tính là xe PH cụ đâm, nên k thể cho đấy là lí do PH cụ sai được.
- Xe PH đang lưu thông binh thường, lúc va chạm thì đang trong làn đường đang lưu thông bình thường, k vi phạm luật.
- Lúc va chạm và trước va chạm, Camry sai hoàn toàn, k có tín hiệu báo trước, chuyển làn khi không đủ điều kiện an toàn, và khi vào chạm thì đang không ở trong làn đường nào cả, có nghĩa là sai hoàn toàn luôn.

Những điều e nói, hoàn toàn có ghi trong luật nhé, còn xe PH cụ k vi phạm điều vào có ghi trong luật cả.

Đánh chết mẹ nó đi (hehe)
Đánh được thì nói làm giề !
Mờ em thấy, PH phanh được sớm 1 giây là đã ko có va chạm. Ra đừơng tránh va chạm là tốt nhất, kể cả các cụ đúng, đã va chạm là thua tất.
Clip này theo em là một tình huống đáng để các cụ lái mới học hỏi, cả với tư cách người lấn làn và người đâm phải.

conan2901

Xe buýt
xe nhà cụ chủ đi vào vạch liền lấn làn rồi
mà thấy đằng trước nó đỏ mít thế kia thì phải giảm tốc mà phán đoán tình hình chứ, ai lại cứ dúi tiếp lên thế kia.

kriss

Xe buýt
thật ra em thấy xe Camry đã phanh đỏ hết cả đèn xe và phía trước có chướng ngại vật nên mới tránh vào trong, theo vạch kẻ thì Camry được quyền chuyển từ làn trái vào làn phải, còn xe nhà cụ thì không được làm ngược lại. Kế đến thì tình huống tương đối rõ ràng, Camry không xi nhan là sai nhưng xe nhà cụ cũng cố lao lên là không đúng. Khi nào xe nhà cụ vượt lên nửa thân xe rồi thì xe Camry mới chuyển làn và đâm ngang hông thì cái đấy mới bắt lỗi Cam đc, còn tình huống này thì nhà cụ cũng đuối lý phết!

windys

Xe tăng
thật ra em thấy xe Camry đã phanh đỏ hết cả đèn xe và phía trước có chướng ngại vật nên mới tránh vào trong, theo vạch kẻ thì Camry được quyền chuyển từ làn trái vào làn phải, còn xe nhà cụ thì không được làm ngược lại. Kế đến thì tình huống tương đối rõ ràng, Camry không xi nhan là sai nhưng xe nhà cụ cũng cố lao lên là không đúng. Khi nào xe nhà cụ vượt lên nửa thân xe rồi thì xe Camry mới chuyển làn và đâm ngang hông thì cái đấy mới bắt lỗi Cam đc, còn tình huống này thì nhà cụ cũng đuối lý phết!
Nếu Camry có chướng ngại vật thì phải phanh lại, chứ chuyển làn không quan sát, gây nguy hiểm thì rõ là camry sai mà cụ. Trong luật ghi rõ ràng, chỉ được phép chuyển làn khi thấy an toàn. Còn PH phản ứng thì rõ là k có gì, nhưng nếu có phanh thì cũng k kịp cụ ạ, mà kể cả camry đi sang làn rồi, PH cụ đạp ga đâm luôn thì cũng k sao. Vì Camry sai làn, chuyển làn khi chưa an toàn, k có tín hiệu bảo trước.

anhtho

Xe ngựa
Nếu Camry có chướng ngại vật thì phải phanh lại, chứ chuyển làn không quan sát, gây nguy hiểm thì rõ là camry sai mà cụ. Trong luật ghi rõ ràng, chỉ được phép chuyển làn khi thấy an toàn. Còn PH phản ứng thì rõ là k có gì, nhưng nếu có phanh thì cũng k kịp cụ ạ, mà kể cả camry đi sang làn rồi, PH cụ đạp ga đâm luôn thì cũng k sao. Vì Camry sai làn, chuyển làn khi chưa an toàn, k có tín hiệu bảo trước.
Em bị đầy các xe tạt đầu kiểu như con Cam, có cả từ bên phải, thậm chí có lần 1 ku taxi vượt phải em, đường bé mà nó leo cả lên lề để vượt bằng được. Nhưng em đều phanh kịp. Để hôm nào em lọc mấy clip trong x-cam nhà em rồi pót lên. Đi như PH trong clip này là phản ứng quá chậm, chẳng chịu phanh gì, giật mình và đâm luôn. Tất nhiên con Cam sai lè, nhưng cứ sai thế rồi đâm luôn thì tai nạn ở HN nhiều lắm. Chỉ có sang tây mới không có cảnh này.

blackpaint

Xe container
Việc đè vạch là lúc trước, chả liên quan gì đến lúc va chạm cả với lại đè vạch lúc đó cũng không phải là nguyên nhân gây ra va chạm. Sai đâu thì nói ở đó thôi. Cam sai hoàn toàn, chuyển làn không quan sát. Cụ chụp đúng cái ảnh lúc va chạm gửi cho xxx hỏi xem bên nào sai là biết ngay thôi mà. Nếu xử lý chuẩn thì nhường Cam thôi. May mà ở đường này nên tốc độ còn thấp chứ trên cao tốc thì nó cho ông Cam lên nóc tủ, rồi đứng đó mà hung với chả hăng.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Việc đè vạch là lúc trước, chả liên quan gì đến lúc va chạm cả với lại đè vạch lúc đó cũng không phải là nguyên nhân gây ra va chạm. Sai đâu thì nói ở đó thôi. Cam sai hoàn toàn, chuyển làn không quan sát. Cụ chụp đúng cái ảnh lúc va chạm gửi cho xxx hỏi xem bên nào sai là biết ngay thôi mà. Nếu xử lý chuẩn thì nhường Cam thôi. May mà ở đường này nên tốc độ còn thấp chứ trên cao tốc thì nó cho ông Cam lên nóc tủ, rồi đứng đó mà hung với chả hăng.
Nếu mà đường cao tốc và đi kiểu này là cả 2 con cùng lên nóc tủ cụ ạ chả riêng gì con Cam đâu. Đi tầm 80-90 mà va chạm , nó không nhẹ nhàng như trong clip đâu.

blackpaint

Xe container
Nếu mà đường cao tốc và đi kiểu này là cả 2 con cùng lên nóc tủ cụ ạ chả riêng gì con Cam đâu. Đi tầm 80-90 mà va chạm , nó không nhẹ nhàng như trong clip đâu.
Thường thì Cam sẽ bị nặng hơn, nhất là đi bên cạnh là em tải hay em Công. Cá nhân em thấy xét tại thời điểm va chạm là Cam sai.

anhtho

Xe ngựa
Thường thì Cam sẽ bị nặng hơn, nhất là đi bên cạnh là em tải hay em Công. Cá nhân em thấy xét tại thời điểm va chạm là Cam sai.
Em có nói sai đúng đâu, cụ đang nói ở đường cao tốc mà va chạm thì em nói luôn, không chỉ 1 xe nào bị nặng mà thường là cả đôi. Tốc độ cao, va chạm nhẹ cũng có thể mất lái và phi lung tung, cộng thêm tay lái non thì còn đủ chuyện. Có mợ chỉ bị một thằng 2b nẹt ga vượt lên mà cũng mất lái, tự đâm vào dải phân cách đấy. Thằng 2b có chạm tí nào đâu.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Phụ huynh cụ chủ sai khoảng 70%, còn lại lỗi của camry. Lỗi của phụ huynh là không làm chủ tốc độ, xe sau đâm xe trước bao giờ lỗi cũng nặng hơn.

chimtungtang

Xe tải
Trong luật nêu rõ là khi xe chuyển làn thì phải bật tín hiệu chuyển làn, giảm tốc độ và quan sát khi thấy an toàn mới đc chuyển sang làn, PH cụ có cam hành trình, thằng đi Camry (mặc dù ở bên làn đường có nét đứt) nhưng thiếu tất cả các yếu tố trên. Em hỏi ngu 1 tý là PH cụ lắp camera để chơi à? đây là bài học đầu đời về lái xe, đời là trường đại học lớn cụ ạ. Nói như các cụ: " khôn chết, dại chết, biết thì sống"
Cảm ơn tất cả những ý kiến chia sẻ của các cụ:
-PH em có tuổi nên đúng là phản ứng chậm
-Camera thì không biết bật xem lại :) (em lắp mà)
-Tình huống này đáng lẽ phải phanh khi bên phải có xe máy.
Em nghĩ hai bên bắt tay nhau rồi đi là đẹp. Đây cũng là bài học để PH em rút kinh nghiệm ạ
THANKS ALL

chimtungtang

Xe tải
Phụ huynh cụ chủ sai khoảng 70%, còn lại lỗi của camry. Lỗi của phụ huynh là không làm chủ tốc độ, xe sau đâm xe trước bao giờ lỗi cũng nặng hơn.
Cái lý này em không đồng ý vì hai xe đi khác làng mà tốc độ thì nhanh hơn rùa một tý :)

kriss

Xe buýt
em có bảo Camry đúng đâu cụ, nhưng khi xảy ra thì xe nhà cụ chủ sẽ khó chiến đấu với những tay Camry vì từ phía sau tới, đó là "lý thuyết" của dân VN ta mà, cứ sau là sai

blackpaint

Xe container
Em có nói sai đúng đâu, cụ đang nói ở đường cao tốc mà va chạm thì em nói luôn, không chỉ 1 xe nào bị nặng mà thường là cả đôi. Tốc độ cao, va chạm nhẹ cũng có thể mất lái và phi lung tung, cộng thêm tay lái non thì còn đủ chuyện. Có mợ chỉ bị một thằng 2b nẹt ga vượt lên mà cũng mất lái, tự đâm vào dải phân cách đấy. Thằng 2b có chạm tí nào đâu.
Nhưng cụ có công nhận là có đâm nhau thì xe đi sau sẽ là chủ động hơn cả, và đâm vào phần thân xe, đâm nguyên cả mũi xe vào nên có bị thương cũng khó hơn.
em có bảo Camry đúng đâu cụ, nhưng khi xảy ra thì xe nhà cụ chủ sẽ khó chiến đấu với những tay Camry vì từ phía sau tới, đó là "lý thuyết" của dân VN ta mà, cứ sau là sai
Mai em đè đầu cụ cái nhé, rồi bẩu là cụ đâm vào em nên cụ sai. Đã thế từ nay em không đi theo kiểu xếp hàng nữa, em cứ lên gần đầu rồi đè ông nào đấy, ông nào đâm vào em là ông ấy sai. Em thấy cụ hợp lý quá, kính cụ 1 ly nhóe?

Chỉnh sửa cuối:

kentdju

Xe điện
PH cụ chủ đi yếu tay lái, xử lý kém. Các cụ cứ bênh nhiều làm gì. Nếu đó là 1 cái 2b thì có thể tai nạn không lường được. Thấy xe nó từ khá xa đã tạt như vậy mà hầu như xe PH không phanh, chỉ phanh khi nghe cộp một cái !, như vậy là phản ứng rất chậm. Tất nhiên là thằng Cam đi sai, nhưng không vì thế mà ta đúng hoàn toàn được.
Giả sử có cái 2b không đội mũ bảo hiểm, đi sang làn 4b, ta không vì thế mà đâm tung mít nó được. Còn khả năng tránh là phải tránh, trừ phi nó tạt đầu vèo một phát thì ... đành đâm.
Quá chuẩn ợ!