[Thảo luận] Các cụ xem Video nảy rồi bình luận đúng sai giúp em với

sonle77

Xe buýt
Kinh nghiệm của e trong trường hợp hai bên cùng có lỗi thế này thì ông nào to mồm thì thắng. Cách đây 2 năm e dính một vụ tương tự cụ chủ, nhưng e ở vị trí ông camry, đấy còn nhát qá nên phải đền :(

manhhung1901

Xe điện
Các Cụ phán : Gặp trường hợp này ai to mồm thắng ?
Nếu : 2 Ông to mồm và người đều xanh như nhau thì sao ợ?

cargoman

Xe điện
Trong tình huống này thì phụ huynh nhà cụ không sai (trước đó có đè vạch liền tí cần rút kinh nghiệm). Thằng cam kia tránh xe máy nên đánh lái gấp vào trong và chạm vào xe nhà cụ, chuẩn ra thì nó phải đền chứ không phải PH cụ, nhưng PH cụ lại hiền quá nên nó thịt. Trường hợp này em thấy hay nhất là hòa giải, xe ai người ấy sửa thế là đẹp, bắt tay với nhau cái rồi đi và chửi cái thằng 2B nó cắt qua đường

codate

Xe tăng
cái này là lỗi hỗn hợp, vui vẻ thì 2 bên tự thỏa thuận.
ko vui vẻ thì gọi xxx đến và 2 bên đều mất tiền

dienco91

Xe tải
đầu đội trời chân đạp đất đâu cũng là nhà các cụ ợ
nếu ko đè vạch đi đúng làn. mà mình lại có camera tại sao lại ko gọi CA giải quyết. cụ gì phải đền.
đường của ai người đó đi nhưng con cam kia ko quan sát là nó sai đấy ợ.
chắc phụ huynh cụ có tuổi lên bị nó doạ rồi.
chia buồn cụ chủ nhé

ThanhTungTB

Xe điện
Em xem Clip thì thấy như thế này ạ.
1. Xe cụ chủ hầu như toàn đi vào vạch liền :(
2. Xe Camry chuyển làn không có tín hiệu xin nhan :(
Cả 2 xe đều có cái lỗi riêng ạ.
Có gì e chưa biết mong các cụ chỉ giáo ạ.
Mgoaif ra xe bác chủ thớt còn mắc lỗi ko giữ đủ khoảng cách (cự ly tối thiểu giữa 2 xe )+ko làm chủ tốc độ .

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Em xem Clip thì thấy như thế này ạ.
1. Xe cụ chủ hầu như toàn đi vào vạch liền :(
2. Xe Camry chuyển làn không có tín hiệu xin nhan :(
Cả 2 xe đều có lỗi
Đúng vậy, mà gạt mưa của cụ không hoạt động thì phải.
Mà sao phải đền thằng Cam, hòa cho được chứ có camera khỏi tranh luận. PH cụ hiền quá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

tetevn

Xe hơi
Mgoaif ra xe bác chủ thớt còn mắc lỗi ko giữ đủ khoảng cách (cự ly tối thiểu giữa 2 xe )+ko làm chủ tốc độ .
Ô thế 2 xe đi khác làn mà lại phải giữ khoảng cách tối thiểu hở cụ???

Loong Phoong

Xe điện
video là e thấy cả 2 đều sai

romantic_kt1

Xe tăng
Em thấy phụ huynh cụ không sai, trước lúc va chạm thì có sai lỗi đè vạch nhưng không phải nguyên nhân gây va chạm.
Nguyên nhân va chạm ở đây là do xe Cam tránh xe máy lấn làn không có tín hiệu gây ra.

tranngochai1979

Xe tải
Phụ huynh nhà em vừa va quệt với một chiếc Camry đen tại đường Phạm Văn Đồng. Xem lại đoạn video thì Camry chuyển làn không có tín hiệu và ép xe của phụ huynh nhà em. Hậu quả xe nhà em móp đầu, xước dài cản trước bên lái, Camry xước nhẹ bên phụ, vỡ vỏ gương bên phụ
U nhà cụ hiền quá để bắt nạt thế, mình bị nặng hơn, không bắt đền thì thôi, lại còn có cả camera làm bằng nữa.
thằng Cam đi sai hoàn toàn:
Vì đường PVD có vạch sơn liền toàn tuyến, nó chuyển như thế là sai, lại không có tín hiệu xi nhan nữa,
Còn phần vì U nhà cụ lái xe non quá, thiếu quan sát, ko làm chủ tốc độ, thiếu kinh nghiệm phán đoán và xử trí chậm quá. Kinh nghiệm thường đến chỗ giao cắt thế thì bọn chạy thẳng ở làn sát trái sẽ chuyển làn chạy tiếp chứ nó không dừng lại chờ đàn rùa đi qua.
Nói xe nhà cụ đi đè vạch cũng chẳng sai, nhưng ko phải nguyên nhân va chạm.
Cụ lagor lại không xem kỹ video rồi.

Trong tình huống này thì phụ huynh nhà cụ không sai (trước đó có đè vạch liền tí cần rút kinh nghiệm). Thằng cam kia tránh xe máy nên đánh lái gấp vào trong và chạm vào xe nhà cụ, chuẩn ra thì nó phải đền chứ không phải PH cụ, nhưng PH cụ lại hiền quá nên nó thịt. Trường hợp này em thấy hay nhất là hòa giải, xe ai người ấy sửa thế là đẹp, bắt tay với nhau cái rồi đi và chửi cái thằng 2B nó cắt qua đường
Em đã đọc tất cả các cmt của các cụ và có ý kiến như thế này:
Phụ huynh của cụ chimtungtang phản xạ hơi chậm, trời mưa không bật gạt nước để xảy ra tình trạng khó quan sát, hơn nữa (nói cụ chủ đừng giận) các cụ cao tuổi ít để ý đến tín hiệu biển báo nên chạy có đoạn đè cả vạch liền từ phía không được đè. Cụ để ý kỹ sẽ thấy trước đoạn bị sự cố 1 đoạn - đoạn đầu video trên đường có kẻ vạch 1.11 mà xe từ làn bên trái của cụ có thể ép sang phải vào làn của cụ còn xe trên làn của cụ thì không được phép, đây đã là tín hiệu cảnh báo trước rồi đấy ạ.
Xe camry do sự cố có thằng xe máy tạt đầu nên mới đánh vào chứ nó cũng không có chủ ý tạt đầu PH cụ đâu, có thể do vậy nên chú Camry không kịp bật nhan, PH cụ phản xạ chậm nên không chịu phanh lại cứ tiến.

Chú cam sai (do sự cố), PH cụ cũng có phần nhận định tình huống và phản xạ hơi kém nên theo em, cách giải quyết hay nhất là như cụ cargoman đã nói, bắt tay hoà giải. Chú Camrry kia làm càn nên bắt vạ PH cụ chứ mà với em thì còn lâu.

học lái

Xe điện

Phụ huynh của cụ chimtungtang phản xạ hơi chậm, trời mưa không bật gạt nước để xảy ra tình trạng khó quan sát, hơn nữa (nói cụ chủ đừng giận) các cụ cao tuổi ít để ý đến tín hiệu biển báo nên chạy có đoạn đè cả vạch liền từ phía không được đè. Cụ để ý kỹ sẽ thấy trước đoạn bị sự cố 1 đoạn - đoạn đầu video trên đường có kẻ vạch 1.11 mà xe từ làn bên trái của cụ có thể ép sang phải vào làn của cụ còn xe trên làn của cụ thì không được phép, đây đã là tín hiệu cảnh báo trước rồi đấy ạ.
Xe camry do sự cố có thằng xe máy tạt đầu nên mới đánh vào chứ nó cũng không có chủ ý tạt đầu PH cụ đâu, có thể do vậy nên chú Camry không kịp bật nhan, PH cụ phản xạ chậm nên không chịu phanh lại cứ tiến.

Chú cam sai (do sự cố), PH cụ cũng có phần nhận định tình huống và phản xạ hơi kém nên theo em, cách giải quyết hay nhất là như cụ cargoman đã nói, bắt tay hoà giải. Chú Camrry kia làm càn nên bắt vạ PH cụ chứ mà với em thì còn lâu.
Cả 2 đều sai, còn quệt là phụ huynh cụ phản ứng chậm thôi.

slaz8

Xe ba gác

em cũng nhận tháy thế . PH cụ chủ không phanh kip, hay trên camera thấy chậm hơn thực tế?. Nhưng lỗi dẫn đến va chạm là do chú Cam. đường kẻ vạch đứt bên ngoài thì chú đấy vẫn được quyền đi vào làn trong nhưng PH của cụ không được phép đè vạch. sai của chú Cam là không quan sát và ra tín hiệu chuyển làn
Cái nài cũng để cho mọi người rút kinh nghiệm. Cối năm mưa rét bận rộn coi như hạn đã qua, xướt xát đã có BH đỡ phần nào , thông cảm với chủ thớt

nguyen_kia

Xe điện
TH này PH cụ phải đáng lái mà tránh em Cam kia, ở VN nhiều khi chẳng có luật lệ gì cả. Tỉ dụ giữa đường cấm dừng, cấm đỗ, nhưng có 1 em 4B vẫn cứ đố, cụ đi mà đâm vào nó là cụ phải đền roài, mặc dù 4b đỗ dừng như vậy là ko đc phép roài!!!!

slaz8

Xe ba gác
TH này PH cụ phải đáng lái mà tránh em Cam kia, ở VN nhiều khi chẳng có luật lệ gì cả. Tỉ dụ giữa đường cấm dừng, cấm đỗ, nhưng có 1 em 4B vẫn cứ đố, cụ đi mà đâm vào nó là cụ phải đền roài, mặc dù 4b đỗ dừng như vậy là ko đc phép roài!!!!
Có nói như thế chưa hợp lý lém ợ. vì đây là đang lưu thông và bất ngờ, không kip PƯ , còn như cụ nói là mình bị lỗi không làm chủ tốc độ và mình hoàn toàn sai cụ nhé, vì đã nhìn thấy từ xa roài

MK2007

Xe tăng
Trong luật nêu rõ là khi xe chuyển làn thì phải bật tín hiệu chuyển làn, giảm tốc độ và quan sát khi thấy an toàn mới đc chuyển sang làn, PH cụ có cam hành trình, thằng đi Camry (mặc dù ở bên làn đường có nét đứt) nhưng thiếu tất cả các yếu tố trên. Em hỏi ngu 1 tý là PH cụ lắp camera để chơi à? đây là bài học đầu đời về lái xe, đời là trường đại học lớn cụ ạ. Nói như các cụ: " khôn chết, dại chết, biết thì sống"

anhtho

Xe ngựa
PH cụ chủ đi yếu tay lái, xử lý kém. Các cụ cứ bênh nhiều làm gì. Nếu đó là 1 cái 2b thì có thể tai nạn không lường được. Thấy xe nó từ khá xa đã tạt như vậy mà hầu như xe PH không phanh, chỉ phanh khi nghe cộp một cái !, như vậy là phản ứng rất chậm. Tất nhiên là thằng Cam đi sai, nhưng không vì thế mà ta đúng hoàn toàn được.
Giả sử có cái 2b không đội mũ bảo hiểm, đi sang làn 4b, ta không vì thế mà đâm tung mít nó được. Còn khả năng tránh là phải tránh, trừ phi nó tạt đầu vèo một phát thì ... đành đâm.

Luu Lehong

Xe container
PH cụ chủ đi yếu tay lái, xử lý kém. Các cụ cứ bênh nhiều làm gì. Nếu đó là 1 cái 2b thì có thể tai nạn không lường được. Thấy xe nó từ khá xa đã tạt như vậy mà hầu như xe PH không phanh, chỉ phanh khi nghe cộp một cái !, như vậy là phản ứng rất chậm. Tất nhiên là thằng Cam đi sai, nhưng không vì thế mà ta đúng hoàn toàn được.
Giả sử có cái 2b không đội mũ bảo hiểm, đi sang làn 4b, ta không vì thế mà đâm tung mít nó được. Còn khả năng tránh là phải tránh, trừ phi nó tạt đầu vèo một phát thì ... đành đâm.
Bác nó chuẩn!
Về nhận định cá nhân thì em thấy : Nhìn clip thì cũng ko phải xe nhà bác chủ đè vạch vì cam nó ghi hình sẽ làm tưởng vậy! Tuy nhiên, lỗi thì cả 2 xe để xảy ra va chạm. Tay đi camry thì rẽ ẩu, phụ huynh chủ thớt thì phản xạ chậm! Bác chủ coi như mất tiền 1 T với sửa xe 2T là hạn đánh rơi vậy. Nếu đúng ra thì tay cam cũng nên bồi thường xe bác chủ vì là nguyên nhân gây va chạm trước do rẽ ẩu!