[Funland] Các cụ tư vấn e có nên nuôi mèo ko ạ?

zolahn

Xe điện
Hai đứa con nhà e (8y và 5y) cứ đòi mua 1 còn mèo mà e chả có kinh nghiệm gì. E nghe nói nuôi mèo lông rụng khắp nơi, cào rách sofa, ... Và nếu nuôi thì nên nuôi đực hay cái ạ? Ngày xưa e còn bé, bố mẹ e nuôi suốt, toàn mèo ta thôi, e thích lắm nhưng bé quá nên chả nhớ lông mèo rụng thế nào, đực cái ra sao, cũng ko thấy phải đi tiêm gì cả. Sau này chúng toàn bỏ đi or ăn bả chuột chết.

Các cụ mợ có kn gì thì tư vấn cho e với. E cảm ơn ạ
Mợ định nuôi mèo thì nên nuôi mèo đực và nhớ thiến nó đi. Xác định là nuôi mèo thì gần giống như nuôi thêm đứa trẻ con trong nhà đấy :D lông rụng khiếp lắm, nên sắm máy hút bụi hoặc robot hút bụi để hút lông thg xuyên

zolahn

Xe điện
Cách đây 9 năm vì chiều lũ trẻ con nên em cũng nuôi một con. Về lợi thì nhà đảm bảo không có chuột luôn và trẻ con nó vui. Về hại thì bộ xa lông nó cào cho tan nát luôn :( . Con nhà em nuôi mỗi khi mình về là nó ra chào và làm luôn một màn cào ghế để đón chào :)
Nuôi mèo hay nuôi chó thì con nào khôn thì dậy đi vệ sinh đúng chỗ cực dễ, còn ngu thì còn lâu. Mèo nhà em từ bé toàn cho ăn hạt nên nó không ăn lung tung nên cũng đỡ bị ăn phải bả hay bị câu( có lẽ vì vậy nó vẫn còn tồn tại đến giờ trong khi xung quanh nhà em cứ nuôi mèo được 1-2 năm là mất).
Nó đây ạ.

Trông yêu thế nhỉ, con nhà e đây

Andydo

Xe điện
1. Đi vệ sinh: dạy nó đi vs rất dễ. Mẹ cháu lúc trước cứ nhốt nó trong nhà vs cả ngày. Khi nào thấy nó đi vs thì thả nó ra 1 lát rồi lại nhốt tiếp. Chừng 2 tuần là nó bik đi vs đúng chỗ. Có thể làm cái khay cát bỏ trong đó. Mèo thấy cát sẽ tự đi vs vào đó.
2. Lông: trên thị trường có giống mèo không lông nếu bị dị ứng. Còn ko thì chịu khó chải lông nó mỗi ngày cũng giảm đến 7 8 phần.
3. Cào sofa: gia đình nên mua 1 cái lốp xe hoặc ngoài Shop có bán cái cột gỗ cào móng cho mèo. Tập cho nó cào vào đó nó sẽ ko cào sofa nữa
4. Triệt sản mèo: cả chó và mèo nên đem triệt sản để tránh làm phiền hàng xóm. Triệt sản rồi thì chúng nó hiền khô thôi. Nhưng chỉ từ 1 tuổi trở lên khi nó bắt đầu động dục
PS: mèo lông dài thì ít rụng lông hơn mèo lông ngắn kể cả chó. Cái này rất nhiều người nhầm lẫn kể cả cháu nhưng nuôi r mới bik. túm lại nếu thích và bik cách đều xử lý được hết

URAL CCCP

Xe ba gác
Tùy theo sở thích của mỗi Người, em thì chỉ khoái nuôi MÈO 2 chân cho nó sạch sẽ và thơm tho:-)):)):))

Andydo

Xe điện
Dạy mèo đi vs vô thẳng bồn cầu. Bạn cháu có đứa làm được r. CCCM nghiên cứu thử xem

Rivers

Xe container
Mèo ăn hạt thì mứt nó thối và nc đái khai như nc đái ng cụ ah :D
Nói chung hàng họ bọn này khá khó ngửi, đc cái nó có tính giấu mứt nên chỉ cần vứt cho nó cái hộp cát rồi chỉ cho nó là nó tự vùi ở đấy luôn :D

Menhim1601

Xe container
Hai đứa con nhà e (8y và 5y) cứ đòi mua 1 còn mèo mà e chả có kinh nghiệm gì. E nghe nói nuôi mèo lông rụng khắp nơi, cào rách sofa, ... Và nếu nuôi thì nên nuôi đực hay cái ạ? Ngày xưa e còn bé, bố mẹ e nuôi suốt, toàn mèo ta thôi, e thích lắm nhưng bé quá nên chả nhớ lông mèo rụng thế nào, đực cái ra sao, cũng ko thấy phải đi tiêm gì cả. Sau này chúng toàn bỏ đi or ăn bả chuột chết.

Nhà có trẻ con thì không nên nuôi mợ ạ (Lời khuyên của 1 người đang nuôi 2 con mèo :))

friendship2k

Xe buýt
Mợ thì không nên mua mèo : tốn nhắm
Cụ thì có thể nuôi mèo ..

thuê nhà khác nuôi ợ.
Không thì mèo nhà nó cào chết =))

zolahn

Xe điện
Nói chung hàng họ bọn này khá khó ngửi, đc cái nó có tính giấu mứt nên chỉ cần vứt cho nó cái hộp cát rồi chỉ cho nó là nó tự vùi ở đấy luôn :D
Nuôi cũng tốn $ phết đấy ah, 1 tháng trung bình mất 100k $ cát vs mèo, 400k $ mua hạt cho nó ăn :D chưa kể các loại phụ kiện kèm theo lúc mới bắt đầu nuôi, rồi $ khám bệnh, tiêm phòng, triệt sản, đủ thứ, cũng siêu âm, chụp xquang như ng :D

thị nở

Xe hơi
Nhà có trẻ con thì không nên nuôi mợ ạ (Lời khuyên của 1 người đang nuôi 2 con mèo :))
Vâng. E cứ lăn tăn ạ. E lại vô tư kể ngày xưa hồi bé mẹ được ô bà cho nuôi mèo, bla bla. Thế là nó giãy đành đạch bảo mẹ sướng thế, hồi bé mẹ đc nuôi mèo, bọn con lại chẳng đc nuôi, mẹ sướng thế. Chúng nó cứ lảm nhảm thế suốt

agrimeco

Xe lăn
Hahahaha, Chí nhà e ko uống rượu nên khoản này ko sợ cụ ạ.
Vậy mợ nuôi mèo ta ko em tặng? Em đang có đàn 5 nhóc vừa mới nở, tầm tháng nữa là bắt đc:)
Nuôi cũng tốn $ phết đấy ah, 1 tháng trung bình mất 100k $ cát vs mèo, 400k $ mua hạt cho nó ăn :D chưa kể các loại phụ kiện kèm theo lúc mới bắt đầu nuôi, rồi $ khám bệnh, tiêm phòng, triệt sản, đủ thứ, cũng siêu âm, chụp xquang như ng :D
Lục tốn hơn cả mèo 45kg cơ á cụ :))

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em đã từng nuôi và phải đi cho cách đây 2 tháng rồi.
Con nhà em rất sạch sẽ, ăn ị đúng chỗ. Có nó rất vui nhưng nhà có người viêm mũi nên đành chịu, cái nữa là F1 nữ nhà em năm nay học lớp 6 suốt ngày ôm ấp hôn hít nên thực sự ko ổn, còn vụ rụng lông và cào sôpha thì đương nhiên rồi, nó cào bộ da nhà em mà đến bây giờ đành kệ vậy vì xước tung toé hết.

thị nở

Xe hơi
E vừa xem danh mục khám chữa bệnh và chi phí của bệnh viện Pet. Khiếp, còn đắt hơn nuôi người

putravn

Xe hơi

Trong những cái dại thì đồng ý cho các con nuôi mèo là cái khó thay đổi ngược lại. Dù mình không phải làm gì (mặc cả ngay là phải tự tắm, dọn phế thải, chải lông .v.v) nhưng rất bực vì những thứ khác:
- Lông rụng! Thảm họa này rất đáng lên án. Nó làm cho sàn nhà bạn dù siêng ngày 2 lần lau vẫn dồn được những nhúm lông. Quần tối màu của dân văn phòng thì cứ lộ ra những sợi trắng dài mặc dù bạn chẳng bao giờ bế nó lên. Đôi khi ngồi thả hồn theo bài hát nào ưa thích thì bạn sẽ bị phá ngang bởi một sợi lông bay ngang qua mặt!
- Chạy trốn. Cho mèo ra ngoài thì dễ bị bắt mất hoặc nó ăn nhầm cái gì đó thì phải đi bác sĩ ngay nên phải canh cho nó ở trong nhà. Nhưng không, sểnh ra là nó lao ngay ra ngoài. Bực nhất là buổi sáng khi trăm thứ phải vội và đang phải chiến với những schoolboys hay quên nhưng khi bạn mở cửa, ngay khi bạn vừa túm lấy tay lái xe chưa kịp lùi ra thì một làn chớp xẹt ngay dưới chân. Chẳng còn cách nào khác là phải tìm cách "te" nó trở lại nhà. Mưa gió nó cũng thích phóng ra ngoài, nhưng sau đó lại gào lên đòi vào. Cho vào thì bẩn nhà, không cho vào thì nó ốm ngay!
- Diễn kịch. Sợ bẩn và lông nên không cho nó lên các tầng trên thì phải oánh thôi. Vừa gào vừa vác dép dọa cho nó chạy té khói xuống cầu thang. Cẩn thận hơn, người ra khỏi nhà là phải đóng các cửa phòng ngủ. Thường thì chiều đến khi vừa lẹt kẹt mở cửa ngoài, nhìn vào trong lớp cửa kính bên trong đã thấy nó cong lưng và đuôi, xoắn đi xoắn lại ra chiều tôi đang ở đây, cả ngày tôi ở dưới này nhưng có hôm ngủ quên (từng bắt được tại trận là đang ngủ ngay trên giường! thế đấy, bạn không thể lúc nào cũng nhớ đóng hết cửa các phòng vào buổi sáng), nó chạy nháo nhào đến lao cả vào chân mình khi đang điên tiết chạy lên cầu thang để cho nó chiếc dép.
- Lười! Nó chẳng biết bắt chuột, ngay cả khi tìm được con dán nó cũng chỉ đẩy dùng chân đẩy qua đẩy lại rồi khịt mũi, nghiên cứu cả buổi, cứ như tìm thấy người ngoài hành tinh. Sợ nó béo quá mà cắt bớt phần ăn thì thấy tội nên phải tập thể dục cho nó. Lấy dây buộc thành 1 túm rồi nhử cho nó chạy. Được 1 tí thì nó nằm lăn ra, xách chân kéo tai kiểu gì thì cũng chỉ lăn lưng ra (lại bẩn mất bộ lông trắng thần thánh) để hua hua đuổi muỗi. Hôm nào nắng, cho lên tầng thượng có cái vườn con con để tắm nắng và cho dạn. Lúc đầu thì ủn vào đít cũng chỉ ngồi 1 chổ, sau thì tìm cả ngày cũng không thấy, quá bữa gọi về ăn cũng không thấy, khi về thì thấy đen nhẻm bụi đất!
- Đi bác sĩ. Nghĩ mà thấy thương cho cả mình. Lúc ốm còn cố cho nó tự khỏi, cẩn thận hơn thì tự mua thuốc mà tự uống. Đằng này 1 năm thôi nó đã đi 3 lần. 1 lần chót nặng tay cho nó chiếc dép vào đít thế là nó đi như thằng hề, không thèm nhúc nhắc cả 2 chân sau, cứ lết bằng 2 chân trước, đến ngày thứ 2 vừa thương vừa hoảng phải cho đi bác sĩ, chụp xquang đàng hoàng. Chẳng làm sao cả, vài hôm sau tự đi. Các lần sau thì 1 lần do ăn cái gì đó nên bị rối loạn tiêu hóa, 1 lần thì phải đi làm kế hoạch hóa (ngăn ngừa thành gã lang thang).
Nói ra thì còn nhiều chuyện với nó, giờ không có thì cũng thấy thiu thiếu nhưng có thì .. còn nhiều chuyện nữa.

thị nở

Xe hơi
Em đã từng nuôi và phải đi cho cách đây 2 tháng rồi.
Con nhà em rất sạch sẽ, ăn ị đúng chỗ. Có nó rất vui nhưng nhà có người viêm mũi nên đành chịu, cái nữa là F1 nữ nhà em năm nay học lớp 6 suốt ngày ôm ấp hôn hít nên thực sự ko ổn, còn vụ rụng lông và cào sôpha thì đương nhiên rồi, nó cào bộ da nhà em mà đến bây giờ đành kệ vậy vì xước tung toé hết.
Thế thôi, riêng quả rụng lông và cào sofa toe toét thì e khỏi ham hố luôn. Vì Chí nhà e khó tính, làm rách bộ salon ko khéo hắn đuổi cả 3 mẹ con ra đường