[Funland] Các cụ trữ nước như thế nào khi chung cư mất nước

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
E có cai bồn tắm. Báo mat nc e xả vao dó trũ. Ma it mất lắm, vai năm k bị 1 lân
hơ, giống hệt E, thấy báo mất nước là cho đầy cái bồn đó để dùng nước vệ sinh, kèm vài cái xô để dùng nước sinh hoạt tối thiểu, mà cũng mới sử dụng 2 lần trong hơn 10 năm

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Khu nhà em ở gần chục năm nay, 1 năm cũng thi thoảng mất nước 1 2 đợt vào mùa nóng các cụ ạ. Trước chỉ có 2 vợ chồng thì đơn giản, 1 là qua nhà họ hàng nhờ 1 bữa, 2 là vào nhà nghỉ.. với lại mất hơn ngày là có nên cũng chưa vấn để gì lắm.

Đợt này nhà em mới có F1, tự nhiên ngồi nghĩ nóng như này mà bị cắt nước thì chết, nhà con nhỏ biết bao việc cần dùng đến nước. Em thấy 1 số căn họ đặt thợ làm téc nước inox khoảng 1 khối rồi treo trên trần nhà vệ sinh, mạn phép lên đây hỏi các cụ xem làm vậy ổn không, giá cả, còn phương án nào tốt hơn không .?
Mua cái nào mà không mất nuớc ấy.

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Chung cư chỗ cụ mà tính đến chuyện tích nước em nghĩ cụ nên bán nhà đi chỗ khác ở.

Em lên chung cư ở đến nay đc 5 năm chưa 1 lần nào phải xách xô đi lấy nước cả.

lai thue

Xe điện
Em ở dưới đất 30 chục năm mới tích đủ xiền mò lên chung cư, bể trên nóc mùa này như tắm nước sôi chứ báu gì cái nhà dưới đất ạ hihi
10k/m xốp cách nhiệt, quấn quanh cái téc nước, có tác dụng cả mùa đông lẫn mùa hè

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em lại nghe đâu nói là môi trường dưới đất không tốt cho inox, có cụ nào dùng phương án này được 10 năm chưa ạ?
Bể ngầm vẫn xây như bình thường, nhưng đo kích thước để sau đó thả cái bể inox lọt thỏm vào trong bể ngầm mà cụ, đâu phải lấp kín đâu, thành bể inox đâu đủ cứng để chịu lấp kín đâu ạ! Bể inox lọt trong bể ngầm, khô ráo, ko chạm đất, ko chạm nước mà cụ. Lâu lâu vệ sinh bể 1 lần, nếu thấy bể inox kém rồi thì thay bể inox khác trong 1 tiếng mà cụ đơn giản lắm!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Hồi ở chung cư em mua 2 thùng nhựa pp có nắp đậy, dung tích 220l, để ở lô gia. Bình thường em để đựng đồ linh tinh, lúc nào chung cư báo mất nước thì em bỏ đồ ra, rửa sạch và trữ nước dùng cho các nhu cầu cơ bản, còn tắm thì chạy sang nhờ nhà người thân hoặc xuống nhà nghỉ dưới chân chung cư tắm 20k/lần/người.
Một năm mất nước 1-2 lần, em thấy dùng bồn nhựa gọn ghẽ và ít tốn kém hơn pp trổ trần để đặt bồn inox.
Mất vài triệu cho nó sướng thằng người, chứ 1 năm 1-2 lần mất nước nhưu cụ nói, mỗi lần 3-4 hôm, tổng 1 năm cho là mất nước 6 hôm đi thì 6 hôm đó việc tắm rửa, vệ sinh, sinh hoạt,... mà chạy đi nhờ mới đi thuê thì nó không thoải mái, ko tiện lợi, và nhiều khi ko 'kịp thời' :D

Pumzen

Xe ba gác
Nếu mất nước thường xuyên, ảnh hưởng đến sinh hoạt thì mới phải tìm biện pháp khắc phục, chứ 1 năm mất 1-2 lần mà đánh đổi cái giá cả cái bồn nước treo chình ình trong nhà suốt đời thì theo nhà cháu là ko nên.
Như nhà cháu, nước bơm trực tiếp từ nguồn thành phố cấp, bồn nước ở trên cao thì loại nhỏ ( ngày bơm tự động 2 lần). Ở mấy năm nay chưa có vấn đề gì bức xúc về nước.