[Funland] Các cụ trữ nước như thế nào khi chung cư mất nước

Michael J

Xe điện
Bể lớn thì không thể nào thiết kế để nó kín được.
Nếu không định kì vệ sinh thau bể thì xương chuột, xương mèo kín đáy.
Chúng rơi xuống nước rồi thì không bao giờ còn cơ cho chúng bò được lên miệng bể. Chỉ còn mỗi cách cố bơi cho đến lúc không bơi được nữa thì chìm.
Nắp bể nước cũng là nơi cư trú rất ưa thích của các loài côn trùng, gián,...
Chỉ có nhà riêng, để ý sẽ có cách để ngăn được!
Ở đâu mà nó chui được vào thế cụ? E tưởng nó đóng khóa lắp chứ, có gián thì khả năng có.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở đâu mà nó chui được vào thế cụ? E tưởng nó đóng khóa lắp chứ, có gián thì khả năng có.
Cái nắp đậy thì họ đóng rồi, nhưng còn có rất nhiều những đường ống vào - ra bể và các kẽ hở khác. Thừa hở để không chỉ chuột mà cả mèo cũng chui qua được.
Cái bể ở nhà em cũng phải tráp kín lại, chỉ để 1 cái ống thông lên cho bể thở khi nước chảy vào và lúc nước được bơm lên téc.
Xung quanh nắp nằm dưới gầm cầu thang em kín bằng trát si li côn và thường xuyên phun thuốc trừ côn trùng để chúng không thể đến gần (sử dụng permethrin)!

hailuatn

Xe container
Đáng lý trang trí cái ban công ngồi ngắm cảnh cây cối tí thì đẹp.
Vẫn ngắm mà cụ, trước nhiều hoa đẹp lắm, nhưng ban công nhà em hướng Tây nên cây cũng chết nhiều với đất trồng nó cũng cằn cỗi dần nữa.

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em cũng làm cái thùng inox thửa riêng áp trần nvs. Nhưng từ khi làm đến giờ lại rất ít mất nước. Có một hai lần, gọi là cầm cự nước ăn thôi vì hàng xóm cũng sang xin.
Giờ sợ nước trong ấy lưu lâu ngày có sao ko cơ, chứ nó không tuần hoàn.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em ở dưới đất 30 chục năm mới tích đủ xiền mò lên chung cư, bể trên nóc mùa này như tắm nước sôi chứ báu gì cái nhà dưới đất ạ hihi
Làm cái mái che ngon ngay cụ ạ.
Tích nước cc thì làm cái xô 200l để ban công tha hồ dùng.

adng

Xe điện
Em ở dưới đất 30 chục năm mới tích đủ xiền mò lên chung cư, bể trên nóc mùa này như tắm nước sôi chứ báu gì cái nhà dưới đất ạ hihi
Áp suất cấp yếu ko cụ. Nhà em dưới đất téc 3m3 trên đỉnh mà vẫn ổn từ hồi xây nhà. Nóng ra nóng lạnh ra lạnh.

Michael J

Xe điện
Cái nắp đậy thì họ đóng rồi, nhưng còn có rất nhiều những đường ống vào - ra bể và các kẽ hở khác. Thừa hở để không chỉ chuột mà cả mèo cũng chui qua được.
Cái bể ở nhà em cũng phải tráp kín lại, chỉ để 1 cái ống thông lên cho bể thở khi nước chảy vào và lúc nước được bơm lên téc.
Xung quanh nắp nằm dưới gầm cầu thang em kín bằng trát si li côn và thường xuyên phun thuốc trừ côn trùng để chúng không thể đến gần (sử dụng permethrin)!
Trát kỹ xung quanh các ống ra vào, miệng ống nào hở cụ bịt vào bằng lưới thì chả con gì chui vào được. Yên tâm luôn.

cobangchuacotien

Xe tăng
Mất nước chung cư thì xách đồ đi bụi, đến lúc có nước về. Em thấy nếu họ báo mất nước, mình trữ một ít vào các sô chậu, dùng tạm để nấu ăn, vệ sinh đc 1 ngày. Treo bình em không thích.

Michael J

Xe điện
Vẫn ngắm mà cụ, trước nhiều hoa đẹp lắm, nhưng ban công nhà em hướng Tây nên cây cũng chết nhiều với đất trồng nó cũng cằn cỗi dần nữa.

Cụ mua gói phân cá về, chọc lỗ bón dần, yên tâm đất ko bị cằn theo thời gian. Thêm một vài loại NPK tổng hợp nữa là oki.

Hướng Tây thì đi làm che lại, về mở ra, như những cái khác cụ ngắm ấy:))

Truong La Cung

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà em ở gần chục năm nay, 1 năm cũng thi thoảng mất nước 1 2 đợt vào mùa nóng các cụ ạ. Trước chỉ có 2 vợ chồng thì đơn giản, 1 là qua nhà họ hàng nhờ 1 bữa, 2 là vào nhà nghỉ.. với lại mất hơn ngày là có nên cũng chưa vấn để gì lắm.

Đợt này nhà em mới có F1, tự nhiên ngồi nghĩ nóng như này mà bị cắt nước thì chết, nhà con nhỏ biết bao việc cần dùng đến nước. Em thấy 1 số căn họ đặt thợ làm téc nước inox khoảng 1 khối rồi treo trên trần nhà vệ sinh, mạn phép lên đây hỏi các cụ xem làm vậy ổn không, giá cả, còn phương án nào tốt hơn không .?
kệ , được làm dân Hà Nội là bố tướng rồi kể cả ở CC tái đinh cư nhé:)), dân tỉnh lẻ tụi e nghe cứ thấy người HN là nể và quý lắm luôn :))
Mỗi lần nghe các cụ anh kể chuyện cup nước e hàng nước mắt tụi e cầm ko nổi :))

Taihoatu

Xe lăn
Nhà em cứ làm 2 cái thùng nhựa song long 120l

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Khu nhà em ở gần chục năm nay, 1 năm cũng thi thoảng mất nước 1 2 đợt vào mùa nóng các cụ ạ. Trước chỉ có 2 vợ chồng thì đơn giản, 1 là qua nhà họ hàng nhờ 1 bữa, 2 là vào nhà nghỉ.. với lại mất hơn ngày là có nên cũng chưa vấn để gì lắm.

Đợt này nhà em mới có F1, tự nhiên ngồi nghĩ nóng như này mà bị cắt nước thì chết, nhà con nhỏ biết bao việc cần dùng đến nước. Em thấy 1 số căn họ đặt thợ làm téc nước inox khoảng 1 khối rồi treo trên trần nhà vệ sinh, mạn phép lên đây hỏi các cụ xem làm vậy ổn không, giá cả, còn phương án nào tốt hơn không .?
Khu em mất nước BQL mua ngay nước bổ sung nên em chẳng lo, bữa trước vỡ đường ống nước, 2 hôm sau nguồn nước dự trữ cạn xuống dưới thấy xe téc nối đuôi nhau phi ầm ầm vào. Cũng ổn.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Các bác ấy đang nói về nhà chung cư.
Còn nhà dưới đất thì bể ngầm nhà em 14 khối (lúc thau bể bơm sạch, sau đó nhìn đồng hồ nước chảy đầy).
Trên nóc em để cái phao chỉ gần 1 khối thôi, để mùa đông nước đỡ lạnh, mùa này đỡ nóng (dù cũng đã bọc kín giấy bọt tráng nhôm rồi).
Bề ngầm em cẩn thận bọc kín để không một thứ côn trùng, chuột bọ nào có thể lọt vào rồi rơi xuống chết được. Kinh nhất nước của những cái bể lớn công cộng ở điều này!
Các cụ nhà đất cứ làm các cụ CC thèm :D . Nhà em ngầm có tầm 100m3, dùng hết thì 1 ngày hồi được 20m3, phun nước sân, phun sương suốt ngày ko phải suy nghĩ :D . Sang năm em tính làm cái bể bơi đểu đểu cho F1 nó quẫy, và 1 cái bể cá ngoài sân tầm 10m3 cho em :D

NoiThatAnPhat

Xe tăng

E thấy phương án treo 1 cái bể inox 1m3 ở phòng tắm là hay nhất đấy; gỡ cái trần thạch cao phòng tắm ra thì còn tầm 80cm đến 1m khoảng không, treo cái bể Inox 1m3 lên thì hạ trần thạch cao xuống 20cm thì vẫn ok. Phương diện chịu lực bể 1m3 thì ko vấn đề, bắn chịu lực 4 phía, rồi ke kéo chéo, rồi Ti bắn treo trên trần xuống,...3 tấn cũng thoải mái

7663A18

Xe tăng
Đúng là nhà mặt đất sướng hơn chung cư cụ nhỉ, bể ngầm nhà mặt đất giờ em thấy nhiều cụ đặt nguyên cái téc inox xuống dưới từ lúc thi công móng, tha hồ sạch sẽ
Em lại nghe đâu nói là môi trường dưới đất không tốt cho inox, có cụ nào dùng phương án này được 10 năm chưa ạ?

Halomua

Xe tải
Hồi ở chung cư em mua 2 thùng nhựa pp có nắp đậy, dung tích 220l, để ở lô gia. Bình thường em để đựng đồ linh tinh, lúc nào chung cư báo mất nước thì em bỏ đồ ra, rửa sạch và trữ nước dùng cho các nhu cầu cơ bản, còn tắm thì chạy sang nhờ nhà người thân hoặc xuống nhà nghỉ dưới chân chung cư tắm 20k/lần/người.
Một năm mất nước 1-2 lần, em thấy dùng bồn nhựa gọn ghẽ và ít tốn kém hơn pp trổ trần để đặt bồn inox.