[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

hưvô

Xe lăn
Ngày xưa sinh viên nghèo em đã mua iPhone đời mới nhất. Một trong những cái iP đời đầu dùng phải ghép SIM là e mua. Sau này dư dả, hỏng mới đổi vì hết hứng thú với đt. Quan điểm của e là thích thì mua, ko thich thi thoi. Mệt nhất mấy ông thích soi mói và đánh giá người khác qua sở thích cá nhân của họ rồi nâng cao quan điểm. Đèo mẹ phó tổng cc gì mất thời gian đi mua cái điện thoại cũ.
E ý như cụ, lúc trẻ thì thích công nghệ, muốn trải nghiệm, có thể dồn tiền vay mượn mua để thỏa mãn.
Giờ thì không còn cái thú đó nữa nên cũng chả quan tâm lắm.
Phó tổng công ty lớn họ bận bỏ mẹ ra, trước em đi làm, mấy ông sếp thích cái gì toàn bảo đệ nó đi mua mang về settup hết cho chỉ việc dùng chứ thời gian rảnh làm đầy việc khác.
Phó tổng cũng có phó tổng this phó tổng that, ai giống ai đâu ;))

Dungha1985

Xe hơi
Kể cả xe, em thấy nhiều người ở nhà to mà đi xe cỏ lắm
Cái xe thì em quan niệm khác. Và em chắc nhiều cụ cũng thế vì nó liên quan đến an toàn và tiện nghi. Em thấy nhiều cụ tiền nhiều vãi ra mà đi con vios với inova. Xe mỏng tang, an toàn kém trong khi tiền họ không thiếu. Em ít tiền hơn họ mà vẫn đi con xe dày dặn, chắc chắn hơn.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Cái điện thoại mới thì vào cỡ 1/5 thu nhập 1 tháng nhưng e dùng ĐT thường chỉ thay khi hỏng ko sửa đc nữa.

peace_park

Xe buýt
Em gần đây toàn mua đt tàu, dùng đôi 3 năm chán thì đổi. Mà đt cũ toàn vứt xó sau nó cũng tự hỏng, tính ra chi phí 1 năm khoảng 3tr thôi nên cũng ko quan tâm.

nowhereland

Xe điện
Em dùng đt từ thời Motorola cục gạch có anten, đến giờ phải đổi vài chục cái rồi nhưng chưa bán lại được cái nào lấy 1 xu. Toàn cho người khác dùng lại hoặc dùng đến khi bị rơi, vỡ, hỏng không sửa được thì thôi.
Hiện đang dùng 1 cái mua 4,5tr từ cuối 2017, rơi vỡ mặt cảm ứng thay 3 lần rồi, mỗi lần 300k.

Entropy

Xe tăng
Câu chuyện nghe điêu điêu thế nào nhỉ? Cụ chủ nói mỗi năm đổi 1-2 lần và thường bán cái cũ đi, cái cũ vừa bán là cái đt Vin 2,5tr đã dừng sản xuất cả năm nay rồi. Người mua lại phó tổng tập đoàn xe đưa đón….

Nha Trang@

Xe điện
Điện thoại đời mới em nói thật chỉ có gái là hay mua dùng, thay đổi liên tục dù tiền kiếm không nhiều bằng trai. Vì vậy có một số em bất chấp đổi tình lấy điện thoại, còn đàn ông thì ngược lại đổi điện thoại lấy tình.

barca6996

Xe container
Câu chuyện nghe điêu điêu thế nào nhỉ? Cụ chủ nói mỗi năm đổi 1-2 lần và thường bán cái cũ đi, cái cũ vừa bán là cái đt Vin 2,5tr đã dừng sản xuất cả năm nay rồi. Người mua lại phó tổng tập đoàn xe đưa đón….
Chuyện trên of mà không điêu điêu thì còn gì là ofer nữa hả cụ :))

barca6996

Xe container
Điện thoại đời mới em nói thật chỉ có gái là hay mua dùng, thay đổi liên tục dù tiền kiếm không nhiều bằng trai. Vì vậy có một số em bất chấp đổi tình lấy điện thoại, còn đàn ông thì ngược lại đổi điện thoại lấy tình.
Một ofer có kinh nghiệm cua gái cho hay :D

Lệ Cẩm

Xe điện
Em dùng hỏng mới vứt và mua máy mới. Thường 4 năm 1 máy.

cadan

Xe container
E cũng ko thủng được lydo mà đội lương bằng nửa cái iPhone flag ship mà cứ phải ngắm iphone flagship nào mới ra để mua

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ chuẩn. 1 bé cứ gạ cháu mua ip mới nhất thì gắn bó. Với cháu 40 kủ không to dưng cháu sợ gắn kết sai người!

Entropy

Xe tăng
E cũng ko thủng được lydo mà đội lương bằng nửa cái iPhone flag ship mà cứ phải ngắm iphone flagship nào mới ra để mua
Đam mê cái mới những công nghệ mới cụ ơi. Tính ra mỗi năm bỏ ra tầm 10tr cho đam mê cũng ra gì mà cụ. Em lấy ví dụ nếu cụ mua iphone 13 giá 30tr thì tại thời điểm đó con 12 cũng bán đi đc tầm 20tr bù vào. Nói chung là nếu có khả năng ai chả thích dùng con điện thoại mới.

Ca phê thôi

Xe tăng
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Em mà có thu nhập khủng như cụ (120 triệu/tháng) thì em cũng chẳng lăn tăn làm gì, cứ thoải mái mà xài thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em 8x đời đầu cụ ạ, nhưng bị bố em du học sinh Đông Âu và ông anh họ 7x học Xây Dựng cùng thời Bức Tường đầu độc nên thích rock cổ điển như kiểu Bít Tồ, Queen :D Cụ là người thứ 2 trong này nhìn tên em và biết là lấy tên bài hát của Bít
Bọn cháu xưa gẩy đàn thành thần mà con gấu ló chỉ thít tiền thôi lên quên sạch. Bài này chơi ở Emajor nhé!