[Funland] Các cụ thông thái về IT cho em hỏi với ạ.

levinh05

Xe container
Các cụ khuyên chuẩn đấy ợ, bên em chuyên dịch vụ IT cho các công ty to, công ty nhỏ nhà hàng, cafe, ... nên cụ cứ để bênem lo cho bên công ty cụ tất, cụ chỉ việc ngồi chơi xơi nước thoai :D
Cụ nên làm theo cụ này nè, chứ em thấy cụ chủ hỏi thế có vẻ cụ chủ không thông về server lắm, chẳng may xảy ra vấn đề gì cụ chủ lại chịu trách nhiệm 100% đới. Còn phải nghiên cứu xem mấy con máy chủ cũ của cụ có hỗ trợ Hotswap ko? Đang chạy Raid mấy, csdl của bên máy GPS em nghĩ chuyển sang server mới cũng không quá phức tạp chắc dùng SQL, MySQL,.... Quan trọng cụ chủ nên xin sếp thuê dịch vụ bên ngoài cho chắc ăn. Em đi làm mấy quả cưu database cho các bác không chuyên sâu về phần Server nhưng lại chọc vào raid thấy rủi ro lắm.

Phập

Xe điện
Cụ nên làm theo cụ này nè, chứ em thấy cụ chủ hỏi thế có vẻ cụ chủ không thông về server lắm, chẳng may xảy ra vấn đề gì cụ chủ lại chịu trách nhiệm 100% đới. Còn phải nghiên cứu xem mấy con máy chủ cũ của cụ có hỗ trợ Hotswap ko? Đang chạy Raid mấy, csdl của bên máy GPS em nghĩ chuyển sang server mới cũng không quá phức tạp chắc dùng SQL, MySQL,.... Quan trọng cụ chủ nên xin sếp thuê dịch vụ bên ngoài cho chắc ăn. Em đi làm mấy quả cưu database cho các bác không chuyên sâu về phần Server nhưng lại chọc vào raid thấy rủi ro lắm.
Vâng làm gì thì cũng cứ phải Fully backup trước cụ nhể

levinh05

Xe container
Vâng làm gì thì cũng cứ phải Fully backup trước cụ nhể
Chuẩn rồi cụ, em vừa cứu dữ liệu của 1 trung tâm nhà nước về mà vã mồ hôi với mấy anh IT làm ở đó, dữ liệu từ 2005 đến giờ hỏi các quá trình backup các anh ấy chỉ cười trừ, may họ dùng MISA toàn bộ, em rebuild lại được các file MBK do bên MISA họ cũng Backup nhưng khác phân vùng và vẫn nằm trên 1 HDD. Về sau sếp quyết mua 3 con server có loanh quanh 300 củ, em chạy raid 5, tha hồ, ngoài ra vẫn real-time Backup (Big Storage ngại gì cụ).

dhatcntt

Xe tăng
Không có gì mà phải run cả :)

Có nhiều chuyên gia của HP sẽ tư vấn cho cụ, nên gọi cho HP đề nghị hỗ trợ thậm chí tiến cử luôn một công ty dịch vụ có thể làm được việc này một cách chuyên nghiệp.

Nếu cụ không có tiền dự phòng trả phí dịch vụ hoặc để giải trình với sếp (để giữ hình ảnh) thì cụ nên đàm phán với họ để giảm chi phí dịch vụ tăng tiền mua phần cứng lên để họ thu xếp làm cho. Cụ cứ nói thẳng với ban lãnh đạo rằng máy chủ có vấn đề nghiêm trọng có thể ảnh hưởng tới business của công ty và cần phải xử lý một cách chuyên nghiệp, đảm bảo sếp vãi đ.ái. Lên cái kế hoạch triển khai nâng cấp sửa chữa và dự toán chi tiết, nên đưa ra hai lựa chọn cho sếp:

-Option 1: Thay máy chủ mới, từng này tiền, chi phí lớn và đảm bảo ổn định, an toàn có tính dự phòng cho tương lai. Nhớ chi phí cho lựa chọn này phải cao hơn nhiều lựa chọn 2 với mục đích lựa chọn 2 được duyệt.

-Option 2: thay mới toàn bộ ổ cứng, từng này tiền, trong đó có cả tiền trả dịch vụ cho vendor, cũng an toàn nhưng hơi mất công, vẫn rất an toàn và tính dự phòng phát triển cho tương lai, vậy là cụ vừa giải quyết được vấn đề mà không phải đụng chân đụng tay lại vẫn được học nhé :)

Cụ kiểm tra lại xem: nếu đang chạy Raid 1 thì chỉ cần mua ổ cứng tương tự về thay thế là xong. Và đây có phải là Domain server không? Nếu không phải thì công việc migrate sẽ đỡ hơn nhiều đấy.

Xem ra cụ nên cân nhắc nghiên cứu làm trận thay máu nâng cấp ổ cứng cho cả 5 máy chủ luôn đi cho khoẻ, vì thực tế đã full thì không tồn tại được bao lâu nữa mà trước sau thì cũng phải làm. Một IT chuyên nghiệp nên tính trước cho sếp đi.

Mời em ly đi.
Kính cụ một ly!
1. Con máy trên ảnh chắc chắn chạy raid 1 vì nếu raid 0 thì lỗi ổ thế kia là nó đình công rồi. Việc cần làm luôn và ngay là full backup dữ liệu con máy này ngay và luôn.
2. Nếu có domain thì chỉ cần xây dựng hệ thống chạy song song là ổn và ko cần làm lại domain.
3. Em vote phương án nâng cấp ổ cứng

Chỉnh sửa cuối:

Phập

Xe điện
Kính cụ một ly!
1. Con máy trên ảnh chắc chắn chạy raid 1 vì nếu raid 0 thì lỗi ổ thế kia là nó đình công rồi. Việc cần làm luôn và ngay là full backup dữ liệu con máy này ngay và luôn.
2. Nếu có domain thì chỉ cần xây dựng hệ thống chạy song song là ổn và ko cần làm lại domain.
3. Em vote phương án nâng cấp ổ cứng
Vâng, cụ chủ cũng còn chưa chắc vì còn khả năng nữa là không chạy RAID cũng có thể xảy ra, cho dù có lỗi ổ 2nd lưu data thì máy vẫn chạy nhưng không nhận được ổ thứ 2 bởi thiết kế vật lý máy chủ nó có thể cho phép isolate cái ổ hư này, và máy vẫn chạy hệ điều hành bình thường.

Trong trường hợp này nhiều khả năng là RAID1, nếu đúng vậy thì quá may mắn cho cụ chủ chỉ cần thay ổ tương dương rồi hệ thống tự mount lại là xong.

Phập

Xe điện
Chuẩn rồi cụ, em vừa cứu dữ liệu của 1 trung tâm nhà nước về mà vã mồ hôi với mấy anh IT làm ở đó, dữ liệu từ 2005 đến giờ hỏi các quá trình backup các anh ấy chỉ cười trừ, may họ dùng MISA toàn bộ, em rebuild lại được các file MBK do bên MISA họ cũng Backup nhưng khác phân vùng và vẫn nằm trên 1 HDD. Về sau sếp quyết mua 3 con server có loanh quanh 300 củ, em chạy raid 5, tha hồ, ngoài ra vẫn real-time Backup (Big Storage ngại gì cụ).
Mấy anh nhà nước thì thua rồi, dữ liệu thì rõ là quan trọng vậy mà các anh ấy đối xử như game vậy. Em chưa bao giờ phải lo đi cứu bao giờ vì hệ thống backup của em bao giờ cũng tốt, rất đơn giản.

Phập

Xe điện
Kinh nhất là lúc máy nó hỏi có đồng ý không cứ nhấn ok đại cụ nhể :) cứ ngồi cười mà nước mắt rơi, biết thế :))

levinh05

Xe container
Kinh nhất là lúc máy nó hỏi có đồng ý không cứ nhấn ok đại cụ nhể :) cứ ngồi cười mà nước mắt rơi, biết thế :))
Thì cũng giờ này năm ngoái, em cũng làm 1 quả vỡ mồm luôn, mất dữ liệu ko backup 1 tháng mà tiền nhân công ngồi gõ lại dữ liệu kế toán làm ngoài giờ gần 100 củ. Nên động vào server là hết sức cẩn thận. chả thế bọn tây lông nó đầu tư hệ thống backup bài bản lắm cụ ạ. Em trước làm cho bọn Thụy Sĩ server nó đặt Singapore, lỡ tay xóa mấy cái Email mà gửi helpdesk 10 phút sau nó bung lại cho ngay :D

Còn cái bài next với ok thì nhiều bác chưa đọc hết dòng chữ đã ấn rồi ý, 1 số nhỏ thôi nhé :))

Phập

Xe điện
Thì cũng giờ này năm ngoái, em cũng làm 1 quả vỡ mồm luôn, mất dữ liệu ko backup 1 tháng mà tiền nhân công ngồi gõ lại dữ liệu kế toán làm ngoài giờ gần 100 củ. Nên động vào server là hết sức cẩn thận. chả thế bọn tây lông nó đầu tư hệ thống backup bài bản lắm cụ ạ. Em trước làm cho bọn Thụy Sĩ server nó đặt Singapore, lỡ tay xóa mấy cái Email mà gửi helpdesk 10 phút sau nó bung lại cho ngay :D

Còn cái bài next với ok thì nhiều bác chưa đọc hết dòng chữ đã ấn rồi ý, 1 số nhỏ thôi nhé :))
Bọn tây nó ngu lắm :))

Lapccnna

Xe máy
Vâng cảm ơn các cụ. E vẫn đang châm cứu ạ.

tubin

Xe buýt
Gì chứ riêng backup là ko đùa đc ợ, trước em làm cho bên ĐH FPT ngoài việc các server phải Raid 5 ra, còn có Server backup, xong còn phải xài thêm Tape, rồi lại thêm tủ SAN, nhưng vẫn chưa an tâm, phòng chống cháy nổ còn phải lắp thêm đươ gf truyền riêng để backup thêm ra Serrver đặt tại Data Center :D

Phập

Xe điện
Gì chứ riêng backup là ko đùa đc ợ, trước em làm cho bên ĐH FPT ngoài việc các server phải Raid 5 ra, còn có Server backup, xong còn phải xài thêm Tape, rồi lại thêm tủ SAN, nhưng vẫn chưa an tâm, phòng chống cháy nổ còn phải lắp thêm đươ gf truyền riêng để backup thêm ra Serrver đặt tại Data Center :D
Vâng thế thì yên tâm quá, off-site backup đối với Data center là bắt buộc, thậm chí yêu cầu khẳt khe thì off-site phải cách xa nguồn dữ liệu hàng ngàn cây lô mếch đề phòng thiên tai động đất.

Lapccnna

Xe máy
Cảm ơn các cụ. Nhờ các cụ tư vấn e đã thay được hdd cho máy chủ an toàn ạ. Giờ e đang châm cứu về mail tên miền mdeamoon lại vào hóng các cụ thông thái

Lapccnna

Xe máy
Cái con hỏng ổ cứng thì nên tắt em nó đi rồi thay cụ ạ. Và phải xem xem bên cụ cái raid j đã nhé. Trước bên em có bạn kĩ thuật rút nóng và đã hỏng hết cả h thì nghỉ việc rồi :(.
raid 1 cụ ạ. :D e mua cái giống hệt lắp vào cái ok. giờ đang cài pm xem nó sao lưu dữ liệu

levinh05

Xe container
Mua kiểu gmail chọn gói cho văng thông nó khoẻ, cần rẻ thì bảo em. :)

phong8990

Xe đạp
Cụ là bên taxi hay vận chuyển gì ah