[Funland] Các cụ thông thái về IT cho em hỏi với ạ.

Hưng Híp

Xe tăng
vấn đề này em chiệu rồi :D không dám chỉ sợ tèo luôn cả server thì chớt :P

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Đụng đến server là mệt vãi, gọi là server máy chủ mà khác gì thằng cu li bôc vác có được làm chủ mấy đâu, toàn bị các thằng client vào chọc ngoáy sờ mó nắn bóp rồi tải dữ liệu lên chưa kể một lúc phải tiếp phải chơi với mấy chục thằng client có lúc nào được nghỉ ngơi đâu mà. Em fun tý thôi nha
Em làm IT mà gặp đến các vụ server lỗi thì đúng là vãi đạn, phần cứng nó không đơn giản như PC nhất là mấy vụ Raid. Các cụ cứ nghĩ cắm đơn giản ổ cứng là chạy nhưg thực ra không phải, nhiều lúc cắm ổ cứng mới vào nó lại khách firware với các ổ khác thì nó lại lây lan chỗ bị lỗi ra các ổ khác, nhẹ thì treo sẻver nặng thì hỏng hết thì teo. Quan trọng nnờ bọn ai có chuyên môn cao và kinh nghiệm thuê về làm là oki nhẩt

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Công ty e mới xin vào làm việc. họ có 5 cái máy chủ. cái nào cũng báo full và phải dùng ổ cứng gắn ngoài để cho dữ liệu tự động backup vào
giờ có 1 máy chủ bị hỏng 1 ổ cứng và báo lỗi đèn đỏ như hình. e muốn tay ổ cứng phải làm như nào. mua hdd vê cắm vào có được ko? có cần thiết lập gì không?

2. các cụ cho em hỏi thêm. máy chủ GPS là họ cài phần mề gì lên đó ạ. để lưu lịch trình các xe đi lại. muốn backup và dự phòng ta phải làm gì với pm này a
3. mua thêm máy chủ mới làm thế nào để chuyển toàn bộ dữ liệu máy cũ sang được mà các phần mề cài đặt vẫn hoạt động được
cảm ơn các cụ nhiều
Ko biét vụ cụ chủ thế nào?theo như kinh nghiệm em đc biết thì 1 ô cứng cụ bị lỗi rồi, chắc server hai ổ thế kia chạy Raid1 chứ Raid0 một ổ hỏng là tèo rồi. Muốn thay thế nóng cụ phải check part, rồi S/n rồi hỏi bọn HP xem sao.
EM xem hình dưới có cả server NEC, server bọn này thì ngon nhưng muốn nâng cấp thì khó vãi đạn

congabeo1105

Xe hơi
Ổ cứng thì cụ cứ kiếm mấy con thông số giống con đang chạy là được. Còn dữ liệu thì nên thuê dân trong nghề là hơn cụ ạ, mình tự làm lớ ngớ bay dữ liệu thì trả giá đắt đấy

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Thoai thuê bọn em đi mà, bọn em xử lý tất cho cụ :D
Cụ ơi cho em hỏi Máy tính bị nhiễm virus CTB locker , sau đó em cài lại WIN rồi, Format hết tất cả dữ liệu các ổ. Giờ để phòng ngừa cho tốt thì em nên dùng phần mềm diệt Virus gì?

levinh05

Xe container
Cụ ơi cho em hỏi Máy tính bị nhiễm virus CTB locker , sau đó em cài lại WIN rồi, Format hết tất cả dữ liệu các ổ. Giờ để phòng ngừa cho tốt thì em nên dùng phần mềm diệt Virus gì?
Cụ mua Kaspersky Internet Security bản quyền 1 năm và update nhé.

Đức Lâm

Xe hơi
cụ bảo tuyển IT về mà làm
còn bt máy chủ cụ cứ tháo ra cắm vô là được @@

Đức Lâm

Xe hơi
CTB locker mã hóa dữ liệu, nếu dính dữ liệu quan trọng thì toi
còn cái đó k dùng phần mềm diệt virus gì được
nó hoạt động khi người dùng click vào nó, cháu bị 1 con, nhưng sau này dính nữa cháu không ngán nó nữa

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
CTB locker mã hóa dữ liệu, nếu dính dữ liệu quan trọng thì toi
còn cái đó k dùng phần mềm diệt virus gì được
nó hoạt động khi người dùng click vào nó, cháu bị 1 con, nhưng sau này dính nữa cháu không ngán nó nữa
CỤ có cách gì mách cháu với.

Đức Lâm

Xe hơi
CỤ có cách gì mách cháu với.
trước tiên cụ phải bật chế độ backup ở window lên, với chế độ protect systerm
khi cụ nhiễm con virus đó chỉ cần restore về thời điểm trước đó, cách này hên xui nhưng cháu cứu đc dữ liệu mấy con ở cty
cụ mua bộ NAS về backup dữ liệu cho nó là được

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
trước tiên cụ phải bật chế độ backup ở window lên, với chế độ protect systerm
khi cụ nhiễm con virus đó chỉ cần restore về thời điểm trước đó, cách này hên xui nhưng cháu cứu đc dữ liệu mấy con ở cty
cụ mua bộ NAS về backup dữ liệu cho nó là được
NAS là bộ gì hả cụ. dễ sử dụng ko ạ

tubin

Xe buýt
Chuẩn như các cụ ấy nói đấy cụ ạ. Virus này nó dính vào máy là gần như toi. Kas cũng chả ăn thua lắm, tốt nhất là phải backup dữ liệu thường xuyên cụ ạ. Cụ cứ làm 1 cái ổ cứng to, đặt lệnh backup trực tiếp cũng đc. Còn chuyên dụng thì làm con server backup riêng, hoặc NAS Backup

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Chuẩn như các cụ ấy nói đấy cụ ạ. Virus này nó dính vào máy là gần như toi. Kas cũng chả ăn thua lắm, tốt nhất là phải backup dữ liệu thường xuyên cụ ạ. Cụ cứ làm 1 cái ổ cứng to, đặt lệnh backup trực tiếp cũng đc. Còn chuyên dụng thì làm con server backup riêng, hoặc NAS Backup
Bên em toàn laptop, Backup thế nào hả cụ? vWIN lậu thôi ạ

honda_cub79

Xe lăn

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com

phucnsgd

Xe tăng
Website
www.sachtbthdaklak.vn
Cụ chủ kiến thức cntt yếu thế làm it thế quái nào dc. Chuyển vị trí khác đi cụ.
Trên này có thể hướng dẫn cụ chủ làm ngưng em sợ bắt táy vô cụ chủ lại làm hỏng bét hết ấy chứ.