[Funland] Các cụ thích nhân vật nào hơn, Lệnh Hồ Đại Hiệp hay Tiểu Lý Phi Đao

TashuyaRai

Xe máy
KIm Dung bây giờ thấy chán rồi, xem Huỳnh Dị lại thấy thích. Còn không thì cứ khoa huyễn của Phương Tưởng

TungThoc

Xe điện
đọc đi đọc lại hay nhất vẫn là Doraemon.
Đến bài luận 10 dòng khi thi B1 Tiếng Anh em viết truyện em thích nhất là "Tieu ngao giang ho" thế là trượt, lần sau em viết truyện em thích nhất là "Doraemong" thì đỗ

Lucky-Driver

Xe tăng
Ở truyện chưởng cái hay đâu vì đánh nhau tay chân với vũ khí va đụng. Hay ở tình tiết và cách đối nhân xử thế ở nhân vật. Ví dụ thành viên của chính phái giáo thì luôn làm điều mờ ám, bất nhân, bất nghĩa. Những người bị cho là phe ma giáo thì có cách hành xử nghĩa hiệp, đường hoàng. Cuộc sống đời thực đôi khi cũng vậy.
Có người nghĩ truyện chưởng viết về đánh nhau của mấy thằng võ biền, nên có ý coi thường ko thèm ghé mắt.
Đọc truyện chưởng để thấy cái hay ngoài chưởng.

AnhViVu

Xe điện
Em đọc 2 bộ này nhiều lần. Vẫn thích Tiểu lý phi đao hơn. Mỗi lần đọc lại lại thấy có cảm khác. Kim Dung không có cảm giác đấy.
Truyện Kim Dung e thấy bối cảnh, số lượng nhân vật,... hoành tráng hơn. Còn truyện Cổ Long thì ngắn hơn, miêu tả nội tâm nhân vật sâu sắc hơn.

Lucky-Driver

Xe tăng
Truyện Kim Dung: dài, nhân vật, tình tiết và bối cảnh hơi ko giống người.
Truyện Cổ Long: ngắn, nhân vật hơi hơi không giống người.

Trẻ iem đọc KD, bớt trẻ iem đọc CL. :))

Nhân tiện, iem giới thiệu Hoàng Ly, thuần Việt, tác phẩm ra đời trước cả 2 đại ca trên. :)
Có nhiều cụ nhắc đến Hoàng Ly lắm, cùng gu với cụ đấy!

Thằng Thám Hoa rách là của ông Long chứ ai cụ:D. Ông Long cá nhân em đánh giá có mỗi bộ Giang hồ 10 ác (tuyệt đại song kiêu) là hay thực sự và mẫu nv Tiếu Linh Ngư cũng là mẫu nv đặc sắc. Đc mô tả tốt đến vượt trên tầm nam9 còn lại là Hoa Vô Khuyết.
Truyện này em thấy hay hơn tất cả các truyện # của Kim Dung vì mặc dù happy Ending nhưng vẫn có chút j đó bi và tiếc.
Xàm , ai qua được Kim Dung , riêng TNGH là đỉnh cao của tiểu thuyết võ hiệp rồi , sau này có Côn Luân của Phượng Ca cũng hay nhưng bị ảnh hưởng quá lớn của TNGH nên hơi đuối .

TungThoc

Xe điện
Có nhiều cụ nhắc đến Hoàng Ly lắm, cùng gu với cụ đấy!
Chưởng pháp, bùa chú, ma tà, yểm đảo, mà gà, ma xó, huyết ngải... của Hoàng Ly oánh nhau với cả súng Carbin của Pháp - kiếm chưởng đan xen oánh trên cả tàu hỏa.. hết sảy luôn, đến Tây mắt xanh mũi lõ cũng nhảy vào xuất chưởng như máy bơm... Em là em thích cụ Hoàng Ly viết cuốn "Lửa hận rừng xanh" rồi đấy. Tiếc rằng các truyện khác của Hoàng Ly thì lại không hay.

Cỏ dại

Xe tải
Mỗi truyện có cái hay riêng, em ko so sánh