[Funland] Các cụ sẽ chọn ai?

Xhung73

Xe buýt
Vô tình nó lại thành bài test cũng được chứ cụ :D
Mà em thích ứng viên thứ 3, ứng viên này trả lời y như cụ :D
Mong là cố ý làm sai mẫu để test thêm ứng viên, chứ không cố ý thì chẳng nên vào cty này.

windy1

Xe điện
Quan trọng là công việc được tuyển vào, sẽ làm chuyện gì ở công ty. Nếu như việc làm liên quan đến sổ sách thu nhập, tài chính, thì nên tuyển người viết sai và sửa lại. Vì người đó , có trách nhiệm hơn.

Chứng tỏ cty bạn cụ làm suy thoái biến chất người tốt.
Đóng thớt, hú hú.
Lương thấp nhân viên nó ko đủ lo cho cuộc sống, con cái nó ko đủ tiền đi học trường làng, đc cái tiếng là cán bộ cty mà lương dưới chuẩn nghèo.
Thế rồi lãnh đạo cty bảo nó ko đc "xoay sở" để tăng thu nhập thì khó lắm. Ai rồi cũng phải biến chất thôi, "nhiều khi muốn thanh liêm nhưng sợ cô đơn", há há

HTDA

Xe buýt
Trước tiên em xin lỗi các cụ về câu chuyện trên bởi sự thật là chả có nhân viên nào. Thằng số 1 là em, thằng thứ 2 là F1 nhà em, nó apply hồ sơ cho công ty mà đơn sai em nói sửa lại cho đúng, nó kiên quyết không sửa, kêu công ty duyệt rồi ko sửa )), thế là tranh luận.
Em vẫn nghĩ mình đúng và thực tế trong công việc ở cơ quan e luôn cố gắng chỉn chu hết khả năng để văn bản không có lỗi sai. Ko biết các cụ thế nào chứ cuối năm phải làm bản kiểm điểm cá nhân, em luôn phải sửa lại mẫu để ko tốn giấy, mực, thông tin cô đọng. Còn nhiều người khác cứ thế in ra vì họ cho rằng cái này cũng chả ai đọc.
Nhưng sau cuộc tranh luận hôm nay thấy mình cũng chả nói lại đc F1 nên nghĩ ra câu chuyện này để xem quan điểm mọi người thế nào ạ.
Hi, em mà có quyền em cũng đuổi cổ thằng làm văn bản mẫu công ty và cũng chả muốn cho F1 vào đó làm, nhưng kệ xem cu cậu có khả năng tìm việc đến đâu.

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Nếu các cụ cần tuyển nhân viên, 2 người trình độ ngang nhau, năng lực thì chưa thể đánh giá vì chưa làm việc, nhưng 1 người thì khi điền đơn xin việc theo mẫu cơ quan, phát hiện có lỗi sai chính tả, hay dấu câu sẽ sửa lại ngay ngắn, bỏ đi những chi tiết thừa thãi trong đơn (kiểu như câu ký và ghi rõ họ tên...)
Còn người kia lại có sao làm vậy, chỉ điền thông tin của mình ở chỗ ....còn mặc kệ lỗi sai.
Em thì nghiêng về người có chỉnh sửa đơn cho chỉn chu, nhưng người khác lại thích cậu để nguyên vì cho rằng họ tôn trọng công ty và những lỗi đó không làm ảnh hưởng gì bởi đọc vẫn hiểu.
Ý kiến các cụ thế nào ạ?
Ồ, tôi nghĩ rằng về cơ bản thì 2 ông ứng viên này như nhau thôi vì mấy cái lỗi vớ vẩn kia ko phân biệt được năng lực của họ mà chỉ phân biệt được năng lực phọt phẹt của công ty nơi họ đang có ý định xin vào thôi. Vì trước sau họ cũng phắn khẩn trương nên theo quan điểm cá nhân tôi thì sẽ tuyển ông nào đề xuất lương thấp hơn ông còn lại.

Tất nhiên rồi, thấp hay cao thậm chí bùng lương là góc nhìn của mỗi người và quan điểm trên rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về cách tuyển nhân viên thử việc xong bùng lương nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào vì đó là tôi mà.

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ rằng về cơ bản thì 2 ông ứng viên này như nhau thôi vì mấy cái lỗi vớ vẩn kia ko phân biệt được năng lực của họ mà chỉ phân biệt được năng lực phọt phẹt của công ty nơi họ đang có ý định xin vào thôi. Vì trước sau họ cũng phắn khẩn trương nên theo quan điểm cá nhân tôi thì sẽ tuyển ông nào đề xuất lương thấp hơn ông còn lại.

Tất nhiên rồi, thấp hay cao thậm chí bùng lương là góc nhìn của mỗi người và quan điểm trên rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về cách tuyển nhân viên thử việc xong bùng lương nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào vì đó là tôi mà.
Ồ, tôi nghĩ rằng cụ bác Má Phị này kiến thức khá uyên thâm đó nhe.

Tất nhiên rồi, uyên thâm hay sạo ke là góc nhìn của mỗi người và quan điểm trên rất có thể sẽ không phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về uyên thâm và sạo ke nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào vì đó là tôi mà. :)) :)) :))

Lệ Cẩm

Xe điện
Ồ, tôi nghĩ rằng cụ bác Má Phị này kiến thức khá uyên thâm đó nhe.

Tất nhiên rồi, uyên thâm hay sạo ke là góc nhìn của mỗi người và quan điểm trên rất có thể sẽ không phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về uyên thâm và sạo ke nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, phải ko nào vì đó là tôi mà. :)) :)) :))
Em không nhịn được cười với cmt của cụ

hieukon

Xe container
Trước tiên em xin lỗi các cụ về câu chuyện trên bởi sự thật là chả có nhân viên nào. Thằng số 1 là em, thằng thứ 2 là F1 nhà em, nó apply hồ sơ cho công ty mà đơn sai em nói sửa lại cho đúng, nó kiên quyết không sửa, kêu công ty duyệt rồi ko sửa )), thế là tranh luận.
Em vẫn nghĩ mình đúng và thực tế trong công việc ở cơ quan e luôn cố gắng chỉn chu hết khả năng để văn bản không có lỗi sai. Ko biết các cụ thế nào chứ cuối năm phải làm bản kiểm điểm cá nhân, em luôn phải sửa lại mẫu để ko tốn giấy, mực, thông tin cô đọng. Còn nhiều người khác cứ thế in ra vì họ cho rằng cái này cũng chả ai đọc.
Nhưng sau cuộc tranh luận hôm nay thấy mình cũng chả nói lại đc F1 nên nghĩ ra câu chuyện này để xem quan điểm mọi người thế nào ạ.
Hi, em mà có quyền em cũng đuổi cổ thằng làm văn bản mẫu công ty và cũng chả muốn cho F1 vào đó làm, nhưng kệ xem cu cậu có khả năng tìm việc đến đâu.
em cũng tò mò vào đọc bài của cụ, đọc hết tất cả các cmt, để lắng nghe các cụ phân tích, học hỏi.
2 nhân vật cụ đưa ra đúng là ngoài đời có thật. Cũng chưa biết ai hơn ai cụ ak, phải thử mới biết đc. Con người không vẹn toàn đc, nhân vật thứ 2 (F1) có thể nhanh ẩu đoảng, nhưng lại làm đc kha khá việc, mỗi việc chỉ cần 8-9điểm. Nhân vật 1 (là cụ) có thể làm việc j cũng 10 điểm, nhưng lại không đa dạng. (em nói sai thì cụ bỏ qua e nhé - em còn trẻ).

Bản thân em, sếp soạn văn bản (sếp e ra văn bản cũng rất hay, câu từ ngắn gọn, xúc tích), ký xong bảo em cầm đi đóng dấu, phát hành. Cũng nhiều lần em đọc lại, quay lại ý kiến với sếp chỗ này chưa ổn, lần có lỗi chính tả....Em vẫn lên ý kiến sếp bình thường. "tình trong cờ ngoài" đôi khi chính mình làm ra, kiểm tra rất cẩn thận rồi nhưng vẫn cần có ng soát lại cụ ak.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu các cụ cần tuyển nhân viên, 2 người trình độ ngang nhau, năng lực thì chưa thể đánh giá vì chưa làm việc, nhưng 1 người thì khi điền đơn xin việc theo mẫu cơ quan, phát hiện có lỗi sai chính tả, hay dấu câu sẽ sửa lại ngay ngắn, bỏ đi những chi tiết thừa thãi trong đơn (kiểu như câu ký và ghi rõ họ tên...)
Còn người kia lại có sao làm vậy, chỉ điền thông tin của mình ở chỗ ....còn mặc kệ lỗi sai.
Em thì nghiêng về người có chỉnh sửa đơn cho chỉn chu, nhưng người khác lại thích cậu để nguyên vì cho rằng họ tôn trọng công ty và những lỗi đó không làm ảnh hưởng gì bởi đọc vẫn hiểu.
Ý kiến các cụ thế nào ạ?
Trình độ khác nhau mới khó chứ ngang nhau thì cần gì đặt câu hỏi nhỉ!

lsakvn

Xe tăng
Bạn em tự tay lựa chọn 2 người có đức có tài vào làm cho cty nó. Lúc mới vào cty hai cậu này đúng là vừa hồng vừa chuyên.
Trúng tuyển vào cty chưa tròn 2 năm thì chúng nó biển thủ tiền hàng của cty, cuối cùng bạn em giao nộp cả 2 thằng cho công an xử lý.
Em thích nhất là đội vừa hổng vừa chuyên, có đức có tài được tuyển chọn đúng quy trình. Thêm tý hổng phúc của dân tộc nữa.

ong dat

Xe tăng
Nếu là sếp CQ nhà nước thì tuyển cả 2.
Thằng thứ nhất để làm việc (Lưu gù).
Thằng thứ hai để phục vụ sếp và sai vặt (Hoà thân).
Lương nhà nước trả sao phải xoắn (không có chỉ tiêu biên chế thì vẽ thêm).

Supercub_90

Xe điện
Ý kiến các cụ thế nào ạ?
Nếu việc sai mẫu là có chủ đích của đơn vị thì cụ nên chọn người đã làm theo chủ đích mình muốn. Còn nếu lỗi sai là do chủ quan thì nên sa thải/thôi việc cả hội đồng tuyển dụng vì thiếu trách nhiệm.
Cứ thế nào bảo sao hồ sơ đấu thầu dài trăm trang sếp ký xong chả đi tù. :D

Ryan848

Xe container
Tự nhiên em nhớ tới câu chuyện :))
Một chàng trai giàu có và thành đạt có 3 cô bạn gái nhưng không biết nên cưới cô nào. Vì thế anh ta đưa mỗi cô 5.000 USD và xem các cô tiêu thế nào.

đầu tiên đi mua quần áo mới, làm tóc, làm móng tay móng chân và nói với chàng:

– Em tiêu tiền để làm đẹp cho anh vì em rất yêu anh.

thứ hai mua thẻ chơi golf, đĩa CD, ti vi, stereo tặng chàng:

– Em tiêu tiền mua những quà tặng này cho anh vì em rất yêu anh.

thứ ba cầm 5.000 USD, đầu tư vào chứng khoán, làm số tiền đó tăng gấp đôi, trả lại 5.000 cho anh chàng và tiếp tục đầu tư số còn lại:

– Em đầu tư số tiền này cho tương lai của chúng ta vì em rất yêu anh.

Chàng trai suy nghĩ rất lâu và lựa chọn rất khó khăn về cách thức các cô tiêu tiền, cuối cùng quyết định cưới cô có. . .ngực to nhất.

Apply vào vị trí cv có tính chất như nào thì cụ chả nói, tuyển làm sếp thì chọn cậu 2 nhé 😄

NgocDmax

Xe tăng
E cũng kể chuyện có thật ở cơ quan em…
Có 1 cậu nhân viên, một ngày đi công tác, đi xe cơ quan, cậu ấy ngồi ghế sau…
Đến khi đi mãi ko đến đích thì xác nhận đã lạc đường, cậu ấy là người biết đường nên cậu ấy bảo với bác tài…
- nãy thấy a rẽ là e biết đi sai đường rồi
- sao mày ko nói😡
- có ai hỏi đâu mà nói
😭😭😭
Nên tuyển NV mà thụ động quá là ngu người

caisua

Xe lăn
Ý kiến các cụ thế nào ạ?
Giao việc cho người 1 thì yên tâm và những lỗi tiềm ẩn trong cty sẽ do người này tìm ra, những cải tiến sẽ do người này đề xuất

Thanhz

Xe tăng
Chưa biết hai thằng chọn ai nhưng đầu tiên phải cho 2 thằng nghỉ luôn và ngay là thằng soạn mẫu đơn và thằng duyệt mẫu đơn cụ ạ, một thằng ẩu copy nguyên trên mạng, một thằng lười, duyệt ko thèm xem.
Chủ thớt tự làm giờ sa thải đứa nào :))

thinhtd

Xe container
Ý kiến các cụ thế nào ạ?
Đầu tiên phải cho nghỉ việc người soạn mẫu. 🥲

16th11

Xe tải
em cũng tò mò vào đọc bài của cụ, đọc hết tất cả các cmt, để lắng nghe các cụ phân tích, học hỏi.
2 nhân vật cụ đưa ra đúng là ngoài đời có thật. Cũng chưa biết ai hơn ai cụ ak, phải thử mới biết đc. Con người không vẹn toàn đc, nhân vật thứ 2 (F1) có thể nhanh ẩu đoảng, nhưng lại làm đc kha khá việc, mỗi việc chỉ cần 8-9điểm. Nhân vật 1 (là cụ) có thể làm việc j cũng 10 điểm, nhưng lại không đa dạng. (em nói sai thì cụ bỏ qua e nhé - em còn trẻ).

Bản thân em, sếp soạn văn bản (sếp e ra văn bản cũng rất hay, câu từ ngắn gọn, xúc tích), ký xong bảo em cầm đi đóng dấu, phát hành. Cũng nhiều lần em đọc lại, quay lại ý kiến với sếp chỗ này chưa ổn, lần có lỗi chính tả....Em vẫn lên ý kiến sếp bình thường. "tình trong cờ ngoài" đôi khi chính mình làm ra, kiểm tra rất cẩn thận rồi nhưng vẫn cần có ng soát lại cụ ak.
Chưa thể nói F1 nhà cụ kia nhanh ẩu đoảng được cụ ạ. vì F1 biết lỗi nhưng không sửa vì lỗi của công ty tuyển dụng. Em vào hoàn cảnh đấy cũng lựa chọn như F1 còn khi đã là nhân viên chính thức thì sẽ đóng góp ý kiến để sửa.