[Funland] Các cụ quản đám trống choai chặt một tí

Em thì chính thức thả con trống choai nhà em ra đường 1 mình hôm qua!

Trộm vía, nó như ông cụ non - già còn hơn em, đi lại thì từ tốn như ông cụ! Sốt hết cả ruột!
Chắc chưa quen xe cụ ạ, quen xe khéo lại đứt dây ga :))

pham minh

Xe container
Thế thì đúng là cụ chưa va rồi. Năm ngoái lái xe đối tác nhà em giao hàng xong, đỗ xe tại đường nội bộ khu công nghiệp ngọc hồi, bị đồng chí đi SH phệt vào đít xe, đền cả xe lẫn người đấy cụ ạ.
Luật nhà mình nhiều khi tạo khe hở cho những người vi phạm và cả những người thực thi pháp luật. Hồi xưa có lần vợ em cầm lái, đi đến đoạn đường chỉ có có 2 làn được phân chia bằng vạch liền 10cm. Một ông cũng già già lái xe từ trong ngõ đi ra chạy cắt qua vạch liền sang bên kia đường đâm vào xe nhà em.. Em cũng bảo là thôi cũng nhẹ thì xe nào thì tự sửa nhưng ông kia ko nghe. Em bảo hắn chỗ này ông sai, ko được cắt vach liền thì hắn bảo mọi người ở đây vẫn đi vậy. Chán đành gọi csgt. Csgt đến cũng đo đạc rồi nói giống em nhưng vẫn bắt mang cả 2 xe về Mỹ đình tạm giữ xe chờ giải quyết. Cuối cùng p/a đưa ra là mất tiền cho c/a để lấy xe về và xe ai nấy sửa. Đấy là xe gia đình, chứ các cụ xe kinh doanh mà tạm giữ là rắc rối cho việc làm ăn chưa kể mất tiền tiền lưu kho lưu bãi

Roman

Xe điện
2 tuần trước lái xe của cậu em giao hàng cho khách thì hai đồng chí trống choai học lớp 10, không mũ lao thẳng vào đầu xe, một đồng chí dập mũi, một đồng chí gãy chân, vỡ xương hốc mắt phải lấy sụn sườn vá lên ( em nghe kể thế), nói chung cũng nặng. Lái xe thì mới nhận việc được hơn tháng, kinh tế gia đình cũng khó khăn, giờ mất đống tiền, cậu em cũng nói hỗ trợ một nửa, những cũng vẫn là số tiền lớn.
Đợt này ra đường thấy bọn choai lớp 9-10 không biết sao được bố mẹ cấp xe máy, lao như chó tuột xích ngoài đường, lạng lách đánh võng, nhìn phát hoảng. Các cụ cũng từng trải qua tuổi này nên chắc chắn nắm được tâm lý, bọn này đang yêng hùng, thể hiện, nhất là có tí gái thì bố ông trời cũng bé tí.
Hôm trước ngồi quán nước tầm 8 thằng choai học cấp 2, vào mỗi thằng cái vape, hút như ống khói nhà máy gạch, ngồi nói chuyện chém gió như bố thiên hạ, đứng lên thanh toán nhìn chỗ chúng nó ngồi như một đống rác, vỏ bánh kẹo bao thuốc, chai nước ngọt chúng nó xé nát, cắt, nghịch vất la liệt.
Chiều nay đi về thấy 4 đồng chí trống choai trên 2 con wave chiến, có độ đèn và dán tem tăng mã lực (như vậy là xe chúng nó được cấp chứ không phải xe mượn của bố mẹ) không mũ, mặc nguyên áo đồng phục lao như đến cữ, lạng lách ngay trước đầu ô tô. Vô phúc ai quệt vào hay chúng nó phang vào ai thì lại chết nhục với chúng nó, như cậu lái xe cho cậu em, chạy vạy lên viện về nhà mong chúng nó ký cho cái đơn bãi nại mà lấy xe về.
Các cụ có con trong độ tuổi này xem có sát sao chúng nó một tí, nhiều khi ở nhà lỉm dỉm con ngoan trò giỏi, ra đường thì làm bố ông giời. Tránh trường hợp chúng nó lao vào người khác, khổ cả gia đình, chúng nó và khổ nhất người bị chúng nó lao vào.
Thôi cứ coi như chọn lọc tự nhiên. Chứ các cụ, các mợ có ý thức giáo dục con thì chúng nó đã không hành động như vậy.
Giờ bọn 15-17 tuổi Hà Nội còn có kiểu đóng tổ đi trêu xxx giao thông và 141.

HTlangtu

Xe điện
.....Vô phúc ai quệt vào hay chúng nó phang vào ai thì lại chết nhục với chúng nó, như cậu lái xe cho cậu em, chạy vạy lên viện về nhà mong chúng nó ký cho cái đơn bãi nại mà lấy xe về.
.....
Chỗ này e nghĩ luật lá phải cải tiến lại ntn chứ, nếu mà oto không sai phạm gì? thì k cần phải bên sai ký giấy bãi nại chứ nhỉ? phải nhanh chóng trả cái cần câu cơm cho chủ xe
chứ oto đang đúng lại phải xin xỏ cái thằng đi loét khoét kia là dở rồi
Tất nhiên là lúc đó oto phải không có cồn, đi đúng tốc độ và phần đường....

money_talk

Xe tăng
Các cụ nói "khôn ngoan đến cửa quan mới biết".
Bạn cụ đền là chính xác đấy. Cứ đọc lại quy định về đỗ xe thì sẽ biết. Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ.
Em cẩn thận lắm thì trên xe cũng chỉ có 1 biển tam giác phản quang, đủ thì phải 2 cái.
Cụ đang nhầm lẫn định nghĩa mất rồi.
Cụ dẫn giải giúp 99.99999999% người dân VN quy định nào "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng, đỗ xe trên đường phố nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đang nhầm lần định nghĩa mất rồi.
Cụ dẫn giải giúp 99.99999999% người dân VN quy định nào "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng, đỗ xe trên đường phố nhé.
Em đã giải thích rất chi tiết ở còm #92 (trang 5 của bài này). Cụ kéo đọc lại giúp em, nếu còn lăn tăn cụ đọc tiếp Điều 18 Luật GTĐB. Cụ đọc lại rồi có gì cụ phản hồi, nếu cụ chưa thấy thoả mãn thì em lại hầu chuyện cụ tiếp.

money_talk

Xe tăng
Em đã giải thích rất chi tiết ở còm #92 (trang 5 của bài này). Cụ kéo đọc lại giúp em, nếu còn lăn tăn cụ đọc tiếp Điều 18 Luật GTĐB. Cụ đọc lại rồi có gì cụ phản hồi, nếu cụ chưa thấy thoả mãn thì em lại hầu chuyện cụ tiếp.
Vậy bác làm ơn sửa lại còm của bác là:
"Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ".---->đối với đường bộ.
Đối với đường phố thì ko yêu cầu "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng đỗ. Sau đó chúng ta cùng trao đổi tiếp.

Vậy bác làm ơn sửa lại còm của bác là:
"Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ".---->đối với đường bộ.
Đối với đường phố thì ko yêu cầu
"phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng đỗ. Sau đó chúng ta cùng trao đổi tiếp.
1. Em khiêm tốn nên nói 99%, cụ tập trung vào bản chất vấn đề để ta trao đổi, ko nên bắt bẻ câu chữ.

2. Em với cụ sẽ trao đổi để làm rõ nội dung này. Khi ngã ngũ vấn đề, nếu em chưa đúng em sẽ xin lỗi đính chính. Cụ yêu cầu em sửa còm lúc này em ko tán thành.

3. Còm trên cụ nói: "
--->đối với đường bộ.
"phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe"

Em thấy như sau: trong Luật GTĐB chỉ có khái niệm "đường bộ" chứ ko phân biệt đường phố như cụ nói, nếu cụ vẫn bảo vệ quan điểm "đường phố" thì xin cụ trích dẫn tài liệu giúp em, xem nó nằm ở quy định nào.
Em gửi cụ phần giải thích từ ngữ "đường bộ" trong Luật GTĐB

Còn đây là Điều 18 nói đến "đường bộ". Nếu có quy định nào dưới Luật phân biệt đường bộ và đường phố xin cụ trích dẫn cho em mở mang thêm.

money_talk

Xe tăng
1. Em khiêm tốn nên nói 99%, cụ tập trung vào bản chất vấn đề để ta trao đổi, ko nên bắt bẻ câu chữ.

2. Em với cụ sẽ trao đổi để làm rõ nội dung này. Khi ngã ngũ vấn đề, nếu em chưa đúng em sẽ xin lỗi đính chính. Cụ yêu cầu em sửa còm lúc này em ko tán thành.

3. Còm trên cụ nói: "
--->đối với đường bộ.
"phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe"

Em thấy như sau: trong Luật GTĐB chỉ có khái niệm "đường bộ" chứ ko phân biệt đường phố như cụ nói, nếu cụ vẫn bảo vệ quan điểm "đường phố" thì xin cụ trích dẫn tài liệu giúp em, xem nó nằm ở quy định nào.
Em gửi cụ phần giải thích từ ngữ "đường bộ" trong Luật GTĐB

Còn đây là Điều 18 nói đến "đường bộ". Nếu có quy định nào dưới Luật phân biệt đường bộ và đường phố xin cụ trích dẫn cho em mở mang thêm.

Trong phần lý thuyết thi lái xe có mục này đó bác. Tôi đang dùng đt nên ko tiện tìm dẫn hầu bác.
Khi dùng máy tính sẽ tìm dễ hơn hơn luật gtđb 2008.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Trường F1 nhà em vừa cho HS lớp 12 đi học QS dã ngoại (ngoại khoá) 2 ngày 1 đêm. Tối hôm ấy ông hàng xóm có đứa con gái sang em uống trà tâm hự cứ lo lo là.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nay e găp 2 thằng choai choai mặt búng ra sữa chắc lớp 9-10 gì đó ngồi trong cái nhà trượt của trẻ con hút thuốc lá phì phèo, mùi nồng nặc kiểu hoá học, k biết hút loại gì. Nghĩ chán thật, bố mẹ ở nhà chắc k biết con mình hư thế. Tầm này đã hút thuốc thì mấy mà hỏng phổi.

Trong phần lý thuyết thi lái xe có mục này đó bác. Tôi đang dùng đt nên ko tiện tìm dẫn hầu bác.
Khi dùng máy tính sẽ tìm dễ hơn hơn luật gtđb 2008.

View attachment 8228583
Cụ cứ từ từ tìm căn cứ viện dẫn đủ cơ sở pháp lý. Mai tìm được cụ Quote lại còm em, em muốn cùng cụ làm rõ để ta đi đến kết luận. Nếu em chưa đúng em sẽ công khai nhận và đính chính theo yêu cầu của cụ.

Về pháp lý, cụ phải viện phải dẫn văn bản quy phạm pháp luật đủ cơ sở. Chứ mấy cái câu hỏi lý thuyết ba lăng nhăng ko phải cơ sở pháp lý để xem xét.

Em đợi phản hồi của cụ.

money_talk

Xe tăng
Cụ cứ từ từ tìm căn cứ viện dẫn đủ cơ sở pháp lý. Mai tìm được cụ Quote lại còm em, em muốn cùng cụ làm rõ để ta đi đến kết luận. Nếu em chưa đúng em sẽ công khai nhận và đính chính theo yêu cầu của cụ.

Về pháp lý, cụ phải viện phải dẫn văn bản quy phạm pháp luật đủ cơ sở. Chứ mấy cái câu hỏi lý thuyết ba lăng nhăng ko phải cơ sở pháp lý để xem xét.

Em đợi phản hồi của cụ.
Cám ơn bác kiên nhẫn và văn minh trong tranh luận.
Tóm tắt lại vấn đề tranh luận:
Bác nói: "Em nghĩ 100% chúng ta đỗ xe chưa đúng, vì đúng là "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe", em chưa nhìn thấy ai tuân thủ đỗ xe đúng 100% bao giờ"
Quan điểm và nhận thức của tôi là:
"phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe"---->đối với đường bộ.
Đối với đường phố thì ko yêu cầu "phải đặt biển cảnh báo trước và sau xe" khi dừng đỗ.
Bác đang hiểu sai khái niệm "đường bộ" và "đường phố".
Đây là link tôi chứng minh với bác có khái niệm, định nghĩa riêng về "Đường phố"

Và đây là hướng dẫn của CSGT:

Cũng có quy định riêng về dừng, đỗ xe trên đường bộ

thichrauxanh

Xe điện
mà thực ra trẻ trâu thời nào cũng vậy thôi
nhớ năm xưa khi mới biết đi xe máy đc 1 time, có những lúc em cũng vít lên 80 là thấy phê lắm rồi
nhưng giờ có vợ con rồi, đi tới 60 là thấy nhanh rồi :D
đường ở hn đi tàng tàng 3-40 thui hehe.
Cụ cũng có số má đới :)) thời trẻ trâu wave chiến xuyên vịt mà e cũng chỉ max speed 70. Giờ cũng tuyền 30-40, khối phân lớn thì max chỉ lên 60 là tụt :D

vanhai493

Xe điện
Cụ cũng có số má đới :)) thời trẻ trâu wave chiến xuyên vịt mà e cũng chỉ max speed 70. Giờ cũng tuyền 30-40, khối phân lớn thì max chỉ lên 60 là tụt :D
thế chưa là gì, bữa có lần bác em test con way , năm đó mua dc tầm 5-7 năm gì đó
bữa 2 bác cháu tầm 1h đi cao tốc, bác vít lên 100, nhìn hết hồn hết vía luôn
giờ vẫn con way đó e chỉ đi tới tầm 60 là thấy căng đét rồi, chắc già rồi kaka
con way sang năm là dc 20 tủi ròi

thichrauxanh

Xe điện
thế chưa là gì, bữa có lần bác em test con way , năm đó mua dc tầm 5-7 năm gì đó
bữa 2 bác cháu tầm 1h đi cao tốc, bác vít lên 100, nhìn hết hồn hết vía luôn
giờ vẫn con way đó e chỉ đi tới tầm 60 là thấy căng đét rồi, chắc già rồi kaka
con way sang năm là dc 20 tủi ròi
Wave đi hay cụ nhỉ, e đi tổng hơn 5000km xiên vịt mà chỉ xăng vs thay dầu. Ko phải sửa chữa gì. Lành vãi da :D

TorienT

Xe container
Hồi Pháp Vân- Cầu giẽ còn cho xe máy vào em phi ngót 100. Cảm giác cái xe nó bắt đầu bồng bềnh mất trọng tâm rồi, lúc đấy chỉ cần viên sỏi, cái gờ hay con gì đó bay vào mặt thì chắc em chỉ về thăm nhà tháng 2 lần. Sau có em chở con em chưa bao giờ đi quá 40-50km làm bọn trẻ con cứ cười haha sao bố đi chậm thế không bằng chú abc. Sinh con rồi mới sinh cha các cụ dạy không sai, cụ gì cho con lên Winner phóng 120km/h để dậy thì liều quá.

Chỉnh sửa cuối: