[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Người yêu cụ cũng đề xuất thiếu 1 khoản là mỗi shoot là bao xèng thò ra, ko thì nhịn

scorp8x

Xe container
Các đồng chí ô phở ngoan nhỉ :D iem lấy vợ 11 năm roài & chưa bao giờ nộp tiền lương cả. Thích tiêu thì thẻ đấy mà xài hoặc nhắn chồng bắn tiền vào tk cá nhân. Chả thấy ngan già kêu gì, cười phe phé đến giờ

Nhimtiu

Xe container
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Các cụ trẻ giờ có ny mà lên kế hoạch tài chén đâu ra đó nhể, em hồi quen gấu đi chơi đâu là quẳng luôn ví cho gấu thanh toán chả phải nghĩ, đến mua dt di động hay làm cho cái thẻ Debit ngân hàng thả ít tiền vào để ny dùng thì nàng cũng bảo em dùng đt di động làm gì mà anh mua, thẻ nh cũng chả bao giờ cắm vào để xem tk có bn xiền. Đt thì em vẫn nhớ hồi đó mua cái sam sung S200 gập lại đc. Ngẫm lại mình cứ thoải mái thì khéo lại ngon vì giờ em thất nghiệp ví chả có hìu cứ thấy thi thoảng gấu lại dấm dúi cho mấy củ đi nhậu, đôi khi còn hỏi có cần lấy thêm tiền tiêu không? Giờ mà hỏi em kế hoạch chia tiền thế lào thì em chịu, bảo em tiêu thì đx chứ em có xiền đâu mà chia. :((

KeVoDanh007

Xe máy
Em lấy vk dc tròn năm.
Nhà em thì Tiền ai lấy giữ, lương ai lấy tiêu.
Hàng tháng em ck 5tr tiền chợ. Điện nước phí dịch vụ em đóng.
Không thấy vk ý kiến gì.

ocean1

Xe tăng
Phân chia làm gì cho mệt óc. Trong gia đình, ai thích gánh trách nhiệm quản lý kinh tế thì cứ để người đó làm. Người còn lại chỉ biết xài tiền . Khi cần mua sắm thì cứ mua. Không phải lo đến chuyện ký trả hoá đơn, khoẻ ru.

Bebon

Xe tăng
Cứ sống chung 1 thời gian sẽ rõ ai có tư duy quản lý tài chính tốt hơn thì người đó giữ tiền thôi. Giờ nhiều nàng 9x, 10x chỉ xài thẻ tín dụng là nhanh thôi, quản lý tài chính kém lắm

robertlang8282

Xe tải
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
99.99% ông nào có con gái mà dính phải cụ thì chắc vái cả nón.

Ranfer

Xe buýt
Trên 1 T mình chi, dưới 1 T vk chi, tính theo từng khoản. Cứ thế mà triển :)):((:))

trinhhunghb

Xe lăn
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Nhà em thì vợ lo ăn uống chi tiêu trong nhà . Còn đâu em lo hết .

Pumzen

Xe ba gác
Ngày xưa khi nhà cháu lập gđ thì 100% nuôi G. Sau gần 30 năm, giờ 7 nghiệp về hưu non thì G nuôi lại. :D

Smile1102

Xe container
Nhà em chồng em có lương hay khoản nào đều đưa vợ gần hết, giữ lại tầm 10-15tr tiêu cá nhân một tháng, ko hết thì tháng sau lại đưa vợ. Khi nào hết thì bảo vợ ck thêm mà em toàn là ck cho nhân 2 lần yêu cầu, nếu bảo 5tr là em chuyển 10tr luôn.
Tiền biếu bố mẹ thì thoải mái, em thích cho bố mẹ em bao nhiêu thì cho hay ngc lại. Nếu lớn kiểu tiền trăm tr mới cần thông báo. Nhưng đc cái nhà hai bên đều không cần giúp, bố mẹ anh chị em đều okie cả nên chỉ biếu cho vui là chính, có lẽ vì thế nên mới thoải mái đc.
Chồng em đưa cho em xong thì cũng ko quan tâm nhà có bao tiền, chưa bao giờ hỏi em tiêu gì như nào hay nhà có bao nhiêu. Tính em hoang mà chồng ít nhu cầu tiêu hơn em nhiều, có lần em bảo hay chồng em cầm tiền đi, chồng em bảo em là trong gia đình thì vợ phải cầm tiền nên em cũng ko nói gì nữa.
Nhưng giờ mà nhìn lại thì chồng em vẫn lãi ợ.

Chutiensinh

Xe máy
Nhà e lương vợ chi tiêu gia đình . Lương e đưa vợ hết chỉ giữ lại đủ tiêu bản thân . Trộm vía 9 năm lấy nhau chưa cãi nhau trận nào , xây đc cái nhà 3 thớt . Sản xuất đc 2 nhóc . Đang cầy cuốc kỷ niệm 10 năm làm con êto

gocart

Xe cút kít
Em cắt luôn 15% thu nhập để chi tiêu cá nhân ( minh ko tự lo cho mình thì trời tru đất diệt) và nhưng việc nhớn như lễ tân, hiếu, hỷ.
85% còn lại đưa vợ lo việc vặt như chi tiêu gia đình, mua nhà, sắm xe.
Có mấy mặt con rồi mà cũng chả biết vợ thu nhập bao nhiêu.
Ơn giời hệ thống đó vận hành trơn tru, vợ chồng cãi nhau đủ thứ chuyện trừ chuyện tiền.

Amethyst2020

Xe buýt
Nhà em hồi mới cưới thì chồng lo hết tiền sinh hoạt, lương em cất kỹ ko phải động vào bao giờ. Tiền thì chồng cứ bỏ tủ thích tiêu gì thì tiêu.

Sau này về làm ăn chung, tiền bạc rủng rỉnh hơn thì lại càng ko phân biệt tiền của ai. Nhà em tiểu thương buôn bán và public mấy stk của cả 2vc, khách tiện chuyển vào tk đứa nào thì đứa ấy được :)). Em là người quản lý sổ sách tài chính, cần gì thì em tự vào tk của chồng bắn sang mình. Thông thường em luôn để lại 2-300tr ở tk của chồng để ông ý tiêu pha cái gì hay biếu bố mẹ cho nó thoải mái, và cái chính để ông ấy không có cảm giác tiền nong bị vợ quản lý hết, hèn cái thằng người. Mặc dù chồng em chưa bao giờ đả động chuyện tiền anh tiền em, thậm chí sẵn sàng dốc sạch hầu bao để vợ lo công việc, nhưng em nghĩ đàn ông phải nên có chút tiền mới được, nên em ko bao giờ để tk của chồng có ít hơn tiền trăm triệu. Chồng em cũng có pass, vân tay các tk của em nhưng thường ko quan tâm em có bn tiền, em toàn phải tự khai.

2vc em đều ko câu nệ tiền bạc nên ai cầm cũng vậy. Cần tiền làm gì to to hay đầu tư thì em lên kế hoạch rồi đưa chồng duyệt là xong. Bản thân em từ lúc cưới đến giờ luôn nghĩ tiền bạc là của chung chứ chẳng phân chia gì cả. Nên lúc chồng em kiếm nhiều hơn hay lúc em kiếm nhiều hơn thì ko ai cảm thấy lép vế.

Cho nên mấy cụ đờn ông mà phòng thủ tiền bạc với vợ thì hôn nhân có vẻ ko vui lắm, vì hoặc một trong hai không tốt trong tiền bạc (chồng ki bo vợ tiêu hoang chả hạn), hoặc ko tin tưởng hết lòng vì nhau.

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Tiền bạc phân minh với mọi người là tốt trừ vợ cụ nhé. Cứ đưa hết cho vợ quản lý cho nó nhẹ đầu. Mỗi tuần xin vợ tiền tiêu vặt. Vợ chồng mà tiền ai nấy giữ thì khó thành gia đình lắm cụ ạ.

born2go

Xe điện
Xe mua lại của anh vợ, cụ chưa sang tên cho đỡ thuế, tài sản này bé tý.

Nhà đứng tên vợ nhưng bản chất vẫn là của 2 vợ chồng, vợ muốn tự mình không đi bán được, khoe ra cũng có thấy tin tưởng hơn đâu mà tuyệt đối.
Thôi, nói nốt với cụ 1 câu cuối cho rõ. Xe em mua mới tinh ở HN, nhưng em không thích trả thêm 2% thuế + 20 củ tiền biển nên em nhờ anh vợ ở tỉnh đứng tên giùm ok?

Tất nhiên tiền kiếm được thì khó với bất cứ ai, em hiểu vì em cũng làm ăn chân chính chứ không đi vơ được, nhưng có những thứ quý hơn tiền mà không nhiều người hiểu cụ ạ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Tiền bạc phân minh với mọi người là tốt trừ vợ cụ nhé. Cứ đưa hết cho vợ quản lý cho nó nhẹ đầu. Mỗi tuần xin vợ tiền tiêu vặt. Vợ chồng mà tiền ai nấy giữ thì khó thành gia đình lắm cụ ạ.
Đấy bài này là chuẩn mà. Hqa em kể ck em, ck e bảo quan tâm gì mấy cái này, với lại bt về ở mới tính, còn đây chưa cưới đã tính sớm thế. Mà lão nhà em chốt là sao cụ thớt đái dắt thế, đưa hết cho vợ chứ