[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

Matizcoi

Xe cút kít
Lương nộp đủ, tối ngủ nhà, ko la cà, ko bia rượu ;))

Tony_Le

Xe container
Thôi, nói nốt với cụ 1 câu cuối cho rõ. Xe em mua mới tinh ở HN, nhưng em không thích trả thêm 2% thuế + 20 củ tiền biển nên em nhờ anh vợ ở tỉnh đứng tên giùm ok?

Tất nhiên tiền kiếm được thì khó với bất cứ ai, em hiểu vì em cũng làm ăn chân chính chứ không đi vơ được, nhưng có những thứ quý hơn tiền mà không nhiều người hiểu cụ ạ
Mua lại chưa sang tên hay nhờ đứng tên thì khác gì nhau về bản chất? Nhờ vả để có lợi vật chất thì sự tin tưởng phải có, bản chất vẫn là lợi tiền song song với chấp nhận một phần rủi ro.

Cụ có tình cảm với vợ thì người khác cũng có tình cảm với vợ họ, cũng quý hơn tiền chứ chả nhẽ mỗi nhà cụ quý. Còn bản chất vợ cụ đứng tên một mình trên tài sản mà cụ không khước từ quyền sở hữu thì chả khác gì hai người đứng tên đâu. Cụ khoe mà không hiểu bản chất vấn đề nên em châm biếm tý thôi chứ không đụng chạm đến tình cảm vợ chồng cụ mà phải mất công giải thích.

mèo lang thang

Xe buýt
Dưng mà of thì ông đếu nào chả như ông nào, ra ngoài thì hùng hổ hung hăng, về nhà thì đi néo gối như người mẫu, xong lên of thì chém tung giời =)) =))=))
Không thế thì mất cân bằng tâm sinh lý, sẽ bị ảnh hưởng tới nhiều thứ khác đấy nhá :))

mèo lang thang

Xe buýt
Nhà em chồng em có lương hay khoản nào đều đưa vợ gần hết, giữ lại tầm 10-15tr tiêu cá nhân một tháng, ko hết thì tháng sau lại đưa vợ. Khi nào hết thì bảo vợ ck thêm mà em toàn là ck cho nhân 2 lần yêu cầu, nếu bảo 5tr là em chuyển 10tr luôn.
Tiền biếu bố mẹ thì thoải mái, em thích cho bố mẹ em bao nhiêu thì cho hay ngc lại. Nếu lớn kiểu tiền trăm tr mới cần thông báo. Nhưng đc cái nhà hai bên đều không cần giúp, bố mẹ anh chị em đều okie cả nên chỉ biếu cho vui là chính, có lẽ vì thế nên mới thoải mái đc.
Chồng em đưa cho em xong thì cũng ko quan tâm nhà có bao tiền, chưa bao giờ hỏi em tiêu gì như nào hay nhà có bao nhiêu. Tính em hoang mà chồng ít nhu cầu tiêu hơn em nhiều, có lần em bảo hay chồng em cầm tiền đi, chồng em bảo em là trong gia đình thì vợ phải cầm tiền nên em cũng ko nói gì nữa.
Nhưng giờ mà nhìn lại thì chồng em vẫn lãi ợ.
Lãi chứ mợ, quản tiền nhức hết cả đầu ấy, nhà em truyền thống con dâu quản tiền, cưới được 2 hôm bà già đã nhắc, qua bà bác chơi bà bác cũng nhắc :))

bloodheartvn

Xe điện
Em thì xác định ko quản chuyện tài chính, nên thu nhập đen đỏ gì nộp hết cho vợ cho nhẹ đầu, cần gì thì bảo vợ đưa.
Đến giờ em vẫn ko biết vợ mua đất cát hay sổ sách tiết kiệm thế nào. Chỉ cần ko đâm đầu và cổ chứng hoặc tiền ảo là em yên tâm.

Isu_zu

Tháo bánh
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Em giống cụ, mà còn kém cụ là dòng tiền vợ em điều phối luôn. Vợ cho em tham gia ý kiến đến khi xây xong cái nhà. Từ đó đến giờ lương em chuyển thẳng vào tk bả rồi bả muốn làm gì thì làm. Bây giờ thì em chỉ có quyền đổi TV, ô tô, mô tô, xe máy nếu thích...còn lại đầu tư vào đâu, tiết kiệm đc bao nhiêu em kệ cho đỡ nhức đầu.
Em chỉ giao hẹn 6 năm nữa tui về hưu, là lương hưu tui giữ đó haha :))
Chắc em thuộc thế hệ cũ rồi, nhưng đồng ý với cụ: Ck nên lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm.

Tony_Le

Xe container
Nhà em hồi mới cưới thì chồng lo hết tiền sinh hoạt, lương em cất kỹ ko phải động vào bao giờ. Tiền thì chồng cứ bỏ tủ thích tiêu gì thì tiêu.

Sau này về làm ăn chung, tiền bạc rủng rỉnh hơn thì lại càng ko phân biệt tiền của ai. Nhà em tiểu thương buôn bán và public mấy stk của cả 2vc, khách tiện chuyển vào tk đứa nào thì đứa ấy được :)). Em là người quản lý sổ sách tài chính, cần gì thì em tự vào tk của chồng bắn sang mình. Thông thường em luôn để lại 2-300tr ở tk của chồng để ông ý tiêu pha cái gì hay biếu bố mẹ cho nó thoải mái, và cái chính để ông ấy không có cảm giác tiền nong bị vợ quản lý hết, hèn cái thằng người. Mặc dù chồng em chưa bao giờ đả động chuyện tiền anh tiền em, thậm chí sẵn sàng dốc sạch hầu bao để vợ lo công việc, nhưng em nghĩ đàn ông phải nên có chút tiền mới được, nên em ko bao giờ để tk của chồng có ít hơn tiền trăm triệu. Chồng em cũng có pass, vân tay các tk của em nhưng thường ko quan tâm em có bn tiền, em toàn phải tự khai.

2vc em đều ko câu nệ tiền bạc nên ai cầm cũng vậy. Cần tiền làm gì to to hay đầu tư thì em lên kế hoạch rồi đưa chồng duyệt là xong. Bản thân em từ lúc cưới đến giờ luôn nghĩ tiền bạc là của chung chứ chẳng phân chia gì cả. Nên lúc chồng em kiếm nhiều hơn hay lúc em kiếm nhiều hơn thì ko ai cảm thấy lép vế.

Cho nên mấy cụ đờn ông mà phòng thủ tiền bạc với vợ thì hôn nhân có vẻ ko vui lắm, vì hoặc một trong hai không tốt trong tiền bạc (chồng ki bo vợ tiêu hoang chả hạn), hoặc ko tin tưởng hết lòng vì nhau.
Cơ chế hoạt động kiểu chồng đưa hết cho vợ và mỗi người giữ riêng nó đều có cái hay và cái dở, không cái nào hoàn thiện. Chỉ thấy mấy người chê cơ chế giữ tiền riêng là không tình cảm mới chẳng phòng thủ với không tin tưởng thôi. Toàn phán chứ có biết nhà người ta sống vậy là phù hợp đâu, khổ kiểu ngửa tay xin tiền chính mình người ta không chịu được, thế thôi!

mèo lang thang

Xe buýt
Việc của e là trị quốc bình thiên hạ, mấy việc tiền nong lặt vặt để vợ lo :))
Chuẩn rồi, để trị quốc bình thiên hạ nên em cũng hay có lý do đi họp chiến lược, lần nào cũng say ngắc quên cmn hết, lại phải hẹn họp buổi nữa :))

Tony_Le

Xe container
Tiền bạc phân minh với mọi người là tốt trừ vợ cụ nhé. Cứ đưa hết cho vợ quản lý cho nó nhẹ đầu. Mỗi tuần xin vợ tiền tiêu vặt. Vợ chồng mà tiền ai nấy giữ thì khó thành gia đình lắm cụ ạ.
Tại sao? 1/2 số bạn bè em là cơ chế tiền ai nấy giữ đấy, vẫn thấy sống cùng trên 20 năm, chưa thấy giải tán.

Kurumasuki

Xe container
Cơ chế hoạt động kiểu chồng đưa hết cho vợ và mỗi người giữ riêng nó đều có cái hay và cái dở, không cái nào hoàn thiện. Chỉ thấy mấy người chê cơ chế giữ tiền riêng là không tình cảm mới chẳng phòng thủ với không tin tưởng thôi. Toàn phán chứ có biết nhà người ta sống vậy là phù hợp đâu, khổ kiểu ngửa tay xin tiền chính mình người ta không chịu được, thế thôi!
Đọc trên này thấy các cụ nộp hết toàn có câu: "cho đỡ nhức đầu".
Em cười ỉa. Khovilo và loser thì nói mẹ.

Tony_Le

Xe container
Những ông nộp hết, được phát lương lần 2 chửi nhưng ông độc lập tài chính là sống chung phòng trọ và không có tình cảm, vậy không phải gia đình, he he!

PhongNhi1803

Xe hơi
Nói thật trong nhà em chả có quyền,có bao nhiêu bị tịch thu hết rồi

ying80

Xe buýt
vk e nuôi e toàn tập 😂

hoanguyen38

Xe tải
Cho vợ cầm cho nhẹ đầu. Quan trọng là chọn vợ tử tế

dzoro

Xe điện
Tại sao? 1/2 số bạn bè em là cơ chế tiền ai nấy giữ đấy, vẫn thấy sống cùng trên 20 năm, chưa thấy giải tán.
Em nghĩ là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nếu các cụ chỉ nhìn nhận vấn đề ở trong xã hội thu nhỏ của các cụ thì các cụ sẽ thấy khó chịu nhưng hãy nhìn rộng ra toàn xã hội Việt Nam và thế giới xem? Bất bình đẳng giới vẫn đang là vấn đề của toàn xã hội. Việc các cụ theo hướng vợ chồng độc lập tài chính là tốt, chả có vấn đề gì. Nhưng việc các gia đình khác lựa chọn việc không phân biệt tài chính của ai, chia sẻ tài chính thực ra cũng chính là cách để thể hiện sự yêu thương, tin tưởng và bình đẳng trong gia đình họ. Em nghĩ trên thực tế thì chỉ có độ dưới 20% phụ nữ có thể tự hào là đủ kinh tế để hoàn toàn độc lập tài chính với chồng. Còn lại thì rất nhiều phụ nữ có thu nhập kém hơn chồng nhiều và do đó nếu tiền ai nấy giữ thì mức chi tiêu của họ sẽ kém đi rất nhiều và phần nào em cho đó là sự thiệt thòi, bất bình đẳng.

Tony_Le

Xe container
Em nghĩ là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Nếu các cụ chỉ nhìn nhận vấn đề ở trong xã hội thu nhỏ của các cụ thì các cụ sẽ thấy khó chịu nhưng hãy nhìn rộng ra toàn xã hội Việt Nam và thế giới xem? Bất bình đẳng giới vẫn đang là vấn đề của toàn xã hội. Việc các cụ theo hướng vợ chồng độc lập tài chính là tốt, chả có vấn đề gì. Nhưng việc các gia đình khác lựa chọn việc không phân biệt tài chính của ai, chia sẻ tài chính thực ra cũng chính là cách để thể hiện sự yêu thương, tin tưởng và bình đẳng trong gia đình họ. Em nghĩ trên thực tế thì chỉ có độ dưới 20% phụ nữ có thể tự hào là đủ kinh tế để hoàn toàn độc lập tài chính với chồng. Còn lại thì rất nhiều phụ nữ có thu nhập kém hơn chồng nhiều và do đó nếu tiền ai nấy giữ thì mức chi tiêu của họ sẽ kém đi rất nhiều và phần nào em cho đó là sự thiệt thòi, bất bình đẳng.
Comment này thì okie, chả ý kiến

Tiền bạc phân minh với mọi người là tốt trừ vợ cụ nhé. Cứ đưa hết cho vợ quản lý cho nó nhẹ đầu. Mỗi tuần xin vợ tiền tiêu vặt. Vợ chồng mà tiền ai nấy giữ thì khó thành gia đình lắm cụ ạ.
Cơ mà lúc trước cụ đã nói thế này nên có tý ý kiến.