Các cụ ơi ! "Heo Mi" về bệnh điều hòa Sonata Y20 với !!!!

Dragonhidden

Xe tải
Cái này vẫn chưa tìm ra rõ nguyên nhân là từ đâu mà các cụ thay lóc lạnh thì tốn kém lắm.Quan trọng là tìm ra nguyên nhân và xử lý cái nguyên nhân đó cụ ah
Cụ "lói" rất chí lý. Thật ra nó k hỏng mà chỉ làm việc không ổn định thôi. Thay cả lốc thì phí của quá

linhmazda3

Xe hơi
Xe em cũng bị hiện tượng gần giống Cụ chủ thớt, cụ thể thế này: xe em đăng ký đầu 2010 đến nay đã đi được 1,3 vạn chủ yếu là đi cuối tuần, hiện tượng cứ mấy ngày không đi là lúc đề máy là điều hòa lại ko làm việc, em có ga to lên cũng nghỉ nhưng khi xe lăn bánh khoảng 300, 400m là lại chạy cứ thế ổn định nếu đi cả ngày (kể cả sáng đi tý, chiều lại đi tý) thế mới điên. Em cũng đã đem chuyện này hỏi Bác Top và có được 1 Bác đi xe Tucson cũng bị hiện tượng giống em tư vấn nhưng do em sử dụng quá ít nên cũng thấy vẫn tạm thời chịu đựng được muốn hôm nào bệnh nặng thêm nữa thì vào viện cho bác sỹ dễ chuẩn đoán.
Em gửi đường link cho Bác nào bị hiện tượng trên thử nghiên cứu xem:
http://www.otofun.net/threads/275604-ho-tro-kt-online-cho-cac-dong-xe-hyundai-kia-f6?p=9457686#post9457686

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cái này vẫn chưa tìm ra rõ nguyên nhân là từ đâu mà các cụ thay lóc lạnh thì tốn kém lắm.Quan trọng là tìm ra nguyên nhân và xử lý cái nguyên nhân đó cụ ah
Nguyên nhân thì bọn em tạm thời kết luận thế này: Van đáy lốc hoạt động giống như một van thủy lực để đóng mở, trong quá trình hoạt động, ga điều hòa bị bẩn, nếu hạt bẩn lớn có thể làm kẹt van không đóng mở được dẫn đến hệ thống điều hòa không hoạt động. Nếu hiện tượng như vậy thì chỉ cần tháo hệ thống, xả ga, làm vệ sinh lại hệ thống, thay phin lọc túi là OK. Tuy nhiên một số chủ xe hoặc garage không biết thường nạp thêm ga mà ga nạp thêm thì không kiểm soát được chất lượng nên có thể là yếu tố gây ăn mòn lốc và hệ thống tuy ô điều hòa. Bên gara của em và của cụ top đã gặp trường hợp này: Khi tháo hệ thống kiểm tra phin lọc túi thấy rất đen, bọn em cho làm vệ sinh toàn bộ hệ thống và thay phin lọc mới sau đó nạp ga lại chạy nửa ngày thì hệ thống điều hòa lại bị treo, khi tháo ra kiểm tra thì đã thấy hệ thống điều hòa rất bẩn như lần đầu. Thế nên em mới nói một số xe bị nhẹ thì chỉ cần làm vệ sinh là xong, một số xe nặng hơn thì thay van đáy lốc còn nặng hơn nữa thì phải thay cả lốc cụ ợ.

Dragonhidden

Xe tải
Thông báo cho các cụ biết để mừng cho em. Xe em đã khỏi bệnh hẳn rồi các cụ ạ. Vẫn theo quan điểm "bảo ôn" của e là kẹt van đáy lốc nên cách đây hơn 10 ngày em mang xe qua chỗ cụ Khánh thay van đáy lốc và vệ sinh lại đường ống dẫn ga + thay túi lọc (bấn đen xì). Từ hôm đó đến nay ngồi trong xe rét run luôn và không bị hiện tượng mất lạnh nữa. Đủ ngày kiểm nghiệm em mới dám post bài hầu các cụ. Cụ nào bị hiện tượng như trên mang xe qua chỗ cụ Khánh để cụ khám chữa cho. Cụ có bí kíp nhà nghề và lại rất tận tình chu đáo nữa. Nhân tiện cụ nào thay van đáy lốc thì sài loại mã mới cải tiến nhé. Nó có thêm chụp lưới lọc đầu van để hạn chế các hạt bẩn chui vào trong gây kẹt van. Chắc đây là bệnh cố hữu của dòng lốc này nên Hyundai nó đã ra mẫu van mới để sửa sai.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thông báo cho các cụ biết để mừng cho em. Xe em đã khỏi bệnh hẳn rồi các cụ ạ. Vẫn theo quan điểm "bảo ôn" của e là kẹt van đáy lốc nên cách đây hơn 10 ngày em mang xe qua chỗ cụ Khánh thay van đáy lốc và vệ sinh lại đường ống dẫn ga + thay túi lọc (bấn đen xì). Từ hôm đó đến nay ngồi trong xe rét run luôn và không bị hiện tượng mất lạnh nữa. Đủ ngày kiểm nghiệm em mới dám post bài hầu các cụ. Cụ nào bị hiện tượng như trên mang xe qua chỗ cụ Khánh để cụ khám chữa cho. Cụ có bí kíp nhà nghề và lại rất tận tình chu đáo nữa. Nhân tiện cụ nào thay van đáy lốc thì sài loại mã mới cải tiến nhé. Nó có thêm chụp lưới lọc đầu van để hạn chế các hạt bẩn chui vào trong gây kẹt van. Chắc đây là bệnh cố hữu của dòng lốc này nên Hyundai nó đã ra mẫu van mới để sửa sai.
Khiếp! Hóa ra là cụ. Mấy thằng thợ của em nó lại đang nghi cụ là một ông "chim lợn" của một ga ra khác mang xe qua ga ra của em sửa cơ. Nó không nghĩ chủ xe mà lại rành về kỹ thuật như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Ngày tết

Xe hơi
Chúc mừng kụ. Tìm ra nguyên nhân ra bệnh là tốt rồi , yên tâm rồi nhé

son_ktt

Xe hơi
Bac cho em hoi dia chi cu Khanh voi? Em cho vo 2 Sonata Y20 nha em di kham, cung chang thay mat gi ca?

Dragonhidden

Xe tải
Bac cho em hoi dia chi cu Khanh voi? Em cho vo 2 Sonata Y20 nha em di kham, cung chang thay mat gi ca?
Cụ ra Hyundai Ngọc Khánh 217/219 Phạm Văn Đồng nhé. Trong bài của cụ Khánh phản hồi có cả địa chỉ và số ĐT ở phía dưới đấy cụ.

RAVA

Xe ba gác
Em Civic đi từ năm 2006 đến giờ điều Hòa lạnh sun c Him, chẳng biết tại sao các cụ đi đến dòng y20 rồi mà kêu ca điều Hòa Là sao?
-Nói chung thì ngoài kiểu dáng (tùy mắt) và option ra thì thằng Hàn vẫn thua thằng Nhật về máy móc, khung gầm. Em chạy cả đống xe Nhật rồi có thấy cái ĐH bị sao bao giờ đâu, xe Mỹ thì cũng từng bị, cứ xem con MN 2012 của gấu nhà em thì biết, mới chạy được có mấy nghìn km mà ĐH nó cũng chả mát mấy, có lẽ hôm nào cũng phải xách qua chỗ bác Khánh xem sao. Nói vui chứ đi xe kiểu này chỉ thấy trình sửa xe lên thôi chứ mệt đầu lắm?

phuongtv_76

Xe container
Trình sửa xe lên cũng là một điều tốt, khám phá đc lĩnh vực mới:))

viethong83

Xe máy
bác giới thiệu cho anh em số điện thoại và địa chỉ đi có gì anh em còn liên lạc

boc_dau

Đi bộ
Chào các cụ, xe em gặp đúng tình trạnh như trên. Hqua đánh xe vào HD Lê Văn Lương kiểm tra thì các bác thợ ở đó chỉ cắm cái đồng hồ đo áp suất ga vào nổ máy ngồi trong xe 1 lúc rồi phán "thay lốc lạnh không cần phải kiểm tra". Sau đó bác cố vấn mời vào và cho báo giá thay lốc lạnh và công cán hết tầm > 18củ khoai môm.
Mặc dù ngoài trời đang nóng >40oC mà em nghe xong lạnh toát hết cả người. Ngậm ngùi lên xe chạy mất cả giầy.
Bác Khánh cho em hỏi chỗ bác còn cái van đáy lốc mới nào nữa không để em ghé qua chỗ bác xem có hạ sốt được vợ 2 của em không?

matiz08

Xe điện
-Nói chung thì ngoài kiểu dáng (tùy mắt) và option ra thì thằng Hàn vẫn thua thằng Nhật về máy móc, khung gầm. Em chạy cả đống xe Nhật rồi có thấy cái ĐH bị sao bao giờ đâu, xe Mỹ thì cũng từng bị, cứ xem con MN 2012 của gấu nhà em thì biết, mới chạy được có mấy nghìn km mà ĐH nó cũng chả mát mấy, có lẽ hôm nào cũng phải xách qua chỗ bác Khánh xem sao. Nói vui chứ đi xe kiểu này chỉ thấy trình sửa xe lên thôi chứ mệt đầu lắm?
Nói chung xe Hàn khoản điều hòa có vẻ không ổn lắm thật. Con KM2012 của em đợt trước tự nhiên cũng không lạnh, mang qua gara, họ cũng chẳng làm gì, cắm máy đo gas, kêu không sao, mang về đi mấy tháng nay rồi chẳng thấy bị sao nữa,:)). Chẳng hiểu nó như thế nào. Còn xe nhật thì khung gầm em không rõ, nhưng khoản điều hòa thì công nhận ngon. Như con vios ông bác chạy từ 2005, điều hòa chẳng bị làm sao cả,he he.

2 Speed

Xe tải
Chào các cụ, xe em gặp đúng tình trạnh như trên. Hqua đánh xe vào HD Lê Văn Lương kiểm tra thì các bác thợ ở đó chỉ cắm cái đồng hồ đo áp suất ga vào nổ máy ngồi trong xe 1 lúc rồi phán "thay lốc lạnh không cần phải kiểm tra". Sau đó bác cố vấn mời vào và cho báo giá thay lốc lạnh và công cán hết tầm > 18củ khoai môm.
Mặc dù ngoài trời đang nóng >40oC mà em nghe xong lạnh toát hết cả người. Ngậm ngùi lên xe chạy mất cả giầy.
Bác Khánh cho em hỏi chỗ bác còn cái van đáy lốc mới nào nữa không để em ghé qua chỗ bác xem có hạ sốt được vợ 2 của em không?
https://www.facebook.com/groups/Sonata.Otofun/?fref=ts
Bệnh này đuwocjw chuẩn trị! Bác xem trong này

iuxehonvk

Đi bộ
Cụ khánh ơi, tính hình xe e cũng giống như của chủ thớt, bác cho e số điện thoại để e alo sắp xếp mang xe đến chỗ cụ, cụ bắt mạch cho e nó cái.ko mà vk nó lúc nóng lúc lạnh cũng làm mình khó chịu

np.tan

Xe đạp
Dạ, bên em chửa có cái máy đấy cụ ợ! Tuy nhiên em vừa kiểm tra tồn kho của Hãng còn 2 cái đấy cụ ợ, cụ bảo bên Long Biên họ lấy về thử đi.
bác ơi cho em hỏi giá van đuôi clock trong hãng bán bao nhiêu dạ bác

lapin

Xe container
Những nhà vô địch selfie của OF:))

Dragonhidden

Xe tải
Chào cụ Ngọc Khánh. Đã lâu lâu rồi không ới cụ. Con van đuôi lốc của e thỉnh thoảng lâu lâu nó lại bị bệnh cũ tái phát (mãi mới đóng lốc), đợt đấy đã thay loại đời mới có lưới lọc rồi cụ. Hôm nào lại mang xe qua bệnh viện cụ vệ sinh cho em đường ống và van đuôi lốc cho em cái cụ nhá. Bên cụ có máy hút lại gas chưa ạ (hút lại cho đỡ phí với lại đỡ hại nôi trường). Tiện thể cụ cho em hỏi dòng sonata từ đợt đấy đến giờ có nhiều con bị tương tự không ạ ?

haiphus

Xe buýt
Cái lỗi của cụ chủ là loại công nghệ khác bác ạ, nó không phải loại Đóng cắt rồi máy rú lên mỗi Khi lốc chạy. Còn nếu lắp loại như kiểu cho xe spectra như bác nói thì 10 năm cũng chẳng có gì để hỏng đâu.

Dragonhidden

Xe tải
Cụ Ngọc Khánh bây giờ bỏ OF rổi hay sao ý nhẩy ? Hú mãi không thấy đâu cả