Các cụ ơi ! "Heo Mi" về bệnh điều hòa Sonata Y20 với !!!!

Dragonhidden

Xe tải
Cũng chưa tiệt hẳn cụ ạ (Thỉnh thoảng vẫn bị) vì mới chỉ vệ sinh thôi chứ chưa làm gì cả. E vẫn nghi là van đuôi lốc nó k đóng. Hôm nào bên cụ Top có van thì e sẽ chạy qua để cụ í check lần nữa (lần trước không có van để thử, thử van của TC nó k vừa). Xe của cụ là TC hay Y20 ? van đuôi lốc của TC và Y20 thiết kế Form khác nhau đấy.

Ngoc Khanh

Xe tăng
-các bác ơi,xe của tui cũng giống y hệt xe bác chủ thớt......làm ơn cho hỏi bác chủ thớt đã xửa dc chưa và làm ơn chỉ giúp tui chỗ xửa với...thank.......xe của tui cũng mang qua bọn HD long biên phải 4 lần rồi,lần nào cũng mất tiền nhưng mang về di cứ duoc mấy hôm về lại bị như cũ....bực mình lam và còn mất công mất việc nữa..........có ai biết cách khac phuc thi lam on chi giup minh vs.....thank cả nhà.
Nếu làm đi làm lại mà vẫn không được thì chỉ còn phương án thay cả lốc điều hòa thôi cụ ợ!

mr.andy

Xe máy
Xe của mình là sonata ko phai y20 ...chang hieu bên bác top có điều trị đc ko nữa.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Thay cả lốc thì nặng quá nhỉ ? Có được bảo hành không zậy ?
Nếu là xe do anh Công phân phối mà nằm trong thời gian bảo hành thì đương nhiên được bảo hành và lốc mới thay cũng được bảo hành đến khi xe hết bảo hành. Còn nếu xe do các đơn vị khác phân phối thì không được bảo hành, phụ tùng thay thế trong trường hợp này được bảo hành 10.000km hoặc 1 năm cụ ợ.

mr.andy

Xe máy
xe của mình đi dc hon 2 vạn roài...:(

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em đã kiểm tra số khung, xe của cụ được bán ngày 14/3/2011 và mới chạy chạy được 20.000km nên còn nằm trong thời gian bảo hành! Cụ đến xưởng em để em thay lốc mới cho, nếu không tiện qua Ngọc Khánh thì cụ qua Hyundai Long biên bắt họ thay lốc mới cụ nhé.

mr.andy

Xe máy
chăm sự nhờ bác vụ sổ bảo hành nhé...thank

Dragonhidden

Xe tải
Nếu cụ mong muốn thay lốc mà lại bị hết bảo hành thì em PM cho cụ chỗ bán lốc các dòng xe Hàn. Giá cả bộ lốc dòng này của nó là 5.5tr (nhưng phải tự thay lấy hoặc mang đến thợ thay cho). Em cũng định thay nhưng tiếc của là vì nó vẫn hoạt động (tùy rằng chưa đc như mong muốn)

tata nano

Xe tải
Mới 1 năm cụ nạp ga làm gì hả giời? Y20 của em cũng được 1 năm rồi đây, bật 24 độ gió 1 được 1 tẹo là lại lạnh khô cả mũi, em toàn phải chỉnh hướng gió lên trần xe đấy.
Em Civic đi từ năm 2006 đến giờ điều Hòa lạnh sun c Him, chẳng biết tại sao các cụ đi đến dòng y20 rồi mà kêu ca điều Hòa Là sao?

mr.andy

Xe máy
Dragon bác cho e xin số phone của bác...thank

Dragonhidden

Xe tải
E vẫn để nguyên hiện trạng chưa làm gì thêm cụ ạ. E đã hẹn cụ Top khi nào có van thì ơi em 1 câu rồi.

mr.andy

Xe máy
Bác cho e xin số e hỏi về cái lốc 1 chut.

Dragonhidden

Xe tải
Nguyên lý - Cấu tạo van đuôi lốc

Gửi các cụ 1 bài nói về Van đuôi lốc !

Công dụng và nguyên lý làm việc của van đuôi lốc như sau :
-Công dụng: van đuôi lốc có nhiệm vụ thay đổi lưu lượng ga bơm đi tùy theo nhu cầu làm lạnh của xe có nghĩa là khi nhiệt độ trong xe cao thì lưu lượng ga bơm đi nhiều để tăng khả năng làm lạnh và ngược lại
-Nguyên lý làm việc : trong van đuôi lốc có 1 ống xếp trong ống xếp có chứa môi chất(giống môi chất làm lạnh )được nén sẵn vào trong ống xếp với áp suất mặc định,buồng chứa ống xếp được thông với khoang hút của lốc lạnh áp suất bên trong ống xếp sẽ tương tác với áp suất của khoang hút một đầu của ống xếp sẽ điều khiển 1 van bi ,van này nối thông từ khoang đẩy đến khoang cacte của lốc lạnh . Khi nhiệt độ trong xe cao đồng nghĩa với áp suất hút cao nên ống xếp sẽ chịu áp suất này và van bi sẽ đóng, lúc này áp suất ở trong khoang cacte sẽ bằng áp suất hút nên góc nghiêng của đĩa lắc là lớn nhất dẫn đến hành trình chạy của Piston nhiều và lượng ga bơm đi sẽ nhiều tăng công suất làm lạnh và khi nhiệt độ trong xe giảm xuống quá nhiều tức áp suất hút đã giảm nên van bi hé mở dần và cho ga áp suất cao đi vào trong khoang cacte làm cho góc nghiêng của đĩa lắc giảm dần kéo theo hành trình Piston bị giảm nên lượng ga bơm đi sẽ ít đi công suất làm lạnh sẽ giảm,độ lạnh sẽ giảm nên hiện tượng giàn lạnh bị đóng băng sẽ không thể xảy ra
-Qúa trình đó cứ lặp đi lặp lại để duy trì độ lạnh của xe tùy theo nhu cầu sử dụng mà không phải ngắt lốc theo cách truyền thống ,nhưng khi van này mà bị hỏng thì lốc sẽ bị mất áp suất khi đó lốc vẫn quay nhưng các Piston gần như đứng yên và mất lạnh là điều dễ hiểu.
Hiện nay 1 số xe đời mới sử dụng loại lốc có van đuôi này khá nhiều do ưu điểm của nó khi chạy rất êm do không còn quá trình đóng ngắt của bôn điện và công suất lạnh có thể thay đổi trong 1 dải rộng, loại này có cải tiến hơn so với các lốc đời cũ là lốc không có bôn điện phần cơ lốc luôn chạy ,van đuôi lốc được điều khiển bằng điện nên thông minh hơn so với loại điều khiển bằng áp suất của lốc đời cũ.

Chỉnh sửa cuối:

Dragonhidden

Xe tải
Bên cụ Khánh còn cái Van đuôi lốc mà chưa mất đi "cái ngàn vàng" nào không ạ ? Nếu còn cụ cho em cái giá trọn gói với ạ. Cụ có thể PM cho em cũng đc.

bluetooth

Xe buýt
Có cụ nào thừa bộ vành 18 của Sonata để lại cho em với nhé

Ngoc Khanh

Xe tăng
Bên cụ Khánh còn cái Van đuôi lốc mà chưa mất đi "cái ngàn vàng" nào không ạ ? Nếu còn cụ cho em cái giá trọn gói với ạ. Cụ có thể PM cho em cũng đc.
Van đuôi lốc xe Sonata em còn một cái chưa bóc tem! Nếu cụ có nhu cầu thay thì em thay cho. Giá van là 1.5t, ga điều hòa 500k, công thay, làm vệ sinh lại toàn bộ tuy ô là 300k. Tuy nhiên em cũng nói trước là chưa chắc đã hết bệnh đâu mà nếu như vậy thì em cũng không dám bảo hành cho cụ đâu. Còn nếu cụ đồng ý thay cả lốc thì em xin bảo hành cho cụ 1 năm hoặc 10.000 km tùy điều kiện nào đến trước!

Dragonhidden

Xe tải
Cảm ơn cụ. Khi nào thu xếp đc công việc em sẽ qua cửa cụ.

Ngày tết

Xe hơi
Cái này vẫn chưa tìm ra rõ nguyên nhân là từ đâu mà các cụ thay lóc lạnh thì tốn kém lắm.Quan trọng là tìm ra nguyên nhân và xử lý cái nguyên nhân đó cụ ah