Các cụ nhà mình có cụ nào sưu tập rượu ngoại không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Văn Đoành

Xe điện
Chai Deau N0 8 mà giá 2,5 củ thì cũng ko phải là hợp lý cụ Đoành ạ. ngoài HN mỗ em có thể mua chai Xo đời mới với giá 1,950k hàng đep hộp gỗ sồi đen bóng sang trọng luôn, ngày trước lão Clayton còn mua chai này với giá có 1,1 tr thôi Đẳng cấp của hầm rượu này chưa sánh được với Bisquit xo đâu ợ. nhà mỗ em có vài lần uống bisquits xo mới rồi phải nói là rất ngon nếu không nói là không kém cạnh gì những hầm rượu nổi danh thuộc tứ trụ (em thì chưa uống martell XO thôi), Bisquit XO blend từ những mẻ rượu có độ tuổi từ 20 năm trở lên và không chỉ có mỗ em mà cả lão Clayton cũng đánh giá chai này có phần nhỉnh hơn cả Hennessy Xo nắp đen đời mới hay Remy XO excellent (quan điểm cá nhân)

@phamhavn: Anh vẫn nói đồ nướng hợp với Whisky nhất là whisky khói hơn hơn là cognac, tại chú kêu là nhà còn nhiều cognac quá thì đem đi tẩu cho hết chứ.
Cảm ơn Cụ Malt nhiều, có nhẽ cháu chỉ nên vác chai Bisquit XO thôi Cụ nhỉ? Cơ mà sao từ hồi Hennessey tăng giá một phát nên gần 5 củ thì các nhãn Cognac khác cũng ầm ầm tăng theo. Một số chai rượu cũ không đẳng cấp bằng Hennessey cũng tăng theo với lý do cũng là Cognac, cũng XO mà, giống như một số loại Single Malt cũng dần dần tăng giá tiệm cận với giá của Macllan.

phamhavn

Xe tải
Càng ngày giá diệu càng lên, cognac lên cũng nhiều tuy em chả mua chai nào giá cao cả. Như Hen xo giờ giá >3,5tr, Martell xo cũng gần 4tr roài. Cả năm nay e mới uống 1 chai cognac nhưng gặp giá rẻ là vẫn vứt vào kho ngay, bỏ qua là mất ngay.

minhchi233

Xe điện
Em ko rành về Cognac nhưng so về chất lượng chai Hennessy XO nắp đen đời mới so với chai nắp vàng đời xưa xửa xừa xưa thế nào hả cụ Bá. Nhà em có chai nắp vàng của ông cụ được biếu cách đây đến cả 15 năm. Hôm vừa rồi chỗ cửa hàng em hay mua rượu gạ em mang ra bán. Do ở nhà ko ai uống Cognac nên em đã mang ra đổi lấy mấy chai SM mang về uống. Thấy họ bảo bọn Tàu nó lùng loại nắp vàng đời cũ kinh lắm, chả hiểu là bọn Tàu nào ạ :)
Từ trước tết năm ngoái đã có làn sóng truy lùng chai Hen XO mẫu cũ với giá 5 củ/ chai. Nhà cháu hồi xưa hay dùng loại này làm quà biếu nên mấy tay Hàn xẻng mỗi lần sang VN lại xách sang 1 mớ, cháu tặng vung vãi hết khá nhiều còn ăn bớt được mấy chai, h còn nhõn 2 chai đành cất vào tủ không dám uống. Còn cái bọn Tàu đi lùng mua chai cũ với giá cao thì cháu nghĩ chả có thằng tàu nào đâu, chiêu trò của mấy anh ABC nào đấy thôi, một cách để làm giá cho mẫu mới. Bằng chứng là từ tết năm ngoái Hen XO đã bắt đầu bán giá ~4 củ, trước đó chỉ tầm 2,6 củ. Mua vào mấy trăm chai giá 5 triệu nhưng bán ra hàng vạn chai với giá 4 triệu thì thích quá phải không Cụ?

jackal76

Xe tải
Uống nhanh đi bác, để cốp xe vừa nóng vừa bị rung lắc nên cốt diệu ko tốt đâu. Em thì chỉ để mấy chai JW Black để tiện thì uống thôi.
Đồng ý với ý kiến cụ Phạm Hà.

Một số yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng cốt rượu (thường cho wine & rượu mạnh gồm whisky) : nhiệt độ, ánh sáng, độ ẩm & độ rung lắc

Những người đam mê wine ở VN, khó có thể sưu tầm & lưu trữ nhiều được vì wine cần cellar riêng với ít nhất 4 yếu tố trên đạt chuẩn. Đặc biệt quan trọng là nhiệt độ (do vậy 1 trong những chuẩn warehouse/cellarhouse luôn cần điều hòa như khí hậu nhiệt đới gió mùa ở VN)

Rượu mạnh, nói whisk(e)y ở đây, đơn giản hơn, thường chỉ cần : ánh sáng & độ ẩm. Người chơi thường k cần để ý lắm đến nhiệt độ & độ rung lắc. Độ ẩm cũng nên 1 chút quan tâm (nếu không label nhiều khả năng bị phồng rộp, đặc biệt khí hậu miền Bắc vào trời nồm ; các cụ chơi rượu mini sợ việc này lắm -:) )

Nhưng nếu để nhiều rượu trong xe (vài chai thì ok), cụ sky lại gặp phải 2 vấn đề mà thường anh em chơi whisky ít quan tâm thì cụ lại dính phải : nhiệt độ và độ rung lắc.

* Xin được nói 1 chút về độ rung lắc : yếu tố này quan trọng lắm với cốt rượu bên trong.

Nhớ có lần em đọc bài viết : 1 restaurant nổi tiếng ở EU (k nhớ rõ nước nào), có wine cellar dưới hầm, không biết lí do sao mà chất lượng wine của hầu hết các chai mới mở gần đây đều bị kém chất lượng. Sau cho chuyên gia đến tìm hiểu. Lí do đơn giản là có 1 tuyến Metro chạy gần vị trí của cellar của res tọa lạc. Nhưng thật k đơn giản chút nào, độ rung lắc, rung chấn hàng ngày, tần xuất nhiều rất ảnh hưởng đến cốt rượu bên trong.

Do vậy mong các cụ để vài chai trên xế thôi ạ.

1 vài suy nghĩ của em.

Godfather77

Xe điện
Em dạo này đổi tính chỉ thích vang các cụ ạ. Uống những chai vừa tiền. Ví dụ thế này

Văn Đoành

Xe điện
Quả thật là rượu để trong xe lâu ngày chất lượng bị thay đổi khá nhiều, năm ngoái cháu mua mấy chai tặng khách hàng, còn thừa lại chai BenRiach 12 cứ để trong khoang sau cả năm , hôm tất niên đến nhà anh bạn mới mở ra uống thấy kém hẳn chai đã từng uống trước đây ở nhà. Cũng phải thôi để trong xe bị rung lắc nhiều nhất là thường xuyên trong môi trường nhiệt độ cao, nhất là trong khoang hành lý xe sedan.
Cháu vừa ra chợ Cũ nhân tiện vác được 1 chai Caol ila 12 cũ kỹ Linh Gia NK từ 2006, giá hạt dẻ 500k

Clayton

Xe điện
Cháu vừa ra chợ Cũ nhân tiện vác được 1 chai Caol ila 12 cũ kỹ Linh Gia NK từ 2006, giá hạt dẻ 500k
Chai Caol Ila 12yo do Linh Gia NK về VN dạo đó không phải là rượu để bán, mà mục đích chính là làm rượu Tasting phụ trợ cho các buổi giới thiệu Johnnie Walker và training cho nhân viên. Ngày đó, các buổi Tasting được JW làm khá kỹ, không những khách mời được nếm thử JW Black Label, Gold Label, mà còn được thưởng thức cả Caol Ila, Talisker, Glen Elgin.

Một thời kỳ dài dân VN còn bỡ ngỡ với rượu Tây thì lại là lúc nhiều hãng rượu làm các buổi giới thiệu khá kỹ lưỡng và với thái độ rất trân trọng.

Văn Đoành

Xe điện
Tức là số lượng chai này Linh Gia NK về VN cũng không nhiều phải không Cụ Clayton? hèn chi cháu hỏi còn chai nào nữa không thì chị chủ CH bẩu hiếm lắm hồi trước có đợt NV họ bán hàng loạt rồi không thấy nhập về nữa cả chai Glenkichine 10 cũng thế.

MaltBrothers

Xe buýt
Em ko rành về Cognac nhưng so về chất lượng chai Hennessy XO nắp đen đời mới so với chai nắp vàng đời xưa xửa xừa xưa thế nào hả cụ Bá. Nhà em có chai nắp vàng của ông cụ được biếu cách đây đến cả 15 năm. Hôm vừa rồi chỗ cửa hàng em hay mua rượu gạ em mang ra bán. Do ở nhà ko ai uống Cognac nên em đã mang ra đổi lấy mấy chai SM mang về uống. Thấy họ bảo bọn Tàu nó lùng loại nắp vàng đời cũ kinh lắm, chả hiểu là bọn Tàu nào ạ :)
HiX, mỗ cũng chưa uống chai nắp vàng Bao jo, nhà chỉ có duy nhất 1chai 350ml nắp vàng tem nhập khẩu từ 2001 nên ko uống. Nhưng theo.quan điểm mỗ thì có lẽ nhỉnh hơn đấy, vì ngày trc tiêu thụ ít còn bây h với đẳng cấp của LVMH tiêu thụ mạnh sản lượng nhiều thì chắc sẽ fải blend từ những mẻ rượu có độ tuổi trẻ hơn. mỗ cũng biết các anh khựa rất thích truy lùng loại nắp vàng này bây h nó phải hơn 6tr, thực ra vẫn là rẻ nếu fải mua bên tàu nơi mà hennessy đc yêu chuộng chẳng kém macallan và thậm chí đã bị làm giả, một chủ shop ở hàng da đã cho xem rồi y như chai nắp vàng đời cũ cũng môc meo xỉn xỉn nhưng tinh ý nhìn thấy nước rượu nhạt màu hơn, hennessy xo này mỗ nghi có đánh màu caramel nên mới đen như nc cống thôi chứ tìm hiểu thì thấy hennessy xo mới ko ghi độ tuổi thấp nhất của rượu blend nên version này.

MaltBrothers

Xe buýt
HiX, mỗ cũng chưa uống chai nắp vàng Bao jo, nhà chỉ có duy nhất 1chai 350ml nắp vàng tem nhập khẩu từ 2001 nên ko uống. Nhưng theo.quan điểm mỗ thì có lẽ nhỉnh hơn đấy, vì ngày trc tiêu thụ ít còn bây h với đẳng cấp của LVMH tiêu thụ mạnh sản lượng nhiều thì chắc sẽ fải blend từ những mẻ rượu có độ tuổi trẻ hơn. mỗ cũng biết các anh khựa rất thích truy lùng loại nắp vàng này bây h nó phải hơn 6tr, thực ra vẫn là rẻ nếu fải mua bên tàu nơi mà hennessy đc yêu chuộng chẳng kém macallan và thậm chí đã bị làm giả, một chủ shop ở hàng da đã cho xem rồi y như chai nắp vàng đời cũ cũng môc meo xỉn xỉn nhưng tinh ý nhìn thấy nước rượu nhạt màu hơn, hennessy xo này mỗ nghi có đánh màu caramel nên mới đen như nc cống thôi chứ tìm hiểu thì thấy hennessy xo mới ko ghi độ tuổi thấp nhất của rượu blend nên version này.

minhchi233

Xe điện
Các Cụ nhắc đến chai Hennessey XO làm nhà cháu lại AQ tí, cách đây gần chục năm, cái thời cứ vớ được rượu tây là bóc uống thùi thụi như trâu cày ưốngg nước ruộng chẳng chịu tìm hiểu, thưởng thức nó như thế nào. Loại này hương vị của nó rất thơm, ngào ngạt và lưu lại rất lâu trong vòm miệng, cháu thề với các Cụ là có lần nhà cháu mở 1 chai đêm giao thừa chúc sức khoẻ cả nhà, sáng hôm sau nói chuyện miệng vưỡn thoảng mùi thơm của rượu. Buồn cười nhất là vào năm 2006 cháu làm DA ngoài VT có đến hơn chục chai Courvoisier XO xách đi ngoại giao bị chê cháu đành phải mua Ballantines 17 để thay, kết quả là tết năm ấy nhà cháu ở quê uống toàn Courvoisier, cứ ngỡ nó chẳng ra gì nên uống phí phạm quá và cũng chẳng biết ngon là gì, :)) đợt rượu ấy cháu còn giữ lại được 1 chai, và một chai cho thằng cháu h nó vẫn còn cất trong tủ. Từ hồi lân la vào thớt rượu của các Cụ được các Cụ chỉ dạy nên h cháu toàn phải giấu rượu thật kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Cháu mới xơi tạm mấy chai OMC này các cụ ạ.
[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt
Xin chia buồn cùng gia quyến bác NVU, giới đam mê rượu cảm ơn bác ấy rất nhiều vì đã tâm huyết đưa các loại rượu SM có tên tuổi về TT VN, mặc dù cá nhân em mới có duy nhất 1 chai OP 12. Nếu eim không nầm thì Bác NVU chính là người đáng kính mà bác HH đã có lần nhắc đến khi bác ấy NK nhãn rượu OP về VN có phát biểu rằng dù có chịu lỗ cũng quyết tâm NK nhãn rượu này về để anh em đam mê dòng rượu này có điều kiện được thưởng thức.

Các Cụ cho cháu hỏi thăm ngoài HN mua BB ở đâu ạ? Chai 26 tầm bao nhiêu ạ?

Xin chia buồn Với cụ Đoành, hiện tại mỗ E chưa phát hiện đc ở đâu có chai này nữa, dạo trc tết có nơi đã bán chai này với giá bèo 2,5tr và chỉ có 8chai nhưng nhanh chóng bị hội BSC vơ vét sạch. Bây h chai này hơi bị hiếm cụ ạ khả năng chỉ còn trong tủ rượu nhà chị Thiện - Mai Anh thôi nhưng chắc sẽ ko bán.
Chai balblair 26 vintage 1979/botlled 2005 là 1trong sô 1loạt version vintage 1979 gồm các độ tuổi 24yo, 26yo và 28yo có lẽ mẻ chưng cất năm 1979 ngon và khá nhiều nên cứ cách 2năm lại cho ra 1version mới, ko biết nhà Balblair còn để có thêm 1version vintage 1979 nào ko nữa đây cỡ 34,35yo chẳng hạn nhưng sẽ rất khó xh ở vn vì ko còn cty nào nhập về. Series vintage 1979 luôn đc giới connoiseur đánh giá cao cụ Đoành ợ khi nào có thông tin mới E sẽ baó cụ, anh em BSC cũng vài cụ có từ 2 đến 5chai đấy nhưng chăc chắn ko cụ nào muốn nhường cơm sẻ riệu đâu ạ.;)

Văn Đoành

Xe điện
Xin cảm ơn Cụ Malt về những thông tin Cụ đã chia sẻ ạ. Quả thật các Cụ ngoài HN, HP thật may mắn vì 1 số loại quý hiếm đã chỉ được chỉ phân phối ngoài ấy. Có thể vì lý do theo tập quán trước đây miền Nam thường dùng Cognac nhiều hơn nên các Bác bên Viet3 không nhắm vào TT trong này chăng? Hiện nay xu hướng tiêu dùng cũng đã có sự dịch chuyển, lang thang ngoài các cửa hàng cũng nghe xôn xao rằng SM nhất là những chai cắp nách về rất dễ bán và giá thường cao hơn giá trên DFS vài trăm ngàn đồng/ chai. Cách đây 6 tháng em mua được 1 chai Laphroaig PX cask 100cl với giá 1,5 T. Mới đây hét giá 2,5 T rồi.:((, trong khí giá trên DFS của chai này khoảng 70 Eu.

MaltBrothers

Xe buýt
Xin cảm ơn Cụ Malt về những thông tin Cụ đã chia sẻ ạ. Quả thật các Cụ ngoài HN, HP thật may mắn vì 1 số loại quý hiếm đã chỉ được chỉ phân phối ngoài ấy. Có thể vì lý do theo tập quán trước đây miền Nam thường dùng Cognac nhiều hơn nên các Bác bên Viet3 không nhắm vào TT trong này chăng? Hiện nay xu hướng tiêu dùng cũng đã có sự dịch chuyển, lang thang ngoài các cửa hàng cũng nghe xôn xao rằng SM nhất là những chai cắp nách về rất dễ bán và giá thường cao hơn giá trên DFS vài trăm ngàn đồng/ chai. Cách đây 6 tháng em mua được 1 chai Laphroaig PX cask 100cl với giá 1,5 T. Mới đây hét giá 2,5 T rồi.:((, trong khí giá trên DFS của chai này khoảng 70 Eu.
Về tập quán thì đúng là như thế đấy cụ Đoành ạ, ở trong nam có Philip Tèo nhập khá nhiều loại hiếm và độc hay Việt Á đã và đang nhập Benriach nhưng bán chậm lắm may mắn là đến khi họ không làm whisky nữa thì anh em ngoài này cũng vơ được một số chai hiếm như benriach 30yo/bottled 2005, hay chai benriach peated 21yo/bottled 2007 đã discontinued và thay thế bằng peated 25yo. Khí hậu ngoài bắc lạnh nên chuộng whisky hơn thì phải chưa kể whisky có hương vị phong phú và nhiều thứ để khám phá, vì thế tuy là đi sau bởi 1 thời gian dài thời kỳ kháng chiến, bao cấp chung sống với các loại rượu quốc daonh như rượu chanh, rượu cam, rượu cafe .... (ông cụ nhà em hiện vẫn còn lưu lại 1 chai rượu chanh và một chai rượu cafe thời 1983 ấy - nhà em để sưu tập thôi) mãi sau này mới có luá mới và vodka đấy, đến khi thời kỳ đổi mới văn hóa cách sống âu mỹ thâm nhập vào đời sống mạnh mẽ thì whisky được phổ biến rộng rãi. Có lẽ vì thế mà gã Philip Tèo sau một thời gian tung hoành đất nam, lại nhớ về quê cha đất tổ nên mới quyết tâm mở mang hoạt đông kinh doanh ra bắc, cũng may thế mà anh em ngoài này lại có thêm 1 vài loại whisky kha khá hiếm ở VNnhư bunnahabhain, tobermory, Ledaig và một số version của G&M. Nghe nói sắp tới gã này sẽ nhập về Springbank thì phải mỗ em cũng đang hóng chai Springbank 21yo - The Legend Returns đây.

Chỉnh sửa cuối:

Macro

Xe đạp
Em mới được offer 1 chai Dewas Signature với giá 3.5 Tr.
Các cụ cho biết giá đó thế nào ạ?

Tidola

Xe hơi
Nhà em có chai hennessy xo đầu màu vàng như các cụ săn lùng nhé. Chai 750 ml , chai 350 ml, đảm bảo đúng loại săn lùng đời napoleong còn mặc quần đùi.Đặc biệt em còn có chai hennessy paradis đời cũ nhé. Em đang cần tiền đây cụ nào máu lấy cả 3 chai về làm bộ sưu tập nhé

Tidola

Xe hơi
Em đăng kí giải tán thêm hai chai whisky " the dalmore - 1263 king alexander III" highland single malt scot whisky nhé. Giảm giá đặc biệt 1900k/ chai cho các cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng