[Funland] Các cụ nghĩ sao về việc rút hoàn toàn BHXH 1 lần

Bino

Xe điện

Em lại mới mua bhxh tự nguyện đây ,7 triệu không trăm 10 nghìn .Em đóng 5 năm luôn.
Cụ này mới là chuẩn này. Cụ phải đóng thay cả phần của chủ LĐ mà cụ vân tích cực đóng cả 5 năm em rát ủng hộ.

BHXH các cụ có lợi lắm. Như cụ nào nói ở trên: nếu các cụ tin là sống sau 70 tuổi thì các cụ cần phải tham gia và hương lương hưu. Cuk nào chắc là sống dưới 70 thì nên rút.

Cách đây 1 năm em đã làm bảng tính cho các cụ thấy so với gửi TK thì đóng BHXH có lợi ntn rồi.

Em lại mới mua bhxh tự nguyện đây ,7 triệu không trăm 10 nghìn .Em đóng 5 năm luôn.

Bino

Xe điện
Chào cccm,
Chắc ít nhiều cccm có nghe vấn đề này rồi.
Em lúc trước chả có suy nghĩ này. Nhưng năm 2020 này đúng là cần cân nhắc vì thất nghiệp, vì bấp bênh. Chưa kể không tin tưởng lắm vụ nhận lương hưu này nọ.
Em vẫn đang đi làm lay lắt do ảnh hưởng của Covid.
Tính đến nay đi làm gần 8 năm rồi. Có anh em khuyên nên rút 1 lần rồi tính tiếp, còn trẻ nên rút hết 1 lần chứ để càng về sau rút càng khó, mà chưa rõ lúc đó tình hình kinh tế xã hội sao nữa. Cứ tiền ta về túi ta cái đã.
Hóng cccm cho ý kiến với :D
Càng rút càng thiệt. Em chỉ nói vậy thôi

year2020

Xe tải
Không phải. Vùng khoanh đỏ là thu nhập lựa chọn làm căn cứ nhân với 22% và trừ đi mức hỗ trợ của nhà nước, không phải số tiền đóng. số tiền đóng hàng tháng chỉ vào quỹ hưu trí tử tuất. Sau này chỉ hưởng quyền lợi về hưu trí tư tuất thôi số này gộp bằng cả phần người lao động và chủ sử dụng lao động đóng (đóng BHXH Tự nguyện nghĩa là tự đóng cả toàn bộ phần này). Riêng doanh nghiệp còn đóng thêm cả quỹ tai nạn lao động và ốm đau thai sản dưỡng sức nữa nên tổng tiền đóng cao hơn. Đóng BHXH Tự nguyện không đóng và không được hưởng chế độ về ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, dưỡng sức.
Đóng BHXH Tự nguyện có lợi hơn đóng BHXH bắt buộc vì đóng ít, đóng nhanh để hưởng lương hưu và được nhà nước cho thêm tiền hỗ trợ
Đóng bhxh tự nguyện hiện nay mức thấp nhất là bao nhiêu theo bảng trên và ở cột nào cụ nhi ?

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Tính những năm cuối là chủ trương chung. Đóng trước 95 thì 5 năm cuối, 95-2000 thì 6 năm ... CA, QĐ có được ngoại lệ đâu?
E đọc trong luật BHXH thì loại như em (kỹ sư), đã đóng từ 1994 đến 2006 (12 năm). Đang tính đóng tiếp mức thấp khoảng 13 năm. Sau đó 5 năm cuối cho bổng lên khoảng 5tr++/ tháng (mức lương tính đóng BHXH khoảng 15tr). Về hưu năm 62 tuổi có xin đc NN 1otr++/ tháng ko cụ nhể. Thầy bói nó bảo e sống đến 95 tuổi. :))

ubisapro

Xe trâu
E đọc trong luật BHXH thì loại như em (kỹ sư), đã đóng từ 1994 đến 2006 (12 năm). Đang tính đóng tiếp mức thấp khoảng 13 năm. Sau đó 5 năm cuối cho bổng lên khoảng 5tr++/ tháng (mức lương tính đóng BHXH khoảng 15tr). Về hưu năm 62 tuổi có xin đc NN 1otr++/ tháng ko cụ nhể. Thầy bói nó bảo e sống đến 95 tuổi. :))
Trước đây thời những năm 2000 đúng là có trò đó. Thậm chí còn tính lương của năm đóng bảo hiểm cuối cùng. Nhưng giờ ko còn rồi :))

TungThoc

Xe điện
Đóng bhxh tự nguyện hiện nay mức thấp nhất là bao nhiêu theo bảng trên và ở cột nào cụ nhi ?
Mức thấp nhất là 138.600 đồng/ tháng. Đóng gộp 5 năm liên tiếp thì là 7.118.000 đồng cho cả 5 năm luôn,

bearbie

Xe điện
Bố e mất khi chưa đc cầm sổ dù đóng tới 40 năm, đc mấy đ tử tuất. Thôi e rút kn, chả dại chơi với bhxh.

Đọc thớt này xong từ năm sau mỗi năm e mua 1/2 cây vàng đưa vào quĩ hưu vậy :)
Nếu nhà bạn không được lãnh tuất hàng tháng, tức bố bạn không có người phụ thuộc, như vậy cũng nhân văn ạ, vì nói về bảo hiểm thì người ta cần bảo vệ người yếu thế không có thu nhập.

Còn tuất 1 lần thì bạn phải lĩnh được tới 60 tháng lương bình quân. Nếu mà số đó cũng vẫn quá nhỏ, thì tức là cụ ông đóng tiền bhxh không bao nhiêu, và có rút 1 lần đi chăng nữa thì cũng có được bao nhiêu đâu mà bác chê.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trước đây thời những năm 2000 đúng là có trò đó. Thậm chí còn tính lương của năm đóng bảo hiểm cuối cùng. Nhưng giờ ko còn rồi :))
Có mấy cụ quan chưca. Mấy năm cuối sang doanh nghiệp. Nên về hưu lương cao vật vã. Ví dụ ở Huế lương hưu 200 củ khoai.

MAGIC LIFE

Xe buýt
Quy định chỉ được đóng 5 năm 1 lần thôi cụ à và đủ tuồi mới được nhận.
dóng 5 năm rùi, chờ hết 5 năm mới đc đóng đúng ko cụ.
e định mua cho bố e. đóng phát 20 năm luôn cho cụ có hưu :D bố em mới 60. :D Cơ mà quyđịnh thế này thì kođc rùi :(

mocnguyen

Xe hơi
Đóng đủ 20-25 năm vẫn phải đợi đủ tuổi mới lĩnh lương hưu phải không các cụ?

vnposh

Xe điện
Chào cccm,
Chắc ít nhiều cccm có nghe vấn đề này rồi.
Em lúc trước chả có suy nghĩ này. Nhưng năm 2020 này đúng là cần cân nhắc vì thất nghiệp, vì bấp bênh. Chưa kể không tin tưởng lắm vụ nhận lương hưu này nọ.
Em vẫn đang đi làm lay lắt do ảnh hưởng của Covid.
Tính đến nay đi làm gần 8 năm rồi. Có anh em khuyên nên rút 1 lần rồi tính tiếp, còn trẻ nên rút hết 1 lần chứ để càng về sau rút càng khó, mà chưa rõ lúc đó tình hình kinh tế xã hội sao nữa. Cứ tiền ta về túi ta cái đã.
Hóng cccm cho ý kiến với :D
Không có bữa trưa miễn phí.
Có làm mới có ăn, có đóng có hưởng.
BHXH nó đã mang tên là “bảo hiểm” rồi, lại còn có tính “xã hội” nghĩa là không được “bỏ mặc bản thân cho xã hội lo” chăm sóc khi về già.
Tiền bạc không tự sinh ra, không tự mất đi. Người này phải có nghĩa vụ với người kia và ngược lại. Không tham gia BHXH, không nộp thuế thu nhập,... nhưng khi khó khăn đòi trợ cấp là đòi hỏi vô lý.

Ốm tha, già thải là quy luật tự nhiên và cả xã hội nữa. Nhưng còn trẻ thì càng phải tích luỹ cho tương lai, càng tích được nhiều kho tiền thì càng yên tâm. Cụ suy nghĩ ngược lại thành ra sai lầm đấy.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan điểm của tụi 9x đời đầu mà em biết thì:
- tiền mình đóng bảo hiểm là để nuôi người khác
- tiền lương hưu mình nhận sau này là do người khác đóng (người khác không đóng hoặc chính sách bảo hiểm thay đổi là mình móm)
- thời gian được hưởng lương hưu ngày càng kéo dài, không biết đến lúc mình được hưởng thì tuổi được hưởng kéo dài đến bao nhiêu và mình có thể hưởng bao nhiêu trong số tiền mình đã đóng hay lại tèo sớm :D
Em nghe thì cũng thấy có cái lý của người mèo :D:D
Cụ nhắn tụi nó là mới 9x thì vui khoẻ không sân si để sống lâu mà hưởng lương hưu cụ à. Suy nghĩ nhiều quá là lại dễ tèo sớm đấy :))

LienPhuong

Xe điện
Việc tự bỏ ra đóng những năm cuối có vẻ bất lợi lắm vì tiền tự bỏ ra 100%, chỉ đóng được mức tối thiểu, mà lương hưu lại tính theo đóng BH mấy năm cuối sẽ khá thiệt thòi nếu cụ nào trước đó được công ty đóng mức cao.

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Việc tự bỏ ra đóng những năm cuối có vẻ bất lợi lắm vì tiền tự bỏ ra 100%, chỉ đóng được mức tối thiểu, mà lương hưu lại tính theo đóng BH mấy năm cuối sẽ khá thiệt thòi nếu cụ nào trước đó được công ty đóng mức cao.
Nhà em tính mãi cuối cũng chọn đước phương án, hưởng 9 tháng trợ cấp thất nghiệp, hưu non trước tuổi nó trù gần hất chỉ còn 59% thi phải và nhận hưu hàng tháng. Số tiện định rút ra không nê, nhỡ tiêu hết. Đóng tiếp cũng khố..bây giừo lượng hưuu ấy + hơn 2 tr tiền đóng hàng tháng nữa mối năm gửi 60 vào ngân hàng...sau 7 năm nữa 62 tuổi tính sau...

haidangpmd

Xe đạp
Em đây cũng vậy, tháng cả mình + Công ty đóng vào quỹ BHXH tính ra gần chục củ/ tháng, ~ 100tr/ năm nhưng khi có tuổi chắc gì đã còn việc tốt mà đóng. Trong khi hệ số qui đổi quá hẻo, tiền của mình toàn để bù nuôi tụi LLVT.
Thực sự đóng đã thiệt, rút càng thiệt hơn do 1 năm đóng ~ 3 tháng lương mà giờ rút được có ~2 tháng không lãi.