[Funland] Các cụ nghĩ sao về việc rút hoàn toàn BHXH 1 lần

vnposh

Xe điện
Cụ sai nghiêm trọng về lãi suất tiết kiệm và bù trượt giá cho lương hưu.
Lãi suất tiết kiệm ở VN là thực dương ( tại sao phải thực dương thì ai cũng biết), còn việc bù trượt giá cho lương hưu hàng năm thông qua các Thông tư của bộ LĐTBXH thì sau 25 năm gần đây đã đủ kết luận là chỉ bằng 1/3 trượt giá thực tế.
Giả sử cụ đúng về sức mua của số tiền gốc còn một nửa, thì chắc chắn vẫn tốt hơn là mất hết khi qua đời phải không?
Lãi suất thực dương và bù trượt giá lương hưu đều giống nhau là bù trượt giá chứ có gì cao siêu đâu.

Lãi suất thực dương tạo cho người ta kỳ vọng là sẽ có lãi thực sau khi đã bù trượt giá của tiền gửi tiết kiệm. Thế ngân hàng lấy gì để trả lãi thực cho cụ, và lãi thực ấy tính vào đâu vậy.

Nói nhanh cho nó vuông là lúc nào nhà cháu muốn lấy tiền của cụ một cách công khai thì nhà cháu nâng lãi suất "thực dương" lên ợ.

Hooks

Xe tăng
Đóng hay ko đóng, rút hay ko rút phụ thuộc vào kinh tế và điều kiện của mỗi người. Nó ảnh hưởng trực tiếp đến cuộc sống của người đóng. Ko đóng vì kiếm đủ tiền để về già ko cần phải suy nghĩ thì ok. Đóng để về già khỏi ngửa tay xin con cháu cũng đúng. Vừa đóng bh vừa gửi tiết kiệm để phân tán rủi ro cho tương lai thì lại càng tốt. Đơn giản vậy thôi!

Chứ nhiều cụ phân tích rủi ro vỡ quỹ với abc, đem gửi tiết kiệm cho chắc nghe buồn cười vãi. NH nó có luật phá sản rồi, nó phá sản có khi còn mất hết. Quỹ bhxh có thể thiếu hụt, nhưng nó được bảo đảm bởi nhà nước, nên kiều gì nn cũng phải trả. Kể cả có thay đổi chế độ đi nữa thì ko ai dám đụng vào cái quỹ này đâu, nếu chế độ đó muốn tồn tại.

vnposh

Xe điện
Cụ nhầm nghiêm trọng về việc dùng tiền tích luỹ gửi tiết kiệm. Khi cụ nhận lãi TK thay lương hưu thì số tiền lãi đó về số tuyệt đối là nguyên xi theo hiều năm và giá trị của nó giảm dần theo thời gian do lạm phát đồng thời gốc của nó cũng giảm giá trị tương ứng. Còn lương hưu được điều chỉnh tăng bù lạm phát theo thời gian.
Còn nếu ko có lạm phát hoặc thấp thì lãi suất cũng giảm tương ứng khiến tiền lãi thu được là rất thấp.
Cứ tạm lấy lãi suất TK và lạm phát như hiện nay thì sau 10 năm tiền TK sức mua chỉ còn 1 nửa còn lương hưu điều chỉnh theo trượt giá ít ra cũng được 80-90%.
Ngân hàng phải đem tiền gửi huy động đầu tư vào trại gà công nghiệp, nhưng cơ nhỡ phần lớn là gà trống thiến với gà mái lúc đẻ, lúc tịt thì chủ trại gà công nghiệp lấy đâu ra trứng với gà con mà trả cho ngân hàng. :D

Như vậy lãi suất ngân hàng hoàn toàn phụ thuộc vào trại gà công nghiệp.

toanbui

Xe tăng
Lãi suất thực dương và bù trượt giá lương hưu đều giống nhau là bù trượt giá chứ có gì cao siêu đâu.

Lãi suất thực dương tạo cho người ta kỳ vọng là sẽ có lãi thực sau khi đã bù trượt giá của tiền gửi tiết kiệm. Thế ngân hàng lấy gì để trả lãi thực cho cụ, và lãi thực ấy tính vào đâu vậy.

Nói nhanh cho nó vuông là lúc nào nhà cháu muốn lấy tiền của cụ một cách công khai thì nhà cháu nâng lãi suất "thực dương" lên ợ.
Giữa gửi tiết kiệm và gửi BHXH thì một đằng suy giảm sức mua, một đằng mất hết.
Tổng số tiền nhận được giữa gửi tiết kiệm lấy lãi+gốc luôn lớn hơn rất nhiều so với tổng số tiền hưởng tất cả các loại trợ cấp của BHXH (hưu trí, sinh đẻ, ốm, mất sức) + mất hết tiền gốc. (Có công thức tính công khai và dễ dàng).
Không rõ đây là nguyên nhân hay hệ quả của sự bất công trong đóng và hưởng giữa 3 khối lao động.

vnposh

Xe điện
Tổng số tiền nhận được giữa gửi tiết kiệm lấy lãi+gốc luôn lớn hơn rất nhiều so với tổng số tiền hưởng tất cả các loại trợ cấp của BHXH (hưu trí, sinh đẻ, ốm, mất sức) + mất hết tiền gốc. (Có công thức tính công khai và dễ dàng).
Không rõ đây là nguyên nhân hay hệ quả của sự bất công trong đóng và hưởng giữa 3 khối lao động.
Chả có mất gì cả nếu kỳ vọng của người hưởng lương hưu là sống lâu hơn 20 năm, 30 năm sau khi nghỉ hưu; được hưởng chế độ chăm sóc về y tế trọn đời. Nhỡ nhàng nhà nước có quỹ an sinh xã hội thì được hưởng thêm lợi lộc.

Song song với việc tham gia BHXH là tiền gửi tiết kiệm (nếu có dư thừa hoặc lập kế hoạch tài chính) để có cơ hội chi tiêu thoải mái hơn khi nghỉ hưu.

Không ai "độc quyền chân lý" gửi tiền tiết kiệm là bảo đảm mọi sự chu toàn cho lúc về già được. Kỳ vọng làm lớn tiền là một chuyện. Còn nhỡ ốm đau bệnh tật, con cái khó khăn, đầu tư vào mạng ảo của bọn bố láo, đa cấp,... thì hậu quả lại trả về cho xã hội, con cái gánh thôi à.

Cùng là dài hạn cả, lương hưu là mái nhà che mưa che nắng, còn tiền tiết kiệm là vườn rau tăng gia.

Pony nguyen

Xe hơi
Nếu năm nay, 2020 cụ là nam, đủ 55 và về ( giám định sk suy giảm hơn 61% nữa ạ ,thì cụ được thế này : 18 năm = 45%+ 2x2%= 49%. Trừ số năm về trước tuổi : 5 năm x2 %= 10 %. Vậy cụ chỉ được 39% thôi ạ. Từ năm 2021 mỗi mức mốc được + thêm 1 năm ạ.
Bác cho em hỏi: sao là 39% được ạ? Em tưởng thấp nhất là 45% đối với người đủ điều kiện hưởng lương hưu chứ ạ.

khoiduy

Xe hơi
Cùng là dài hạn cả, lương hưu là mái nhà che mưa che nắng, còn tiền tiết kiệm là vườn rau tăng gia.
Em khoái câu này của cụ. Em cũng đang phấn đấu đến lúc về hưu giắt lưng được 3 sổ giống cụ nào nói ở trên (riêng stk thì càng nhiều càng tốt :))

vnposh

Xe điện
Em khoái câu này của cụ. Em cũng đang phấn đấu đến lúc về hưu giắt lưng được 3 sổ giống cụ nào nói ở trên (riêng stk thì càng nhiều càng tốt :))
Nhà cháu là nói thật đấy, không như cụ nghĩ về "nhà", "rau" đâu. :D

duongqua

Xe container
Chả biết thế nào, nhà em có mấy ông bác toàn về 1 cục đợt những năm cuối 8X đầu 9X vì cũng bảo sợ quỹ BH vỡ chờ nhận được lương hưu thì nhăn răng. Nhưng sau 30 năm giờ thấy thảm quá, vì toàn làm tự do lúc nào cũng lo đói, trong khi ông cụ nhà em quyết tâm theo đến cùng thì giờ lĩnh mấy củ lương hưu 1 tháng thấy nhẹ tênh chả lo gì đến Covid coveo gì cả.
Thế mới thấy tuổi tầm 3x 4x suy nghĩ không chín chắn, sau này 6x 7x thì mới thấy mệt. Trừ cụ nào sinh ra đã ngậm thìa vàng đi làm cũng được không đi cũng được thì khỏi nói.

Leanh65

Xe container
Bác cho em hỏi: sao là 39% được ạ? Em tưởng thấp nhất là 45% đối với người đủ điều kiện hưởng lương hưu chứ ạ.
Đấy là trường hợp về hưu khi đủ 62 tuổi và có số năm đóng bhxh tối thiểu 20 năm thôi ạ. ( 20 năm là đk tối thiểu bắt buộc và 55 tuổi cũng là đk tối thiểu bắt buộc như vậy ạ).

Leanh65

Xe container
Nếu tự đóng 100% thì đúng thế. Đây bàn đóng tiếp là các trường hợp được người sdlđ đóng cho 2/3, hoặc chỉ còn thiếu khoảng 1/3 số năm thì mới nên đóng tiếp thôi. Chả ai tự đóng cả đời 100% để đến 6x nhận lương hưu cả. Đến bảo hiểm nhân thọ các thể loại mời gẫy lưỡi mà em còn chả chơi chứ nói gì tự đóng.

Leanh65

Xe container
Chả biết thế nào, nhà em có mấy ông bác toàn về 1 cục đợt những năm cuối 8X đầu 9X vì cũng bảo sợ quỹ BH vỡ chờ nhận được lương hưu thì nhăn răng. Nhưng sau 30 năm giờ thấy thảm quá, vì toàn làm tự do lúc nào cũng lo đói, trong khi ông cụ nhà em quyết tâm theo đến cùng thì giờ lĩnh mấy củ lương hưu 1 tháng thấy nhẹ tênh chả lo gì đến Covid coveo gì cả.
Thế mới thấy tuổi tầm 3x 4x suy nghĩ không chín chắn, sau này 6x 7x thì mới thấy mệt. Trừ cụ nào sinh ra đã ngậm thìa vàng đi làm cũng được không đi cũng được thì khỏi nói.
Vâng, rất nhiều cảnh đời cơ cực vì khi xưa lấy 1 cục. Cơm chan nước mătd đúng nghĩa luôn và không có cơ hội sửa sai. Đời không như là mơ.

Pony nguyen

Xe hơi
Đấy là trường hợp về hưu khi đủ 62 tuổi và có số năm đóng
Đấy là trường hợp về hưu khi đủ 62 tuổi và có số năm đóng bhxh tối thiểu 20 năm thôi ạ. ( 20 năm là đk tối thiểu bắt buộc và 55 tuổi cũng là đk tối thiểu bắt buộc như vậy ạ).
vậy à bác. vậy thì người lao động thiệt quá. Đã mất sức lao động trên 60% rồi phải nghỉ sớm mà lại trừ tiếp nữa thì lương sao đủ sống. bác cho em hỏi cụ thể trường hợp em với: em năm nay 45t, đã đóng bh 20 năm, và cũng định nghỉ việc năm nay. vậy em tính thế này nhé: đến 60t em đc nhận hưu. tối thiểu 18 nawm bh 45% + 2x 2 = 49%. nghỉ sớm 15 năm x 2 = 30 %. vậy đến 60t em nhận đc 75-30=45% đúng ko bác? Cảm ơn bác

Leanh65

Xe container
vậy à bác. vậy thì người lao động thiệt quá. Đã mất sức lao động trên 60% rồi phải nghỉ sớm mà lại trừ tiếp nữa thì lương sao đủ sống. bác cho em hỏi cụ thể trường hợp em với: em năm nay 45t, đã đóng bh 20 năm, và cũng định nghỉ việc năm nay. vậy em tính thế này nhé: đến 60t em đc nhận hưu. tối thiểu 18 nawm bh 45% + 2x 2 = 49%. nghỉ sớm 15 năm x 2 = 30 %. vậy đến 60t em nhận đc 75-30=45% đúng ko bác? Cảm ơn bác
Sai cụ ạ. Năm nay cụ mới 45, vậy muốn đủ tuổi về hưu tối thiểu cụ phải chờ 12 năm nữa để đủ 57( năm 2030 thì tuổi hưu mất sức phải 57 chứ không còn là 55 nữa ạ- em không tính độc hại nhé). Lúc ấy 20 năm đóng bhxh của cụ chỉ còn được =45% thôi, và lương hưu sau khi trừ thiếu tuổi (5x2=10%) chỉ còn 35% :-$.(không phải 49% như năm 2020 này). Muốn đủ 45% cụ phải chờ thêm 17 năm nữa khi đủ tuổi hưu (tức cụ đủ 62 tuổi). 60 tuổi cụ về bì trừ 2x2%=4% và cụ còn 45%-4%=41%.

Chỉnh sửa cuối:

vnposh

Xe điện
Sai cụ ạ. Năm nay cụ mới 45, vậy muốn đủ tuổi về hưu tối thiểu cụ phải chờ 12 năm nữa để đủ 57( năm 2030 thì tuổi hưu mất sức phải 57 chứ không còn là 55 nữa ạ- em không tính độc hại nhé). Lúc ấy 20 năm đóng bhxh của cụ chỉ còn được =45% thôi, và lương hưu sau khi trừ thiếu tuổi (5x2=10%) chỉ còn 35% :-$.(không phải 49% như năm 2020 này). Muốn đủ 45% cụ phải chờ thêm 17 năm nữa khi đủ tuổi hưu (tức cụ đủ 62 tuổi). 60 tuổi cụ về bì trừ 2x2%=4% và cụ còn 45%-4%=41%.
Tièn hưu hàng tháng sẽ >= tiền lương cơ sở hiện hành.

Do đó, ngoài việc quan tâm đến tỷ lệ % được hưởng còn phải quan tâm mức lương tham gia BHXH nữa.

kienvinh

Xe lăn
Nhắc bác nào trong diện liên quan thì cứ cẩn thận. Còn chế độ là còn "mình" nhé:

Giờ đây, cứ mỗi năm tham gia vào hệ thống an ninh của chế độ cộng sản, họ sẽ bị trừ 10% lương, nhưng sẽ không thấp hơn mức hưu tối thiểu cho công dân Ba Lan.

Với quyết định này, nhiều người bị mất tới 2/3 thậm chí 3/4 lương hưu.

Điều luật mới động chạm tới mọi đối tượng đã từng làm việc trong cơ quan an ninh thời cộng sản, kể cả những bác sĩ trong các bệnh viện công an, vận động viên từng thi đấu dưới màu áo công an; hay những người đơn thuần chỉ làm tạp vụ, lái xe, cấp dưỡng nhưng biên chế trong lực lượng an ninh và Bộ Công an.

Ngay cả những người chỉ tham gia các khóa học, đào tạo nghiệp vụ an ninh cũng sẽ bị hạ lương.

Pony nguyen

Xe hơi
cảm ơn bác, vậy mà em cứ tưởng
Cảm ơn bác. VẬy mà em cứ tưởng mình đc 45% cơ. em vẫn còn thắc mắc mong bác thông não giúp: theo lộ trình tăng lương bắt đầu từ 2021 đối với nam cộng thêm 3 tháng, vậy em nghỉ việc năm nay thì 60 tuổi đc nhận hưu chứ sao 62 ạ?

poiuy

Xe ba gác
Tính như thế dĩ nhiên là đúng vì ai cũng thấy bản thân quỹ BH phải nuôi người làm quỹ chứ. Nhưng cũng giống như việc ta tự làm và thuê người khác làm thay, câu hỏi là: liệu ta có làm tốt hơn được là đi thuê hay không? Nhỡ gặp rủi ro cá nhân thì cái nào hậu quả lớn hơn?
Bảo hiểm nhân thọ cũng thế, tính ra làm sao lãi cao hơn tiết kiệm khi đến cuối kỳ được? nhưng người ta mua là để yên tâm hơn trong thời gian mua thì nhỡ có chuyện gì thì cũng đỡ, mặc dù chả ai muốn rủi ro cả.

Leanh65

Xe container
cảm ơn bác, vậy mà em cứ tưởng

Cảm ơn bác. VẬy mà em cứ tưởng mình đc 45% cơ. em vẫn còn thắc mắc mong bác thông não giúp: theo lộ trình tăng lương bắt đầu từ 2021 đối với nam cộng thêm 3 tháng, vậy em nghỉ việc năm nay thì 60 tuổi đc nhận hưu chứ sao 62 ạ?
Cái đấy em cũng không theo dõi chi tiết. Cụ gg có cái bảng tính tuổi hưu theo thông tư hướng dẫn mới nhất đó ạ. Có chi tiết cho từng trường hợp theo từng năm luôn đó ạ.

Leanh65

Xe container
V
Tièn hưu hàng tháng sẽ >= tiền lương cơ sở hiện hành.

Do đó, ngoài việc quan tâm đến tỷ lệ % được hưởng còn phải quan tâm mức lương tham gia BHXH nữa.
Vâng, trước đó năm 2016 hay sao đó đã có QĐ nâng tất cả lên mức 2tr đ/th cho tất cả mọi người đang hưởng lương hưu dưới 2 tr. Nhưng chỉ thời điểm đó thôi. Còn sau đó thì lương trên cơ sở,dưới 2 tr vẫn không được tăng lên 2tr nữa. Đúng là trả biết đâu mà lần. Trước ông già em còn bị kẹp giữa các lần tăng lương. Đúng kiểu xếp đầu thì phát từ cuối, xếp cuối thì phát từ đầu, mà xếp giữa thì phát từ 2 đầu lại. Đến tận lúc mất vẫn không được tăng.😔

Chỉnh sửa cuối: