[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

pandahn

Xe điện
Ai bảo Lệ Quyên hát không hay, hơi không khoẻ. Nhưng gặp Hồng Nhung thì tắt điện toàn tập.

Venetta

Xe điện
Ca sỹ ở ta em chỉ công nhận Lê Dung, Hà Trần, Khánh Linh và 1 mợ gì em không nhớ tên là con gái ca sỹ Doãn Tần.
Là Hồng Vy ạ. Em cũng thích ca sĩ này. Hồng Vy có một giọng hát đẹp, kỹ thuật điêu luyện, hát tốt cả opera, thính phòng lẫn nhạc nhẹ, chịu khó suy nghĩ cách xử lý. Em đặc biệt ủng hộ cô ấy sau khi cô ấy phải điều trị ung thư, nuôi con một mình và vẫn cố gắng hát. Hồi đó đang dịch, nghe cô ấy live stream ở nhà mà muốn khóc.

Thực sự là giọng vẫn còn rất hay, nhưng chắc sức khỏe xuống nên hồi này cô ấy ít hát.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Do thu âm bên Paris BN nó ngon hơn thôi

HaiPhin

Xe tải
E thì dạo này hay nghe nhạc trẻ của các cs như Erik, Min, Mr Siro, Jack, Hari Won, Yến Tatoo, Trịnh Thăng Bình- Liz Kim Cương, Lê Bảo Bình, Bảo Anh, Bích Phương...Già hơn tý thì có Mỹ Tâm, Bằng Kiều, Tuấn Hưng, Lệ Quyên...nhưng e cũng vẫn nghe cả Thanh Lam, Hồng Nhung, Mỹ Linh, Hà Trần hay các ca sĩ nhạc đỏ như Trọng Tấn, Lan Anh, Anh Thơ, Đăng Dương, Việt Hoàn...Trc e ghét nhạc vàng nhưng giờ thỉnh thoảng cũng nghe vài bài, chắc do già rồi? Nói chung là mỗi ca sĩ đều có 1 vài bài hay và nổi, thậm chí là có những bài ko cs nào có thể qua mặt đc họ? Còn thì tuỳ tuổi tuỳ tâm trạng vào từng thời điểm mà mình sẽ thích nghe thể loại nhạc nào hơn. Như hồi sv e chả bao giờ nghe nhạc VN cả, toàn nghe nhạc NN, đến khi biết yêu đương thì có lúc chỉ nghe Bảo Yến với Nhã Phương chẳng hạn? :D
Còn về Hà Trần thì e biết nó từ hồi còn bé tý, vì bác dâu e là cô ruột của e nó, đồng thời chính là ng dạy hát thuở ban đầu cho HT. Bác nói là HT tuy giọng hơi yếu và mỏng, ko ss đc với 3 chị Diva kia nhưng do kỹ thuật tốt nên bù lại. HT đc cái hay chịu khó tìm tòi cái mới nên có lối đi riêng so với 3 đàn chị, e nó có thể hát đc nhiều thể loại nhạc khác nhau chứ ko 1 màu như đa số các cs khác. HT từ hồi sang Mỹ lấy ck nom còn xinh ra chứ ngày xưa nó xấu mù, đã thế lại hay yêu mấy thằng cu ít tuổi hơn nên nom lúc nào cũng như bà chị hay bà cô của bọn nó? :))

Chỉnh sửa cuối:

vab

Xe tải
Nhầm rồi bác ơi. Võ Thu Hà đi hát sau và cũng nổi sau Trần Thu Hà. Thời điểm TTH Nam tiến 1997 thì đã có 1 ca sỹ Thu Hà (cùng thế hệ với Cẩm Vân) rất nổi tiếng rồi. Chị này cơ ạ
. Do đó, nhạc sỹ TCS gọi TTH là Hà Trần và ông giải thích ý nghĩa là ca sỹ Thu Hà con nhà ông Trần Tiến và Trần Hiếu.
Không nhầm đâu bác. Thu Hà mà bác nhắc nổi từ thập niên 80 và nửa đầu 90. Hà Trần và Võ Thu Hà (Tik tik tak) đc coi là cùng thế hệ vì họ sêm sêm tuổi nhau, nổi lên bât đầu nửa cuối 90, đầu 2000.

Dĩ nhiên Hà Trần con gái cụ Trần Hiếu thì dĩ nhiên mang họ Trần rồi. Nhưng cách gọi của nhạc sĩ TCS làm cô ca sĩ nhỏ bé này mê tít và lấy luôn làm nghệ danh.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Có cụ nào mến mộ Thùy Dung không. Vừa chơi Piano vừa hát ý. Em là em thích cô ấy. Rất sang trọng vào quý tộc.

Trungtroc

Xe điện
E thì dạo này hay nghe nhạc trẻ của các cs như Erik, Min, Mr Siro, Jack, Hari Won, Yến Tatoo, Trịnh Thăng Bình- Liz Kim Cương, Lê Bảo Bình, Bảo Anh, Bích Phương...Già hơn tý thì có Mỹ Tâm, Bằng Kiều, Tuấn Hưng, Lệ Quyên...nhưng e cũng vẫn nghe cả Thanh Lam, Hồng Nhung, Mỹ Linh, Hà Trần hay các ca sĩ nhạc đỏ như Trọng Tấn, Lan Anh, Anh Thơ, Đăng Dương, Việt Hoàn...Trc e ghét nhạc vàng nhưng giờ thỉnh thoảng cũng nghe vài bài, chắc do già rồi? Nói chung là mỗi ca sĩ đều có 1 vài bài hay và nổi, thậm chí là có những bài ko cs nào có thể qua mặt đc họ? Còn thì tuỳ tuổi tuỳ tâm trạng vào từng thời điểm mà mình sẽ thích nghe thể loại nhạc nào hơn. Như hồi sv e chả bao giờ nghe nhạc VN cả, toàn nghe nhạc NN, đến khi biết yêu đương thì có lúc chỉ nghe Bảo Yến với Nhã Phương chẳng hạn? :D
Còn về Hà Trần thì e biết nó từ hồi còn bé tý, vì bác dâu e là cô ruột của e nó, đồng thời chính là ng dạy hát thuở ban đầu cho HT. Bác nói là HT tuy giọng hơi yếu và mỏng, ko ss đc với 3 chị Diva kia nhưng do kỹ thuật tốt nên bù lại. HT đc cái hay chịu khó tìm tòi cái mới nên có lối đi riêng so với 3 đàn chị, e nó có thể hát đc nhiều thể loại nhạc khác nhau chứ ko 1 màu như đa số các cs khác. HT từ hồi sang Mỹ lấy ck nom còn xinh ra chứ ngày xưa nó xấu mù, đã thế lại hay yêu mấy thằng cu ít tuổi hơn nên nom lúc nào cũng như bà chị hay bà cô của bọn nó? :))
Hình như Hà Trần có đợt yêu Lê Hiếu thì phải, hồi tầm đầu những năm 2000. Hồi đó em học ở HUBM, nhìn thấy Hà Trần ngồi sau con FX ôm eo Lê Hiếu đi ở Lò Đúc suốt.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Hồi tối em nói chuyện phiếm với đứa em, tự dưng đá sang phạm trù tai nghe rồi nó bảo có bạn Võ Hạ Trâm hát live vực đỉnh. Xứng đáng là thế hệ Diva thực thụ sau thời Nhung - Linh - Lam - Hà. Em nghe thử thì đúng là hay thật, giọng xuất sắc.
Rồi nghe bạn ấy hát bài "Mùa hè đẹp nhất" xong, thì Youtube nó hiện đề xuất luôn bản của Hà Trần 3 năm trc hát bên PBN. Cắm tai nghe vào và rã rời luôn vì hay, nghe giọng rung và ngân dài nó gõ từng nhịp 1 vào màng tai nghe mà phê lòi nhĩ (tai nghe tốt 1 chút).
Thực sự nghe Hà Trần hát thấy t/mái, phiêu lãng, "phê cần" hơn 3 Diva còn lại. 3 chị kia giọng đều khỏe hơn nhưng hát thấy khoe nhiều quá nên nghe hơi mệt và tỉnh.

Hà Trần là 1 diva thành danh bằng khổ luyện.
Ko tin cứ alo cô ấy hỏi... :)

ceconam

Xe điện
Ngày xửa ngày xưa thời còn ở trong nước thì e đánh giá chị này ko bằng các chị kia, từ khi ra nước ngoài rồi thì e ko nghe nhạc mấy nên ko biết

loxoinoc

Xe tải
Cháu nghe e Ngọc Hạ cũng thấy rất ổn áp

havimex

Xe hơi
Thế hệ em, em nghe chị Hà Trần qua 2 bài "Em về" - Em về tóc xanh và Em về tinh khôi
Đến bây giờ em vẫn không thấy ai có thể truyền tải 2 bài đó khiến em cảm được như chị Hà Trần
Em cũng thích hà trần từ 2 bài đó, sau đó thì thích thêm nhiều bài như Lời ru cho con, bình yên, sắc màu , thu cạn, phố nghèo...So với 4 diva thì hà trần e nghe nhiều nhất

Amaratine

Xe đạp
Mỗi diva có một vài bài thành danh ở buổi đầu. Thành danh với nghĩa họ hat xong ko ai dám hát lại. Hoặc hát lại là bị so sánh với bản gốc của diva đó.

Thanh Lam có seri Thanh Tùng, rồi sau là Cd do Quốc Trung làm

Hồng Nhung có Hà Nội Mùa Thu

Mỹ Linh phải nói tới Trên đỉnh Phù Vân, rồi Cd do nhóm Anh Em làm

Hà Trần thì nổi lên với CD nhạc Ngọc Đại mà điển hình là bài này

Bác nói chuẩn quá, em cũng nghe 4 cô này từ thời năm 9x, khi em còn bé tí.

Thanh Lam đúng là đỉnh cao ở Mây trắng bay về, về sau thêm một đỉnh cao khác ở lần trở lại với chuỗi album do Lê Minh Sơn hợp tác cùng.
Hồng Nhung thì thời đỉnh cao em thấy kéo dài, tới tầm 2006 với Như cánh vạc bay. Ru tình, Ngày không mưa, Một ngày mới, Khu vườn yên tĩnh... đều là những album tốt. Em mến cô này nhất trong 4 cô.
Mỹ Linh thì có Trên đỉnh phù vân và lần làm mới với các CD của Anh em sản xuất, và em thấy kết thúc ở Made in Vietnam. Cũng có khi vào thời tầm từ 2006 em ít nghe mấy cô nên không thấy các album sau của mấy cô đặc sắc.
Hà Trần thì được đưa vào list Diva từ Dệt tầm gai, và chắc là diva gây tranh cãi nhất khi được đặt vào bộ tứ. Thời điểm đó, 3 cô còn lại đã có chỗ đứng quá vững chắc, tầm ảnh hưởng quá lớn, mà tới giờ, tầm tuổi đó của mấy cô này, thì các ca sĩ Việt không ai có được sức ảnh hưởng như vậy.

Giọng Hà Trần thì trước nay vẫn được coi là thành quả của tập luyện, xử lý rất tốt, hát rất dễ chịu, và có thể hát nhiều thể loại, từ chiều lòng khán giả Hải ngoại tới các Album có chủ đề và sáng tạo.

Hồng Nhung thì chỉ hơi mệt khi cô này hát live và làm màu xíu, chứ giọng của Hồng Nhung trước 2010 thì không chê vào đâu được. Ăn nói lại khéo léo có duyên.

Mỹ Linh thì hát hơi mệt mỏi khi live, ở khẩu hình quá rộng, rung quá dài, tone quá chới với (chứ trong Tóc ngắn và Made in Vietnam thì lại quá ổn).

Còn Thanh Lam thì chắc chẳng ai chê giọng được đâu, chẳng qua hay phá cách và cực đoan khi biểu diễn (mà Tùng Dương là phiên bản Nam của cổ).

Giờ họ cũng có tuổi rồi, album thưa thớt, giới trẻ không biết đến, nhưng vẫn là các tượng đài. Vì giọng hát, tư duy, và cả sinh ra đúng thời.

cadan

Xe container
Bác nói chuẩn quá, em cũng nghe 4 cô này từ thời năm 9x, khi em còn bé tí.

Thanh Lam đúng là đỉnh cao ở Mây trắng bay về, về sau thêm một đỉnh cao khác ở lần trở lại với chuỗi album do Lê Minh Sơn hợp tác cùng.
Hồng Nhung thì thời đỉnh cao em thấy kéo dài, tới tầm 2006 với Như cánh vạc bay. Ru tình, Ngày không mưa, Một ngày mới, Khu vườn yên tĩnh... đều là những album tốt. Em mến cô này nhất trong 4 cô.
Mỹ Linh thì có Trên đỉnh phù vân và lần làm mới với các CD của Anh em sản xuất, và em thấy kết thúc ở Made in Vietnam. Cũng có khi vào thời tầm từ 2006 em ít nghe mấy cô nên không thấy các album sau của mấy cô đặc sắc.
Hà Trần thì được đưa vào list Diva từ Dệt tầm gai, và chắc là diva gây tranh cãi nhất khi được đặt vào bộ tứ. Thời điểm đó, 3 cô còn lại đã có chỗ đứng quá vững chắc, tầm ảnh hưởng quá lớn, mà tới giờ, tầm tuổi đó của mấy cô này, thì các ca sĩ Việt không ai có được sức ảnh hưởng như vậy.

Giọng Hà Trần thì trước nay vẫn được coi là thành quả của tập luyện, xử lý rất tốt, hát rất dễ chịu, và có thể hát nhiều thể loại, từ chiều lòng khán giả Hải ngoại tới các Album có chủ đề và sáng tạo.

Hồng Nhung thì chỉ hơi mệt khi cô này hát live và làm màu xíu, chứ giọng của Hồng Nhung trước 2010 thì không chê vào đâu được. Ăn nói lại khéo léo có duyên.

Mỹ Linh thì hát hơi mệt mỏi khi live, ở khẩu hình quá rộng, rung quá dài, tone quá chới với (chứ trong Tóc ngắn và Made in Vietnam thì lại quá ổn).

Còn Thanh Lam thì chắc chẳng ai chê giọng được đâu, chẳng qua hay phá cách và cực đoan khi biểu diễn (mà Tùng Dương là phiên bản Nam của cổ).

Giờ họ cũng có tuổi rồi, album thưa thớt, giới trẻ không biết đến, nhưng vẫn là các tượng đài. Vì giọng hát, tư duy, và cả sinh ra đúng thời.
Và thời đó là thời đi NGHE hát chứ không phải đi XEM hát

mà phần lớn khán thính giả thưởng thức ....trên 1 cái màn hình 6 inch và đôi loa bé tí xíu ở đáy cái phone

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Chất giọng không hay, nhưng bù lại con nhà nòi, đào tạo bài bản, điêu luyện. Đẳng cấp khác biệt với đám ê a khác.
Nhận định này không đúng.
Phàm là lĩnh vực nghệ thuật phải có thiên phú sẵn trong người thì mới thành Diva, Divo được cụ ạ.

Những điều cụ liệt kê ra chỉ là điều kiện cần thôi.