[Funland] Các cụ nghĩ gì về việc ăn tết nhà ngoại

Michael J

Xe điện
Theo em thì chia đôi. Ai về ăn tết nhà người ấy :))
Thay vì như dân tộc cho nhau một ngày gặp lại người xưa thích làm gì thì làm, tự do ở chợ tình, ở đây các mợ cho nhau cả tết tự do nhỉ. Cũng là ý tưởng mới

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ nói rất đúng ạ, nhưng hòan cảnh của em và nhiều mợ ở đây là sống chung với gia đình nhà chồng nên cũng đôi lúc chạnh lòng nhớ về những truyền thống của riêng gia đình mình từ thuở bé.
Theo em mợ ấy đang fun fun chút đấy cụ ạ. Phụ nữ nhiều khi hi sinh nhiều ước muốn, sở thích vì gia đình mà các cụ sẽ không để ye hoặc không biết được hết. Lên diễn đàn nói vui tí thì cũng không nên căng cụ ơi. Ở ngoài có khi đang hùng hục lau nhà giặt đồ (như em) đấy ạ.
Đối với các mợ đang làm dâu thì tình hình khác chút. Chả bố mẹ chồng nào ngăn cản con dâu vài năm về nhà bố mẹ đẻ đón Tết một lần nhưng bảo cả năm hầu chúng nó như mợ j kia thì em thấy sự bất mãn hiện trên mặt. Mà vì sự bất mãn ấy có khi bố mẹ chồng sinh ghét, đáng ra được về thành ra bị đày. Chuyện chồng mợ ngại về nhà mợ đón giao thừa là tính cách của sói, có thể sói không hợp với cách sống của gia đình mợ. Như em em nói thẳng là em không thích kiểu sống của nhà vợ nhưng về thì em vẫn về. Ăn một bữa cơm chào hỏi rồi em lượn đi chỗ em thích, về ăn bữa chia tay chào phát nữa là đi còn kệ vợ con chúng muốn gì làm nấy là xong.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Nhà vợ em 3 con gái, vợ em là trưởng nữ, nhưng chưa bao giờ em đón giao thừa và mồng một tại nhà ngoại (cũng có lý do là có con em út vợ nó ở gần).
Em không phong kiến, nhưng nhà em cũng chỉ có mình em, nên gái theo chồng là truyền thống ngàn đời (tết nguyên đán là tết cổ truyền mà).
Vợ em không có ý kiến gì, chỉ làm theo. Nếu có ý kiến, em sẽ nói, thế sau này vợ thằng cu nó cũng bắt về nhà nó đón giao thừa thì làm thế nào!? :)

Cụ mà cho gấu về 1 lần, thì cứ xác định năm nào cũng về nhà vợ đới.
Vậy em thử hỏi cụ 1 câu thôi là giả dụ cụ có 2 cách cách xong hai vợ chồng già ngồi đợi con cháu đến mùng 3 nó sang thì cụ có vui hem ạ? :D
Cứ trả lời được câu đó thì khắc vợ cụ trả lời được câu cụ hỏi

Theo em thì tuỳ hoàn cảnh nội ngoại 2 bên. Sao cho vẹn toàn.

vuongminhgian

Xe buýt
Thay vì như dân tộc cho nhau một ngày gặp lại người xưa thích làm gì thì tự do ở chợ tình, ở đây các mợ cho nhau cả tết tự do nhỉ. Cũng là ý tưởng mới
Thì ai cũng có bố mẹ, có gia đình, nơi ta từ bé sinh ra và lớn lên, nơi có nhiều kỉ niệm gắn bó. Bắt các mợ cứ ăn tết nhà nội mãi cũng không phải, được chiều chuộng còn đỡ còn không có như con ô sin không lương vậy. Mà các cụ ăn tết nhà ngoại thì cũng chán, chơi bời đàn đúm quen rồi, mà ở đấy ăn tết thì cứ kì cục thế nào ấy. Vậy nên theo em chia đôi là tốt nhất! Nếu ko thì luân phiên cũng tạm :)

fun ô tồ

Xe tăng
Em thì hỏi vợ em về ăn tết nhà ngoại nhé mà vợ em không chịu còn bảo về ít thôi .

Michael J

Xe điện
Thì ai cũng có bố mẹ, có gia đình, nơi ta từ bé sinh ra và lớn lên, nơi có nhiều kỉ niệm gắn bó. Bắt các mợ cứ ăn tết nhà nội mãi cũng không phải, được chiều chuộng còn đỡ còn không có như con ô sin không lương vậy. Mà các cụ ăn tết nhà ngoại thì cũng chán, chơi bời đàn đúm quen rồi, mà ở đấy ăn tết thì cứ kì cục thế nào ấy. Vậy nên theo em chia đôi là tốt nhất! Nếu ko thì luân phiên cũng tạm :)
Cụ mà làm cách mạng người ta gọi là nửa vời.
Cụ mà xây dựng lúc thời bình người ta gọi là xét lại.:))

Tường Vy

Xe máy
Nghe cụ phân tích có lý. Nghĩ thoáng tí tẹo vui cả làng. Lên đây một buổi đọc còm của các cụ, em thấy ok hết, mỗi người tự cân đối sao cho hợp với hoàn cảnh nhà mình, ko ai giống ai.

Ngoc.tinhdauthom

Xe đạp
Năm nay chồng em bảo 28 về ngoại, dọn dẹp, chuẩn bị tết cho ông bà ngoại. Em thì thích nghỉ ngơi 1 ngày rồi 29 thì về (nhà em 2 chị em gái, chị em lấy chồng gần nhà ngoại 2km). Mẹ em năm nay giao tết cho nhà em để bà về quê ăn tết với mẹ bà. Chiều mùng 1 nhà em tếch vào Nam với nhà nội. Nói chung hầu như năm nào nhà em cũng ăn vạ ở nhà ông bà ngoại từ lúc bắt đầu nghỉ tết đến chiều mùng 1 rồi mới bay vào nội. Vé vừa rẻ lại được cả nội cả ngoại.
Chồng em chả thấy vấn đề gì khi ở nhà ngoại.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Bố mẹ hai bên đều già đi chứ có ai trẻ mà chờ đâu. Ck ko biết chia sẻ cảm thông thì tự mình tính toán thôi.
Em có em gái đi lấy ck nên rất hiểu.
Vâng các cụ of còn vừa bảo em là năm nào cũng cãi nhau chủ để này trên diễn đàn đấy ạ, em ko để ý. Hehe. Riêng khoản này bố mẹ chồng em rất dễ chỉ có chồng em là có vẻ ngại khi “bị” rủ về nhà ngoại. Thế nên em định ai đón giao thừa nhà nấy, chiều mùng 1 gặp nhau. Năm nay em thấy ông bà ngoại cũng yếu nhiều rồi, quyết đón giao thừa với bố mẹ đẻ.

duongbaoan267

Xe điện
Nhà nội với nhà ngoại bên em cách 2km,nhà em đúng giữa cách 2 bên 1km thế là tết cứ chạy đi chạy lại liên tục

Bluesky123

Xe tải
Nhà em 2 vc ở xa cả nhà nội lẫn ngoại nên k phải Tết nào cũng về. Tuy nhiên năm nào về Tết thì chia đôi em và F1 về nhà ngoại, chồng về nhà nội. Sau đó qua mùng 1 hoặc 2 thì chồng qua nhà ngoại chúc Tết rồi đón vợ con về nhà nội. Cả 2 nhà đều ít con cháu nên phải san sẻ để cả 2 bên đều vui và chưa bao giờ em thấy chồng em có ý kiến gì.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Tết là phải ăn ở nhà nội, không có chuyện ăn bên nhà ngoại được. Mùng 3 mới về ngoại
Như cụ nếu ngược lại nhé. Cụ có con gái mai kia rể nó nói câu này cụ ưng chứ?

lttvtvn

Xe container
Cái sai lớn nhất là suy nghĩ phải ăn tết ở đâu đó ngoài nhà mình. Nếu các mợ phải làm dâu thì hãy tự trách mình chọn chồng kém.

lttvtvn

Xe container
Như cụ nếu ngược lại nhé. Cụ có con gái mai kia rể nó nói câu này cụ ưng chứ?
Với suy nghĩ lạc hậu thì nó nói đúng đấy, với suy nghĩ hiện đại thì kệ con mẹ nó, nó lớn rồi nó muốn ăn chơi ở đâu là quyền của nó, quan trọng là con gái cụ có hạnh phúc không thôi.

cptu176

Xe điện
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Nhà em đây ạ, cứ luân phiên, nhà em và vợ cách nhau 140km, nhà em mỗi mình em con trai, nhà vợ thì vợ em con út. Chuyện bình thường mà cụ, đón giao thừa bên Nội thì chiều mùng 1 về ngoại, về đón giao thừa nhà ngoại thì lại chiều mùng 1 về nội. Hai vợ chồng em ở cách nhà Nội 500m...