[Funland] Các cụ nghĩ gì về việc ăn tết nhà ngoại

Tường Vy

Xe máy
Nhà nội ngoại em gần nhau nên ko có khái niệm ăn tết nhà ngoại, cì ngày nào cũng giao lưu. Nhưng em có 2 con zai, sau này lễ tết chúng nó thích ở đâu thì ở. Em ko quan trọng việc này.
Em có 2 con gái mợ ơi :P

Tường Vy

Xe máy
Em cũng nhớ cảm giác hồi còn tự do mợ ạ. Đêm giao thừa toàn ngoài đường >:D<
Chuẩn luôn cụ nhỉ, hồi còn trẻ em cũng đón giao thừa ngoài đường, về thì ngủ lăn ra đến trưa mới tỉnh. Lập gia đình xong hết lo nấu bữa này lại sang bữa sau, còn không biết pháo hoa nó có màu gì.

longdelta

Xe tăng
E đọc lướt qua comment thì thấy nhiều cụ cho gấu về ăn tết nhà ngoại quá, đêm giao thừa với M1 các cụ chụp ảnh ông bà nhạc up lên đây em mới tin :))

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ chả dám còm cái gì to tát dưng nếu thớt là Nữ thì về hỏi cụ bà thân sinh là Mẹ và bà ngoại thường hay ăn Tết nhà ngoại hay nội?

Tết thuộc về phạm trù truyền thống nên không phải thứ để làm cách mạng hay thay đổi cho nó Âu hóa ( Thỏ nghĩ thế).

DidiLe

Xe container
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Hỏi như chưa từng chia sẻ và cảm thông nhỉ. Cụ từ lỗ nào chui ra thế!

Khi vượt qua mọi giới hạn. Ngoại hay Nội chỉ là danh xưng! Người ta gần nhau hơn ở những thứ rất khó diễn tả bằng lời.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Về nguyên tắc là mình lớn rồi, mình đón Tết ở nhà mình. Việc qua nhà bố mẹ thường là trước và sau Tết, trước là quan tâm chuẩn bị sau là chúc Tết, xa quá thì không phải năm nào cũng làm được.

Tuy nhiên để đầm ấm thì một số gia đình có con cái ở gần hay quây quần lúc giao thừa, em thấy cũng chả sao. Như em thì vài năm em về ngoại một lần vì xa 2000cây chuối, năm nay em xiên Vịt về ngoại. Nhà nội em ở gần nhưng sau khi chuẩn bị Tết xong cho các cụ thì em đón giao thừa ở nhà em, mùng một em qua chào các cụ rồi tếch đi du lịch, hồi các cụ còn khoẻ thì tha đi, giờ các cụ không thiết tha nữa thì thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Bocuthanh

Xe máy
Chuẩn luôn cụ nhỉ, hồi còn trẻ em cũng đón giao thừa ngoài đường, về thì ngủ lăn ra đến trưa mới tỉnh. Lập gia đình xong hết lo nấu bữa này lại sang bữa sau, còn không biết pháo hoa nó có màu gì.
Cũng phải cải tiến thôi mợ ơi, nhà em năm nay xác định nấu ít chơi nhiều, tranh thủ nghỉ ngơi! Cả năm đc mấy ngày nghỉ mà để phụ nữ lăn lộn trong bếp tội lắm:)

thien.tn

Xe tải
365 ngày hầu hạ phục dịch, có mấy ngày tết cũng bị nhà chồng tính toán
Đến osin nó còn nghỉ đến qua rằm, năn nỉ đủ kiểu mới đủng đỉnh lên làm lại
Thế không phục dịch thì đừng có ý kiến nhá :D
Giờ có phải như thời xưa nữa, toàn mẹ dâu như mợ này chứ có phải con đâu đâu.

Taihoatu

Xe lăn
Em thì tết nào cũng về quê ăn tết ở quê với ông bà già em, rồi 2 mới ra HN và 3 mới xuống nhà ngoại. Vấn đề là gấu mèo nó ý thức đc thế nên nhẹ nhàng ko có vấn đề gì

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
365 ngày hầu hạ phục dịch, có mấy ngày tết cũng bị nhà chồng tính toán
Đến osin nó còn nghỉ đến qua rằm, năn nỉ đủ kiểu mới đủng đỉnh lên làm lại
Mợ ấm ức cái gì em không biết nhưng nghĩ như mợ là sai. Con cái lớn, dựng vợ gả chồng rồi thì phải lo cho gia đình mới của mình. Đối với gia đình bố mẹ hai bên thì như nhau, tuỳ vào địa lý mà phân chia. Hàng tuần về thăm rồi thì Tết nghĩa lý gì. Cả năm không thấy mặt thì cố mà thu xếp.

Michael J

Xe điện
Mợ ấm ức cái gì em không biết nhưng nghĩ như mợ là sai. Con cái lớn, dựng vợ gả chồng rồi thì phải lo cho gia đình mới của mình. Đối với gia đình bố mẹ hai bên thì như nhau, tuỳ vào địa lý mà phân chia. Hàng tuần về thăm rồi thì Tết nghĩa lý gì. Cả năm không thấy mặt thì cố mà thu xếp.
Trót dại còm xong mợ ấy lặn luôn rồi cụ. Chắc cũng phải hầu hạ phục dịch nhiều nên ko được thoải mái.

Tường Vy

Xe máy
Về nguyên tắc là mình lớn rồi, mình đón Tết ở nhà mình. Việc qua nhà bố mẹ thường là trước và sau Tết, trước là quan tâm chuẩn bị sau là chúc Tết, xa quá thì không phải năm nào cũng làm được.

Tuy nhiên để đầm ấm thì một số gia đình có con cái ở gần hay quây quần lúc giao thừa, em thấy cũng chả sao. Như em thì vài năm em về ngoại một lần vì xa 2000cây chuối, năm nay em xiên Vịt về ngoại. Nhà nội em ở gần nhưng sau khi chuẩn bị Tết xong cho các cụ thì em đón giao thừa lử nhà em, mùng một em qua chào các cụ rồi tếch đi du lịch, hồi các cụ còn khoẻ thì tha đi, giờ các cụ không thiết tha nữa thì thôi.
Cụ nói rất đúng ạ, nhưng hòan cảnh của em và nhiều mợ ở đây là sống chung với gia đình nhà chồng nên cũng đôi lúc chạnh lòng nhớ về những truyền thống của riêng gia đình mình từ thuở bé.
Theo em mợ ấy đang fun fun chút đấy cụ ạ. Phụ nữ nhiều khi hi sinh nhiều ước muốn, sở thích vì gia đình mà các cụ sẽ không để ye hoặc không biết được hết. Lên diễn đàn nói vui tí thì cũng không nên căng cụ ơi. Ở ngoài có khi đang hùng hục lau nhà giặt đồ (như em) đấy ạ.

Tường Vy

Xe máy
Trót dại còm xong mợ ấy lặn luôn rồi cụ. Chắc cũng phải hầu hạ phục dịch nhiều nên ko được thoải mái.
Diễn đàn để chia sẻ, xả stress mà cụ nhỉ. Có khi ở trong nhà chồng, bọn em không dám ho he, lên đây chơi lại bị chồng người khác nắn thì chúng em buồn lắm, các cụ ở trên này mà chơi với nhau, bọn em lặn hết :P

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
Em thấy bây giờ cũng nhiều gia đình thực hiện ăn tết luân phiên nội ngoại. Em thấy vậy cũng đúng.

vuongminhgian

Xe buýt
Theo em thì chia đôi. Ai về ăn tết nhà người ấy :))

hung303

Xe điện
e đã từng mấy lần rồi, vui chứ, nội ngoại cũng là gia đình, vui là được.
Nhà cụ có vẻ ko hài lòng?

Michael J

Xe điện
Diễn đàn để chia sẻ, xả stress mà cụ nhỉ. Có khi ở trong nhà chồng, bọn em không dám ho he, lên đây chơi lại bị chồng người khác nắn thì chúng em buồn lắm, các cụ ở trên này mà chơi với nhau, bọn em lặn hết :P
Mợ yên tâm. Ngoài những người giữ nguyên quan điểm như cũ sẽ còn nhiều người như: - cứ nói những câu vô thưởng vô phạt, ko ai trách được;))
- người cứ phụ nữ nói là ok, khôn thế bao giờ mới chết:))
- người cứ phụ nữ là chỉ có tán & tán. Khôn nhất ọp:))
Nên mợ còn rất nhiều cụ "được coi" là ủng hộ;))

mazda3_pro

Xe lăn
Năm nào chả có thớt chủ đề này trên of hở cụ, là 1 phần tất yếu của chuyện Tết: nào là có bỏ Tết ta hay ko, rồi thưởng Tết, rồi ăn Tết nội hay ngoại, đi đâu-chơi gì ... ;)) :D
Cứ cuối năm là lại lôi lên, cũng chừng ấy chuyện nhưng mỗi năm một thớt >:) =))