[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

HanhTu811

Xe buýt
Em là mợ nhưng mong muốn 50t được nghỉ hưu. Lúc đó có vài năm đủ sức khoẻ để nghỉ ngơi du lịch và điều mình thích. Chứ muộn hơn em sợ ốm đau bệnh tật thì chả đi đâu làm gì được. Mong muốn là vậy chứ thực tế vẫn phải cày cuốc kiếm tiền bởi F1nhà em vẫn còn nhỏ tuổi quá ạ.
Lo vấn đề sk thì sinh hoạt hàng ngày, em mong mợ thu xếp đưa việc rèn luyện thể dục thể thao vào ạ. Để về tuổi hưu ko thốt ra câu, giá như, biết thế...hoặc mang tiền mua lại sức khỏe hihi..

Rô-Ron

Xe điện
Cụ tính bài bản quá ạ, đúng kiểu những nhà khá giả. Em có ý kiến tí là lương hưu cũng nhiều mà cụ lại không tính, mặt khác không biết có tính thiếu tiền cho con lập nghiệp không :)

Em nghĩ câu hỏi chính không phải là bn tuổi về hưu được, mà là mình muốn có mức sống & ts ntn lúc nghỉ hưu. Với mình chán ghét những ràng buộc của việc đi làm đến mức độ nào. Ghét quá thì hưu 10tr/ tháng cũng xong :)

Như nhà em thì chồng nói có thể bớt việc năm 60t, sau đấy lý tưởng là làm việc vừa vừa đến 65t. Chồng đi làm như vậy là em không cần lo kinh tế rồi. Tuy vậy em tính muốn phần em đủ mua cho con thêm cái nhà. Nhưng nhỡ 2 năm nữa 3 đứa học trường tư thì lương em đủ trả học phí cho chúng nó là cũng phải cố gắng rồi :) Ơ mà ghét đi làm quá thì thôi dẹp, về trường công mà học :D Nói đùa vậy, con đã học thì mẹ cố gắng nhưng đại ý là mình luôn có lựa chọn như thế.
Ơ thế mợ còn tính tới cả chuyện tích tiền cho con lập nghiệp cơ à? Tính thế biết bao nhiêu cho đủ nhỉ? Mình mới chỉ tính đến chuyện cho học xong đại học thôi, sau đó là tiền mình để về hưu dưỡng già! Chỉ tính đến đó thì cũng phải làm việc đến qua tuổi 50!

congngo

Xe điện
Ơ thế mợ còn tính tới cả chuyện tích tiền cho con lập nghiệp cơ à? Tính thế biết bao nhiêu cho đủ nhỉ? Mình mới chỉ tính đến chuyện cho học xong đại học thôi, sau đó là tiền mình để về hưu dưỡng già! Chỉ tính đến đó thì cũng phải làm việc đến qua tuổi 50!
Em có mời một bạn người Phần Lan về dạy tiếng anh cho anh em trong phòng, bố bạn ấy là đại sứ tại VN, nói chuyện bạn ấy kể nhà cũng thuộc dạng khá giả, em hỏi vậy đi dạy tiếng anh làm gì. Bạn ấy bảo tiền của bố bạn ấy thì không liên quan, bạn ấy phải tự lo cho cuộc sống của mình.

Diep1979

Xe container
Cháu 46, công tác 22 năm, đợi đến 62 thì còn làm tận 16 năm nữa =((
Cháu dân culi thì khi nào doanh nghiệp đuổi thì cũng khó xin việc thật, qua 50 mà bị đuổi thì lang thang 10 năm nữa mới làm sổ hưu

Nhà cháu vote 5x nhỡ là về hưu đê

cusao

Xe lăn
Em thì quan niệm nghỉ hưu thế này
- Do làm những việc mình ưa thích không đủ sống nên buộc phải làm những việc không ưa thích để kiếm sống.
- Do mưu cầu kiếm sống nên đành phải làm việc không ưa thích cho đến khi đủ sống thì chuyển sang việc ưa thích còn nợ chưa đc làm. Đó là lúc buộc phải nghỉ hưu theo luật, hoặc tự nghỉ khi mình đủ kinh tế.
- Như thế nào là "đủ sống" là tuỳ tiêu chuẩn của mỗi người...Nhưng em dám chắc rằng hễ khi nào "đủ sống" là con người ta bắt đầu chuyển từ những công việc bắt buộc để chuyển sang những đam mê cá nhân mà từ lâu chưa được vùng vẫy. Đam mê đó gồm tất cả các lĩnh vực từ chân tay tới trí óc, từ nghệ thuật tới kỹ thuật, từ giải trí đến khoa học.....với đam mê thì không có tuổi tác.
Nghỉ hưu muôn năm, luôn và ngay nếu có thể để thoả mãn những đam mê của cuộc sống.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì quan niệm nghỉ hưu thế này
- Do làm những việc mình ưa thích không đủ sống nên buộc phải làm những việc không ưa thích để kiếm sống.
- Do mưu cầu kiếm sống nên đành phải làm việc không ưa thích cho đến khi đủ sống thì chuyển sang việc ưa thích còn nợ chưa đc làm. Đó là lúc buộc phải nghỉ hưu theo luật, hoặc tự nghỉ khi mình đủ kinh tế.
- Như thế nào là "đủ sống" là tuỳ tiêu chuẩn của mỗi người...Nhưng em dám chắc rằng hễ khi nào "đủ sống" là con người ta bắt đầu chuyển từ những công việc bắt buộc để chuyển sang những đam mê cá nhân mà từ lâu chưa được vùng vẫy. Đam mê đó gồm tất cả các lĩnh vực từ chân tay tới trí óc, từ nghệ thuật tới kỹ thuật, từ giải trí đến khoa học.....với đam mê thì không có tuổi tác.
Nghỉ hưu muôn năm, luôn và ngay nếu có thể để thoả mãn những đam mê của cuộc sống.
Em thấy các kụ OFpa nhà ta phần đa yêu xiền đấy thây... Nhẽ dồi lại cày xiền😁

hp40

Xe tăng
E giờ là lính lác, đã đăng ký để chờ gần 3 năm nữa đc tinh giảm về hưu sớm, lại đc thêm 1 cục rồi xem kiếm chân lái xe tour còn tg th chủ yếu đi câu kẹo
2024-05-11 10.38.00.jpg
2024-04-13 15.18.42.jpg
2022-09-03 10.20.37.jpg

trasuanong

Xe tải
Nghỉ hưu sớm chán bỏ bu, chơi đc vài năm là chán ngấy, tự nhiên thấy mình còn sức khoẻ mà đứng ngoài guồng quay của XH như người thừa. Chuyện kinh tế e k nói nhưng nếu sức khoẻ cho phép e làm đến 70t, tất nhiên k làm hùng hục như tuổi trẻ nhưng vẫn túc tắc để não vận động và bận rộn.
Đúng cụ ạ, mẹ e nay hơn 70 một tí vẫn đi làm (buôn bán nhỏ), có bạn có phường, vui vẻ cả ngày, thu nhập hơn chục triệu, bố em thì ở nhà, nằm nghe đài suốt, thấy đầu óc chậm chạp hơn hẳn. Cái chính của tuổi già là sức khỏe, tâm trạng vui vẻ, thoải mái.

TieuFu

Xe container
Em có mời một bạn người Phần Lan về dạy tiếng anh cho anh em trong phòng, bố bạn ấy là đại sứ tại VN, nói chuyện bạn ấy kể nhà cũng thuộc dạng khá giả, em hỏi vậy đi dạy tiếng anh làm gì. Bạn ấy bảo tiền của bố bạn ấy thì không liên quan, bạn ấy phải tự lo cho cuộc sống của mình.
Cái cậu ấy nó tương tự như người Việt hay nói "tiền nong quan trọng gì", cửa miệng thôi ! Đừng sùng quá !