[Funland] Các cụ muốn nghỉ hưu năm bao nhiêu tuổi ?

xedaprach

Xe điện
Muốn nghỉ sớm thì đừng quan tâm đến lương hưu, còn quan tâm đến lương hưu thì 1. Vẫn khó khăn về tài chính 2. Vẫn còn đam mê kiếm tiền, vậy chưa nên nghỉ.
Đâu có cụ, em muốn hưu sớm nhưng vẫn mong tích lũy lương hưu càng cao càng tốt mặc dù cũng chuẩn bị được chút ít tài sản.
Tuy có tài sản tích lũy nhưng cuộc sống biến động khó lường em vẫn muốn có một khoản cố định, dù có biến cố thế nào thì cũng không lo chết đói.

Amethyst2020

Xe buýt
Em năm nay 38,em dự tính làm cơ quan 5 năm nữa, xong ra ngoài bay nhảy tầm 10 năm
-Đến 53t thì con bé út của em cũng tốt nghiệp đại học, lúc đó em nghỉ hẳn, chỉ đầu tư,cổ phần thôi….
-Tài chính em tính theo thời giá hiện tại, cứ hai vợ chồng tháng tiêu 30tr, một năm 360tr, thêm du lịch ốm đau nữa coi như tròn 400tr/ năm, phần lương hưu không tính vào đây, coi như cafe, ăn sáng, hiếu hỉ, mua sách….
Sau 53t, Em sống 30 năm nữa kịch kim, vậy vị chi cần 12 đồng, tương đương khoảng 200 cây vàng là yên tâm sống cuộc đời mình thích (nhà xe không tính)
Hiện em đã có 1/2 số trên, không tính thừa kế
Đây là kế hoạch cuộc đời em ạ :)
P/s nếu trường hợp dư dả, em sẽ ném vào cổ phiếu cổ tức cao, kiểu DHA (giá 38, cổ tức hàng năm 4-5k tương đương 13%/năm; ví dụ 10 tỷ thì 1 năm rút ra 1tỷ3 tiêu) - rồi sống kiểu đời anh vui nơi ấy sống bên em qua kiếp người thôi :))
Bài toán của cụ tương tự em, nhưng hơi khác chút là thực ra cụ chỉ cần có 8-9 tỷ đút ngân hàng thôi. Công cụ lãi kép sẽ kiếm giúp cụ số còn lại. Từ đó ăn chơi khoẻ re.

Anhduc73

Xe buýt
Trước hết các cụ nên thống nhất khái niệm thế nào là nghỉ hưu cái đã chứ nhỉ.
Chữ “Hưu” là 1 từ gốc Hán. Tự dạng của nó là một chữ NHÂN ( người) đứng cạnh chữ MỘC ( cây). Như vậy HƯU được hiểu là thằng người đứng phải dựa vào cây đấy cụ ạ.

cu mậm

Xe buýt
Chữ “Hưu” là 1 từ gốc Hán. Tự dạng của nó là một chữ NHÂN ( người) đứng cạnh chữ MỘC ( cây). Như vậy HƯU được hiểu là thằng người đứng phải dựa vào cây đấy cụ ạ.
Chữ tàu đen, bóng nhiều quá quá e ko hiểu. Ý e là tranh luận cái gì thì phải thống nhất cách hiểu về cái đó trước đã, ở đây là nghỉ hưu.
Có người nghĩ nghỉ hưu là bỏ việc về nhà ko làm gì cả, suốt ngày ăn rồi đi ra đi vào hoặc đi du lịch bay nhảy khắp nơi, nói chung là chỉ chơi ko làm nữa.
Có người hiểu hưu là nghỉ việc toàn thời gian bó buộc, chuyển sang làm việc tự do theo sở thích, ko phụ thuộc vào việc kiếm tiền nữa, tự chủ hoàn toàn.
vân vân và mây mây.

Nếu ko thống nhất cách hiểu, thì tranh luận cũng chỉ ông nói gà ba nói vịt thôi.

starsn

Xe điện
Em năm nay 38,em dự tính làm cơ quan 5 năm nữa, xong ra ngoài bay nhảy tầm 10 năm
-Đến 53t thì con bé út của em cũng tốt nghiệp đại học, lúc đó em nghỉ hẳn, chỉ đầu tư,cổ phần thôi….
-Tài chính em tính theo thời giá hiện tại, cứ hai vợ chồng tháng tiêu 30tr, một năm 360tr, thêm du lịch ốm đau nữa coi như tròn 400tr/ năm, phần lương hưu không tính vào đây, coi như cafe, ăn sáng, hiếu hỉ, mua sách….
Sau 53t, Em sống 30 năm nữa kịch kim, vậy vị chi cần 12 đồng, tương đương khoảng 200 cây vàng là yên tâm sống cuộc đời mình thích (nhà xe không tính)
Hiện em đã có 1/2 số trên, không tính thừa kế
Đây là kế hoạch cuộc đời em ạ :)
P/s nếu trường hợp dư dả, em sẽ ném vào cổ phiếu cổ tức cao, kiểu DHA (giá 38, cổ tức hàng năm 4-5k tương đương 13%/năm; ví dụ 10 tỷ thì 1 năm rút ra 1tỷ3 tiêu) - rồi sống kiểu đời anh vui nơi ấy sống bên em qua kiếp người thôi :))
Cụ tính bài bản quá ạ, đúng kiểu những nhà khá giả. Em có ý kiến tí là lương hưu cũng nhiều mà cụ lại không tính, mặt khác không biết có tính thiếu tiền cho con lập nghiệp không :)

Em nghĩ câu hỏi chính không phải là bn tuổi về hưu được, mà là mình muốn có mức sống & ts ntn lúc nghỉ hưu. Với mình chán ghét những ràng buộc của việc đi làm đến mức độ nào. Ghét quá thì hưu 10tr/ tháng cũng xong :)

Như nhà em thì chồng nói có thể bớt việc năm 60t, sau đấy lý tưởng là làm việc vừa vừa đến 65t. Chồng đi làm như vậy là em không cần lo kinh tế rồi. Tuy vậy em tính muốn phần em đủ mua cho con thêm cái nhà. Nhưng nhỡ 2 năm nữa 3 đứa học trường tư thì lương em đủ trả học phí cho chúng nó là cũng phải cố gắng rồi :) Ơ mà ghét đi làm quá thì thôi dẹp, về trường công mà học :D Nói đùa vậy, con đã học thì mẹ cố gắng nhưng đại ý là mình luôn có lựa chọn như thế.

Cụ tính bài bản quá ạ, đúng kiểu những nhà khá giả. Em có ý kiến tí là lương hưu cũng nhiều mà cụ lại không tính, mặt khác không biết có tính thiếu tiền cho con lập nghiệp không :)

Em nghĩ câu hỏi chính không phải là bn tuổi về hưu được, mà là mình muốn có mức sống & ts ntn lúc nghỉ hưu. Với mình chán ghét những ràng buộc của việc đi làm đến mức độ nào. Ghét quá thì hưu 10tr/ tháng cũng xong :)

Như nhà em thì chồng nói có thể bớt việc năm 60t, sau đấy lý tưởng là làm việc vừa vừa đến 65t. Chồng đi làm như vậy là em không cần lo kinh tế rồi. Tuy vậy em tính muốn phần em đủ mua cho con thêm cái nhà. Nhưng nhỡ 2 năm nữa 3 đứa học trường tư thì lương em đủ trả học phí cho chúng nó là cũng phải cố gắng rồi :) Ơ mà ghét đi làm quá thì thôi dẹp, về trường công mà học :D Nói đùa vậy, con đã học thì mẹ cố gắng nhưng đại ý là mình luôn có lựa chọn như thế.
dạ, nhà em thì mỗi đứa em đã chuẩn bị sẵn 1 lô đất cỏ tầm 1-2 tỷ, lớn lên thì em cho chúng nó lập nghiệp ạ
ngoài ra em được thừa kế gì thì sau cũng cho chúng nó
lương hưu 2 vc em giỏi được tầm 13-15tr/tháng, coi như để riêng ra phòng ốm đau bệnh tật phát sinh, ăn sáng cafe mua sách....

starsn

Xe điện
dạ, nhà em thì mỗi đứa em đã chuẩn bị sẵn 1 lô đất cỏ tầm 1-2 tỷ, lớn lên thì em cho chúng nó lập nghiệp ạ
ngoài ra em được thừa kế gì thì sau cũng cho chúng nó
lương hưu 2 vc em giỏi được tầm 13-15tr/tháng, coi như để riêng ra phòng ốm đau bệnh tật phát sinh, ăn sáng cafe mua sách....
Em mới đọc bài bán nhà của cụ, cụ nhiều tiền mà cho con ít thế :D

THUM

Xe tải
Em dự kiến tầm 50-55t là nghỉ, lúc đấy còn có sức khỏe đi chơi đây đó, trong ngoài nước.

cu mậm

Xe buýt
50 là một mốc khá đẹp. Mục tiêu của e là tầm đấy nghỉ việc full time, về làm việc tại nhà túc tắc. Thỉnh thoảng hứng lên đi chơi đó đây vài tháng. Cho thuê nhà ở HN và đi nơi khác thuê nhà sống. Nhưng tuyệt đối ko nghỉ khi mà chưa biết về làm gì, vẫn phải có việc gì đó để làm, nghỉ mà chơi ko thì nhanh xuống lắm, cả sk và tinh thần, dù cho có không phải lo chuyện tiền nong.

jonhnynguyen

Xe tải
e muốn làm tầm 5x lớn nghỉ tận hưởng cs

fantasy0178

Xe tăng
Nghỉ hưu sớm chán bỏ bu, chơi đc vài năm là chán ngấy, tự nhiên thấy mình còn sức khoẻ mà đứng ngoài guồng quay của XH như người thừa. Chuyện kinh tế e k nói nhưng nếu sức khoẻ cho phép e làm đến 70t, tất nhiên k làm hùng hục như tuổi trẻ nhưng vẫn túc tắc để não vận động và bận rộn.

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em làm tư nhân nên nghỉ càng sớm càng lợi, có lợi cả cho bản thân và cho cả doanh nghiệp.
Nhưng BH cũng khôn, bây giờ họ đang nâng dần tuổi nhận lương hưu. Tuy vậy, đóng đủ số năm rồi nghỉ sớm chờ vẫn có lợi. Luật VN không cấm nghỉ chờ lương hưu vẫn đi làm!
Tự làm tư thì chỉ khi nào không thể đi làm nữa mới nghỉ thật sự!

red_dragon88

Xe tăng
Em muốn làm việc đến ngoài 70t, nhưng khi đó sẽ là công việc mình chủ động, ko phải kiểu làm cày cuốc nữa. Có giai đoạn em cũng chán công việc lặp đi lặp lại nghỉ ở nhà một thời gian, tài chính ko dư dả lắm nhưng cũng chả phải lo, mà đc thời gian đầu, sau chán quá lại phải nhấc mông đi làm.

SaoPhaiVoi

Xe buýt
Em lấy mốc ăn học của f1 xong rồi tính

telefunken

Xe buýt
Chữ tàu đen, bóng nhiều quá quá e ko hiểu. Ý e là tranh luận cái gì thì phải thống nhất cách hiểu về cái đó trước đã, ở đây là nghỉ hưu.
Có người nghĩ nghỉ hưu là bỏ việc về nhà ko làm gì cả, suốt ngày ăn rồi đi ra đi vào hoặc đi du lịch bay nhảy khắp nơi, nói chung là chỉ chơi ko làm nữa.
Có người hiểu hưu là nghỉ việc toàn thời gian bó buộc, chuyển sang làm việc tự do theo sở thích, ko phụ thuộc vào việc kiếm tiền nữa, tự chủ hoàn toàn.
vân vân và mây mây.

Nếu ko thống nhất cách hiểu, thì tranh luận cũng chỉ ông nói gà ba nói vịt thôi.
Nhất trí cao với cụ , em lâu nay vẫn hiểu theo cách 2 , được làm những điều mình thích cho đến khi không còn sức lực và trí tuệ cần thiết nữa mới phải buông bỏ . Tất nhiên để được như vậy cần phải giải phóng được các nỗi lo về tài chính , con cái ...vv một cách tương đối nhất tức là có được một khoản thu nhập thụ động để khi cần không phải dựa dẫm phụ thuộc vào ai , kể cả con mình
Thế nhưng , ở đời để đạt được điều này cũng không dễ bởi không có ai nói trước được biến cố trong tương lai , do vậy lại phải cố trong hiện tại , số mà nhọ thì không biết khi nào dứt ra được cái luẩn quẩn đó =))

luot_song

Xe điện
Em bằng tuổi Cụ gì vừa về Làm chủ toạch Hà nội. nên chưa dám nghỉ phải phấn đấu biết đâu 5 năm cuối lại được cơ cấu ..

Bino

Xe điện
Tụi em làm tư nhân nên nghỉ càng sớm càng lợi, có lợi cả cho bản thân và cho cả doanh nghiệp.
Nhưng BH cũng khôn, bây giờ họ đang nâng dần tuổi nhận lương hưu. Tuy vậy, đóng đủ số năm rồi nghỉ sớm chờ vẫn có lợi. Luật VN không cấm nghỉ chờ lương hưu vẫn đi làm!
Tự làm tư thì chỉ khi nào không thể đi làm nữa mới nghỉ thật sự!
Phản biện cái dòng đỏ: .... Nhưng ko có lợi cho xã hội đâu cụ.

Em cũng muốn nghỉ sớm, định lên kế hoạch nghỉ hưu từ năm 55 tuổi. Em thấy cụ nào comment cũng đúng đấy, nếu còn sức khoẻ mà tự đứng ngoài vòng quay của xã hội thì chỉ một thời gian chán ngay.

Do vậy nếu em có giữ ý định nghỉ hưu sớm như vậy thì chắc cần tự tìm cho mình một niềm đam mê mới: viết tiểu thuyết, tham gia vào một lĩnh vực mới, hoặc có thể học một môn nghệ thuật...

cu mậm

Xe buýt
Nhất trí cao với cụ , em lâu nay vẫn hiểu theo cách 2 , được làm những điều mình thích cho đến khi không còn sức lực và trí tuệ cần thiết nữa mới phải buông bỏ . Tất nhiên để được như vậy cần phải giải phóng được các nỗi lo về tài chính , con cái ...vv một cách tương đối nhất tức là có được một khoản thu nhập thụ động để khi cần không phải dựa dẫm phụ thuộc vào ai , kể cả con mình
Thế nhưng , ở đời để đạt được điều này cũng không dễ bởi không có ai nói trước được biến cố trong tương lai , do vậy lại phải cố trong hiện tại , số mà nhọ thì không biết khi nào dứt ra được cái luẩn quẩn đó =))
Không những ko dễ mà là rất khó ấy cụ nhỉ. Vì khi ko còn nỗi lo về tài chính thì nó chính là tự do tài chính mà bao người mơ ước mà có mấy ai đạt được. Ấy thế nên từ giờ đến lúc đó phải cố mà cày cuốc thôi, còn có được hay không có khi phải nhờ cô thương :D.

khanhnguyen09

Xe container
50 tuổi nghỉ hưu là vừa đẹp. lúc ấy còn sức mà rong ruổi, chơi bời. Chứ 60 tuổi muốn xuyên Việt phát cũng khó
Hỏi thạt cụ, cụ xuyên Việt từ năm 50 tuổi đến 60 luôn à?:))