[Funland] Các cụ mua xe thì vay bao nhiêu phần trăm giá trị xe ạ?

tung.npvh

Xe tăng
Bỏ qua cái vụ nhu cầu cuộc sống đi cụ ạ, nhu cầu đi lại giờ cũng dễ rồi, có xe thì lấy ra phóng, thậm chí có tiền thuê cả lái xe riêng cho ngầu, không có xe thì cứ đi đâu alo dịch vụ, chả sao cả, ít tiền đi xe đạp, xe máy, nhiều tiền muốn gì chả được.
Ở đây nói câu chuyện rốt cuộc là mua con xe bao tiền thì: Bản chất xe là tiêu sản, và lại là tiêu sản hưởng thụ, tầm mình thế nào hưởng thụ thế ấy, cố quá thì sướng tí nhưng khổ nhiều.
Vay hay không chả liên quan gì ở đây, cụ lương tháng trăm củ thì có 500 vay thêm ba tỏi nữa làm mẹ con Volvo hay Ford Explorer cho sướng. Còn lương cụ đủ chi tiêu gia đình thì đừng vay, mua con nào đúng 500 là được
Em bổ sung tí: Lương gộp 2vc đủ chi tiêu thì đừng mua. Nuôi xe tốn hơn tiền chợ cho con vì có xe mà ko đi thì vẫn mất tiền chứ ko đi thì ko mất tiền như 2B. Đếm sơ sơ cũng có dăm khoản chi cố định thường niên rồi.

hamcuare!

Xe container
Cụ chịu chơi quá! Nếu gđ đk hẳn vs có chỗ đỗ free thì mua!
K thì đừng mua cho nó nhẹ người cụ ạ! Chăm lo, tốn vào nó hơn cả bố mẹ!

fishbed4

Xe tăng
Em mua xe làm phương tiện đi lại nên không vay để mua. Có bao nhiêu thì mua xe tầm đấy tiền.

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ chủ mới mua nick ah, nick 2012 mà mới có hai chăm bài thì còn phải hỏi nhiều. Một đầu bài còn quá nhiều dữ liệu trống tư vấn sao. Cá nhân e mấy cái xe toàn vay một nửa, có cái vay cả, mua xon gcoi như ko có số tiền đó là thanh thản ngay thôi.

bbuct

Xe tải
theo e thì cái gì sinh lời hãy vay trả lãi, đó là kinh doanh, còn nếu chỉ là tiêu sản thì em chỉ mua những thứ đủ tiền mua đứt cmnl, chưa đủ tiền thì nhịn xài thêm 1 thời gian tích lũy
đồng quan điểm, nó là tiêu sản nên vay + nó mất giá hàng năm nữa thì cụ xót chẳng giám đi đâu

cusao

Xe lăn
Em đã vay để tiêu dùng 1 lần và sau đó em chừa đến nay và tự thề độc rằng dù có chết cũng không vay tiêu dùng.
Bởi vì. Sau khi vay để mua sắm tiêu dùng thì từ lức mua được đến lúc trả xong thì gia đoạn này là vô nghĩa về cảm xúc để hưởng thụ. Cảm xúc về hưởng thụ sẽ phục hồi đầy đủ khi đã hoàn tất việc xoá sổ khoản vay.
Như vậy, với em thì vay tiêu dùng là 1 hành vi dại dột của mình vì lợi ích thật sự chỉ mang lại cho người bán sf dịch vụ chứ không mang lại cho người mua. Vậy ta chẳng nên làm việc vô ích nếu đã biết nó vô ích

sskkb

Xe điện
Em cũng nghĩ như này nên mới lăn tăn ạ
Nhưng cảnh gia đình về quê cứ phải chờ đợi xe cộ nhìn cũng thương bọn trẻ :(
Năm nay thấy xe cũng đang giảm phí trước bạ nên cũng muốn mua cụ ạ
Em toàn vay đi vay, tiêu sản hay sinh sản thì cũng vay, quan trọng là mình không phải trả luôn 1 cục. Tiền thừa mình để làm việc khác, em đã từng mua cái xe 1 tỏi khi chỉ có 600 trong tay, vay 70%, trả trước 300. Với 300 còn lại em quăng vào đầu tư và tiền lãi từ 300 đó đủ để em trả lãi ngân hàng trong 5 năm sau đó. Kết quả là sau 5 năm, em có 1 cái xe 1 tỏi (giá trị sau 5 năm thì chỉ còn chừng 550) và vẫn còn 300tr tiền mặt (thực ra là nhiều hơn vì lãi đầu tư nhiều hơn lãi trả bank)

Nhưng làm như vậy ko dễ :) nếu cụ ko có kinh nghiệm đầu tư mà vẫn muốn mua xe nhiều hơn số tiền đang có thì chỉ cần tính toán dòng tiền hàng tháng cụ có để trả tiền lãi bank là được. Tính luôn là trong suốt thời gian vay (4-6 năm tùy cụ) cụ có thể duy trì được khoản tiền đó hàng tháng ko. Xe cũ vay tối đa 70%, xe mới có thể lên tới 90%. Lãi trung bình giờ khoảng 12-13%/năm, cụ cứ nhân với số tiền cụ định vay rồi chia ra hàng tháng là được. Các bank cho vay dư nợ giảm dần, nên căng nhất là năm đầu thôi, các năm sau tiền lãi ít dần mà nếu lương cụ tăng thì còn thoải mái hơn :))

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Các cụ cứ dọa thế nhở, hồi đầu năm em lấy con xe mà em còn đi vay 75% tiền cọc, trong tk có mỗi 5 củ mà bắt cọc luôn 20 củ vẫn phải xoay để nộp luôn vì trong kho của showroom còn mỗi 1 con mình thích, em bị sâu dọa có ông cũng nhăm nhe rồi

Langthang_Mercedes

Xe container
Các cụ cứ dọa thế nhở, hồi đầu năm em lấy con xe mà em còn đi vay 75% tiền cọc, trong tk có mỗi 5 củ mà bắt cọc luôn 20 củ vẫn phải xoay để nộp luôn vì trong kho của showroom còn mỗi 1 con mình thích, em bị sâu dọa có ông cũng nhăm nhe rồi
Khác nhau rất nhiều à nha!

Cụ vay 99.99% nhưng tài sản cụ đã có sẵn nấp ở trong đất trong nhà hoặc dòng tiền tương lai sẽ về khác với chỉ có nhõn bằng ấy và lương/thu nhập hàng tháng (tính cua trong lỗ). Việc vay của cụ cũng tương đương với việc có thừa tiền mặt vẫn vay, phần tiền kia làm vốn kinh doanh sinh lời ở job khác .

thanhhaicb

Xe hơi
Website
bdsthanhhai.com
Nếu còn trẻ thì vay thoải mái, thích là nhích, còn dừ rồi gì vừa sức mà tính; Có cái xe phục vụ gia đình vợ con nó cũng rất thuận tiện, nâng cấp được khoản đi lại.

caisua

Xe lăn
Nếu còn trẻ thì vay thoải mái, thích là nhích, còn dừ rồi gì vừa sức mà tính; Có cái xe phục vụ gia đình vợ con nó cũng rất thuận tiện, nâng cấp được khoản đi lại.
Ơ em tưởng già rồi thì sức khỏe và thời gian hưởng thụ chả còn bao nhiêu nên phải mua gấp chứ ko hết xừ cơ hội, sau toàn đi xe còi ủ điếc tai mà nằm trên đấy ngật ngưỡng rồi dây dợ truyền thuốc truyền nước rối mắt lắm

Langthang_Mercedes

Xe container
Ơ em tưởng già rồi thì sức khỏe và thời gian hưởng thụ chả còn bao nhiêu nên phải mua gấp chứ ko hết xừ cơ hội, sau toàn đi xe còi ủ điếc tai mà nằm trên đấy ngật ngưỡng rồi dây dợ truyền thuốc truyền nước rối mắt lắm
Cụ ấy nói vừa sức mà tính đấy thôi. Già rồi hưởng kiểu vay trả của trẻ con có chịu nổi nhiệt không?

Lucas_lee

Xe tăng
Thế mới thấy khả năng quản lý tài chính cá nhân của nhà mình chưa tốt nên mới đi hỏi câu này. Về cơ bản, cần cân đối được Thu nhập và Chi phí hàng tháng. Bên cạnh đó là bài toán Lợi ích - Chi phí của việc mua và sử dụng chiếc xe.
Cân đối được 2 thứ này là ra được quyết định mua được xe, và quyết định vay hay không vay.
Thông thường, số tiền trả nợ hàng tháng chỉ nên chiếm tối đa 30% tổng thu nhập mỗi tháng, nếu vượt hơn sẽ có nguy cơ áp lực quá lớn. Còn có khoản bất thường sẽ trả vào, cái này riêng.
Ngoài ra, có 1 số mẹo của đội ngân hàng sẽ tư vấn cho khách vay nếu 1-2 năm đầu chưa có nhiều tài chính nhưng trong tương lai sẽ có những khoản thu nhập bất thường hoặc thu nhập tăng lên.
Tại sao em nói vậy, vì e mua nhà hay xe đều đi vay. Mua xe và nhà đều vay khoảng 40% giá trị xe hoặc nhà. Trộm vía thường trả hết nợ trước thời hạn. Vì khi vay mượn vào, mình sẽ có động lực để tích cóp trả nợ hơn, cân đối để loại bỏ những khoản chi không chính đáng.

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Thế mới thấy khả năng quản lý tài chính cá nhân của nhà mình chưa tốt nên mới đi hỏi câu này. Về cơ bản, cần cân đối được Thu nhập và Chi phí hàng tháng. Bên cạnh đó là bài toán Lợi ích - Chi phí của việc mua và sử dụng chiếc xe.
Cân đối được 2 thứ này là ra được quyết định mua được xe, và quyết định vay hay không vay.
Thông thường, số tiền trả nợ hàng tháng chỉ nên chiếm tối đa 30% tổng thu nhập mỗi tháng, nếu vượt hơn sẽ có nguy cơ áp lực quá lớn. Còn có khoản bất thường sẽ trả vào, cái này riêng.
Ngoài ra, có 1 số mẹo của đội ngân hàng sẽ tư vấn cho khách vay nếu 1-2 năm đầu chưa có nhiều tài chính nhưng trong tương lai sẽ có những khoản thu nhập bất thường hoặc thu nhập tăng lên.
Tại sao em nói vậy, vì e mua nhà hay xe đều đi vay. Mua xe và nhà đều vay khoảng 40% giá trị xe hoặc nhà. Trộm vía thường trả hết nợ trước thời hạn. Vì khi vay mượn vào, mình sẽ có động lực để tích cóp trả nợ hơn, cân đối để loại bỏ những khoản chi không chính đáng.
Tiêu chuẩn kép thế này mà mua được xe thì là thiên tài rồi, mấy % trên OF thôi.

Vay mua xe gia đình trả được nợ là tốt rồi lại còn lợi ích với chi phí mua xe nữa thì đi thuê cho nhanh. Mua xe cho công việc thì là phạm trù khác.

botmingoc

Xe tải
Cụ chủ ko biết về lập kế hoạch tài chính cá nhân. Phải bắt đầu từ nguồn thu nhập của gia đình cụ, sau khi trừ hết chi phí cố định bắt buộc, đầu tư, tiết kiệm cho tương lai… thì còn dư được bao nhiêu để mua xe + nuôi xe. Nhu cầu như cụ mô tả thì hoàn toàn là cá nhân, ko đẻ ra tiền, mỗi tháng nuôi nó + trả nợ mà tài chính eo hẹp thì buốt ruột lắm đấy, nhất là nó cứ khấu hao mất giá trị dần. Thuê xe dịp tết, cụ cứ thuê xông xênh lên 2 tháng đi, đầy xe, rồi lúc đấy mà nghĩ xem có thật sự cần ko. Vẫn rẻ chán so với ôm nợ cố một con xe mới.

Txpt

Xe tải
Chả có mẫu số chung nào hết. Năm 2016 vừa mua xong nhà, trong túi ko có 1 đồng. Cũng tầm tháng này chở con gái 6t xmay, con gái kêu lạnh quá bố ơi, đang đi đoạn Láng Hạ 2 bố con phi vào Mazda nghía con Mazda 3 xong về. Hôm sau vay sẽ 20 củ đem cọc rồi gọi bank đòi vay 100%, bank bảo cho vay 90% mình bảo thôi. Gọi tiếp bank gì quân đội, nó bảo cminh thu nhập cho vay 100%, mình bảo chịu, nó lại hỏi có gì thế chấp ngoài xe ko, mình bảo nhà vừa mua xong nhưng thế chấp thì thôi, nó bảo à mới mua nhà OK 100%. Tiếp tục gọi bạn vay tiền đăng ký hehe. Tđn hôm sau đi qua lại vào nhìn con CX5 2.5 1 cầu gọi vợ bảo thay đổi nhé, vợ ngần ngừ thì mình chốt cmn xong với hãng. Sau đó đăng ký đi học bằng lái.
Tóm lại mua con xe CX5 cả đăng ký 1tỷ 1 trăm 40tr trong túi có 1.4tr thế thôi.

duongqua

Xe container
Chả có mẫu số chung nào hết. Năm 2016 vừa mua xong nhà, trong túi ko có 1 đồng. Cũng tầm tháng này chở con gái 6t xmay, con gái kêu lạnh quá bố ơi, đang đi đoạn Láng Hạ 2 bố con phi vào Mazda nghía con Mazda 3 xong về. Hôm sau vay sẽ 20 củ đem cọc rồi gọi bank đòi vay 100%, bank bảo cho vay 90% mình bảo thôi. Gọi tiếp bank gì quân đội, nó bảo cminh thu nhập cho vay 100%, mình bảo chịu, nó lại hỏi có gì thế chấp ngoài xe ko, mình bảo nhà vừa mua xong nhưng thế chấp thì thôi, nó bảo à mới mua nhà OK 100%. Tiếp tục gọi bạn vay tiền đăng ký hehe. Tđn hôm sau đi qua lại vào nhìn con CX5 2.5 1 cầu gọi vợ bảo thay đổi nhé, vợ ngần ngừ thì mình chốt cmn xong với hãng. Sau đó đăng ký đi học bằng lái.
cụ nói thêm cv của cụ với khả năng kiếm hàng tháng đều đặn của cụ là bn thì mng mới dám theo cụ thế này,chứ thu nhập hàng tháng tắc bụp hoặc đều đều vài ba triệu/1 tháng em e là bán nhà trả cho cái xe :D

CancelMan

Xe máy
Cụ chất đấy! Chắc có vài miếng đất lận lưng rồi hử =))

MB62s

Xe đạp
Híc, e đọc nhiều bài từ FB đến trên này, 2020 e vay 80% xong đọc qua lại cứ thấy dốt dốt. May đọc còm của cụ e cũng thấy đc động viên hơn nhiều.

E tâm sự chút. Hồi 2020, do dịch bệnh mà các cụ ở quê xa, khi đó e 27 tuổi, xe công cộng không có, e cũng 1 phần thích ê tô. Rồi húng lên cũng rút 1 phần tài khoản chứng khoán ra đủ 250tr (trả trước 20% + đăng ký đăng kiểm) quất luôn 1 chiếc CX-5 Pre mới coong' =)) xếp hàng 2 tháng trời, xe về ODO 7km vừa ra xưởng, bốc xuống xe vận chuyển cái là anh sale gọi e xuống lấy ngày liền (e còn chưa đc lấy xe về do phải làm thủ tục cắm vào bank và cho bank bốc biển )

Tính ra thời điểm đó là: Mỗi tháng trả gốc lãi hơn 15tr + gần 5tr/tháng nuôi xe. Thế mà tằng tằng tháng nào cũng trôi và chi tiêu thì vẫn được đều đặn như hồi chưa nuôi xe nuôi bank, chiếc đó thì đúng là chiếc xe đầu tiên của e mà đến 15/3/2023 bán để nâng đời rồi cũng nhớ mãi. Hehe.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chào các cụ
Tài chính em thì có 500 nhưng mong muốn SUV để đi gia đình cho thoải mái. Cũng đang tính mua xe cũ nhưng ngại khoản chả biết gì về xe nên em không check được
Xe mới thì em đang hướng tới Tucson, bạn bè thì khuyên VF7 :(
Nhưng khoản vay hơn 50% nên chưa chốt
Xe thì cũng chưa có kế hoạch chạy công việc, mới có mục đích đưa gia đình về quê, đi chơi loanh quoanh hà nội cuối tuần.
Nhờ các cụ tư vấn ạ :(
Thằng nào khuyên VF7 nên xóa số và bỏ chơi với nó. Bạn đểu đấy.