[Funland] Các cụ mua xe thì vay bao nhiêu phần trăm giá trị xe ạ?

Mzc

Xe điện
Giờ xe cũ rẻ bèo, chứ tiền ít còn đú xe điện thì em chịu đấy. Xe cũ 300-500 đầy mà thiếu gì đâu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em cũng nghĩ như này nên mới lăn tăn ạ
Nhưng cảnh gia đình về quê cứ phải chờ đợi xe cộ nhìn cũng thương bọn trẻ :(
Năm nay thấy xe cũng đang giảm phí trước bạ nên cũng muốn mua cụ ạ
Theo em thì cụ làm con sedan hạng B là vừa miếng, đỡ phải suy nghĩ nhiều.

vkthang

Xe container
Chào các cụ
Tài chính em thì có 500 nhưng mong muốn SUV để đi gia đình cho thoải mái. Cũng đang tính mua xe cũ nhưng ngại khoản chả biết gì về xe nên em không check được
Xe mới thì em đang hướng tới Tucson, bạn bè thì khuyên VF7 :(
Nhưng khoản vay hơn 50% nên chưa chốt
Xe thì cũng chưa có kế hoạch chạy công việc, mới có mục đích đưa gia đình về quê, đi chơi loanh quoanh hà nội cuối tuần.
Nhờ các cụ tư vấn ạ :(
SUV thì phải là Ford Everest hay Fortuner trở lên chứ cụ, Tucson chỉ là CUV thôi.

Vay bao nhiêu do thu nhập của mình quyết định, thu nhập ít, không đều muốn vay nhiều ngân hàng họ cũng từ chối. Em vay mua xe lần nào cũng hơn 50% cả đây ;)

vanhai493

Xe điện
Chào các cụ
Tài chính em thì có 500 nhưng mong muốn SUV để đi gia đình cho thoải mái. Cũng đang tính mua xe cũ nhưng ngại khoản chả biết gì về xe nên em không check được
Xe mới thì em đang hướng tới Tucson, bạn bè thì khuyên VF7 :(
Nhưng khoản vay hơn 50% nên chưa chốt
Xe thì cũng chưa có kế hoạch chạy công việc, mới có mục đích đưa gia đình về quê, đi chơi loanh quoanh hà nội cuối tuần.
Nhờ các cụ tư vấn ạ :(
Về quê thì xem quê cách bao xa
Rồi nếu thuê xe thì giá sao
Quê vợ mình cách 250km
Nếu thêu xe riêng thì 3tr 1 lượt
Còn xe ghép thì 1tr1-1tr2 tùy dịp lễ tết
Đi xe khách thì tầm 200/1 vé, cả xe taxi ra bến là tầm 600k

Nếu mua xe thì lãng phí vì 1 năm về ngoại dc 2,3 lần
Nhà nội thì 60-70km thì đi xe khách 80k/1ve rất tiện
Mua xe để ở cc thì mất 1tr/tháng. Chưa kể để ngoài bị vặt gương, cam. Có ông bị đập kính
Sau cùng ko mua xe mà mua mảnh đất 1 tỏi
3 năm nữa tích cóp dc 1 tỏi thì xem xét nhu cầu

• Vodka
Reactions: CFY

Rivers

Xe container
Nguyên tắc của em là không quá 50% số tiền mặt tích lũy được.
Em thì cứ đủ một khoản tích lũy tạm đảm bảo an toàn trước những biến động tài chính rồi mới bắt đầu tính đến mua xe. Thực tế nếu đi ít thì riêng tiền gửi xe đã đủ đi taxi cả tháng, còn nếu ở tỉnh sẽ xông xênh hơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
E thấy những người làm vận tải, có nghĩa là họ lái xe thành thạo nhưng chưa có đk mua xe thì họ thuê đơn giản.
Nhưng với những người lái ít thì thuê xe khá ngại vì lái xe không quen, ngoài ra trục trặc giữa đường nếu có nữa.
Ngoài ra vào các dịp lễ thì thuê xe cũng không dễ, thường là phải đặt trước cả tháng mới có xe thuê.
Cá nhân em thì e thích chạy xe mình hơn là mượn xe người khác, dù có thể xe người khác ngon hơn xe mình, vì đơn giản mình lái quen xe mình hiểu xe mình như nào.
Cụ không hiểu ý em (cụ phải đọc bài em quote của cụ chủ ấy), chưa có xe về quê thì thuê có xe tài xế luôn cho nhanh khỏi tự lái gì cho rách việc, cho con đỡ phải hóng xe khách như cụ chủ nói. Tiền mình chưa mua xe gửi ngân hàng đẻ ra lãi không dùng lúc này thì dùng lúc nào? Nếu muốn mọi thứ hoàn hảo thì lập kế hoạch, Lễ hay Tết, mưa hay gió cũng chả có gì khó khăn miễn có đủ tiền.

Phần mua xe thì liên quan đến vướng mắc tài chính, đang bàn trong Thớt đây thôi, ai chả muốn có xe riêng mà chưa đủ điều kiện mới phải bàn bàn bàn..... :D

Tuấn 3s

Xe tăng
Nhà em cũng vay nè, quan điểm vay hay chỉ mua trong số tiền đang có thì tuỳ người, miễn trả lãi đc và ko ảnh hưởng đến cuộc sống bình thường trong vài năm tới thì cứ vay thôi ạ. Chứ mà nghĩ "thôi đừng vay, chỗ tiền đó găm mảnh đất để dăm năm nó gấp đôi gấp ba, còn xe là tiêu sản" thì lại khác ^^
Em đọc thấy cụ chưa mua xe, nên con xe đầu em đề xuất mua xe cũ thôi ạ, dạng nồi đồng cối đá ko có j để hư ấy, đi vài ba năm xong tính tiếp là phương án ít rủi ro + dễ thực hiện nhất.

Fan gentra

Xe điện
chờ đợi gì cụ ?? cụ thuê hẳn 1 chuyến xe chẳng phải đợi bố con thằng nào cả ..mà về quê uống rượu thoải mái ..mua xe thì có bấy nhiêu mua bấy nhiêu thôi ..vạy rồi lúc trả ngại lắm ..thật luôn.

• Vodka

viet7500

Xe buýt
Cá nhân em nếu vào trường hợp của cụ, thì mua cái xe nào đủ dùng thôi, ko vay làm gì.
Thậm chí E còn phải để dư ra chút, đề phòng những khoản chi bất thường cụ ạ!

• Vodka

Tuấn 3s

Xe tăng
Chuẩn xác
Em cứ lướt mà chơi, 🤣🤣🤣🤣.
Đang đi ciaz lướt 2020, sang năm lên con outlander 2021 là ok, tầm 650 cụ
Em có kèo Outlander ngon lắm, mà ứ chờ đc (anh chị chủ chưa đổi), nên cắn răng nhảy hố vôi trước :))

pisces_hn

Xe container
cụ có 500tr thì mua cái xe 200 250tr là ok rồi

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mua xong cái xe thì tiền dư bằng cái xe.
Vay làm gì

materazzi

Xe hơi
Bạn em mua toàn santafe, kia sportage hơn tỏi các kiểu nhưng toàn vay bank quá nửa. Tùy nhu cầu thôi nếu k nhu cầu đi xa, đi đèo dốc hoặc cần đi tiếp khách thì k cần xe to. Trừ khi cụ dư dả có thu nhập cao ổn định thì múc 1 lần cũng dc. hồi em mua xe anh em cứ bảo vay thêm bank mua cái xe to to vào em bảo em chỉ có nhu cầu thế thôi, cần thì em mua dc k cần vay bank nhưng chỉ mua 500 là chốt thôi. Hồi giữa năm thây crv rẻ cũng có ý định đổi nhưng nghĩ lại thôi vì em làm cùng tòa nhà đang ở, hôm nào mưa thì chở ông con đi học,tháng về quê 1 lần cách 80km, xe đi 4 năm đc hơn 3 vạn ngày nào cũng đắp chiếu dưới gốc cây

tronganxn

Xe hơi
Năm đi khoảng 2 vạn đến 3 vạn thì mua. Năm đi 2, 3 nghìn thì thôi ạ

vkthang

Xe container
Cụ không hiểu ý em (cụ phải đọc bài em quote của cụ chủ ấy), chưa có xe về quê thì thuê có xe tài xế luôn cho nhanh khỏi tự lái gì cho rách việc, cho con đỡ phải hóng xe khách như cụ chủ nói. Tiền mình chưa mua xe gửi ngân hàng đẻ ra lãi không dùng lúc này thì dùng lúc nào? Nếu muốn mọi thứ hoàn hảo thì lập kế hoạch, Lễ hay Tết, mưa hay gió cũng chả có gì khó khăn miễn có đủ tiền.

Phần mua xe thì liên quan đến vướng mắc tài chính, đang bàn trong Thớt đây thôi, ai chả muốn có xe riêng mà chưa đủ điều kiện mới phải bàn bàn bàn..... :D
Cụ ngồi nói thì dễ rồi, cứ trải nghiệm thực tế mới thấy sở hữu xe nó chủ động hơn nhiều xe thuê còn đi xe khách là bất đắc dĩ rồi. Em vd đơn giản 2 tình huống:
- Đi chơi về muộn mưa gió xe bus thì nghỉ rồi taxi grab còn lâu mới gọi được.
- Nhà có việc cần về quê gấp thì nửa đêm lên xe phi về được luôn.

Thay vì thoải mái giờ giấc và chủ động sinh hoạt lại phải căng óc tính toán đi chơi về sớm không có hết xe thôi ở nhà cho lành.

Mua xe thì chỉ nên vay tầm 15-20% giá trị xe cho nhẹ gánh trả nợ cụ ạ. Chứ khi vay rồi thấy 1 tháng nó trôi nhanh kinh khủng. 500 giờ thừa sức mua được em gầm cao lướt hạng b rồi.

sony_2010

Xe điện
500 cố thêm mấy chục có thể nghĩ tới Xpander, Avanza Cross cũ đc rồi đừng dại vay mượn mua xe làm gì. Xe cũ ko biết cứ cho vào hãng check 1-2 là ok

Suri15

Xe Cứu Trợ
Tùy vào thu nhập của cụ chủ, cụ đâu nói vay 500tr thì bao lâu trả hết nợ đâu. Giả dụ cụ còn trẻ, công việc thu nhập ổn thì chiến thôi. Mà đâu cần mua con xe 1 tẻo, tầm đó cứ làm mấy em Xpander, XL7 cũng được, không cần oai, phải thực dụng.

Toilatoi242

Xe tăng
5xx tr giờ kiếm kheo khéo thì đc Sorento 2016-2017 bản xăng gen2 trợ lực điện cụ ợ.

Demchinhhang.net

Xe container
Đủ tới đâu mua tới đó. Chả vay mượn bố con thằng nào cả. Vay mượn nhọc lắm. Và cái xe nó chỉ là phương tiện.
Làm con ếch kếp cũ tầm 2,3 lít đầy. Xe đó lành còn 2 lít cất tủ cho vững.