[Funland] Các cụ mợ hiểu luật giúp e với. E bị chiếm đoạt mất 50tr khi đi mua nhà

Mrgum

Xe máy
Nếu bên Bán tự giải chấp và tự đưa trạng thái căn nhà về trạng thái không tranh chấp trong thời hạn 30 ngày thì bên Bán không vi phạm HĐ đặt cọc bạn à.

Bạn đang nhầm lẫn giữa cái bạn ký cam kết và giữa cái bạn kỳ vọng được bên Bán cam kết.

vanhai493

Xe điện
cắm sổ thì k sao đâu. chứng tỏ nó OK thì thằng bank mới cho cắm sổ.
chỉ là họ vay nóng đâu đó để nhổ ra, rồi mình bơm tiền cho họ là dc
trc mình mua căn cc đang ở cũng thế. chủ nhà + cò vay đâu đó nhổ sổ, m cầm sổ đỏ tại phòng công chứng, lăn tay các kiểu m mới bắn gần 2 tỏi vào nhà kia, giữ lại 50 củ, khi nào sổ có tên mình thì m bank nốt 50 củ còn lại.

Hoài An 05

Xe đạp
Cụ yêu cầu những thông tin gì cần thiết thì cụ phải yêu cầu trước khi ký hợp đồng đặt cọc. Ai biết cụ cần gì mà họ nói ra. Cụ yêu cầu gì thì viết vào hợp đồng đặt cọc ấy ạ.
Ký rồi thì lời nói gió bay.
Giả sử, cụ yêu cầu đất này đào sâu 3 mét không có mộ mả, họ cũng đồng ý bằng lời nói chấp nhận, nhưng nếu không ghi thành văn bản thì cụ đào đất lên có mộ mả cụ không mua nữa cụ vẫn mất tiền đặt cọc.
Xã hội nó khắc nghiệt vậy đấy. Cứ bút sa là gà chết.
trong trường hợp người bán cố ý lừa đảo thì sao cụ?

QD092000

Xì hơi lốp
Phải theo hợp đồng chứ.
Mà họ tự rút sổ về thì mua có j đâu. Chỉ cảm tính ko thích nữa ko mua thì phải chấp nhận thôi.

vanhai493

Xe điện
khi người bán bán 1 sản phẩm thì phải nói rõ tình trạng sản phẩm đó cho người mua biết chứ đúng ko ạ? vì tiêu chí đó có thể tác động đến quyết định mua hàng của người mua mà cụ, nếu họ nói e sổ đang thế chấp thì e sẽ ko mua
nhưng họ k minh bạch, kiểu như cụ bị lừa. nhưng vì cái đó KO có trong giấy cọc, nên giả sử cụ có kiện thì e rằng khó thắng.
chắc nhờ luật sư DurexXL tư véo

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
cái chính là họ ko nói với e là tại thời điểm ký đặt cọc thì sổ đỏ đang thế chấp NH, nếu lúc đó biết căn nhà đang thế chấp NH e sẽ ko mua
Thực ra căn nhà có đang thế chấp NH hay ko thì họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ.
Nghĩa vụ của họ là đến ngày mua bán họ có đủ giấy tờ hợp pháp ký HĐ mua bán với mợ là được.
Chuyện căn nhà đã từng là thế chấp NH (sau khi giải chấp thì họ mới cầm sổ đỏ về đc chứ) đâu có ảnh hưởng đến bất cứ chuyện gì và họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ, chuyện cũng bình thường thôi.
E nghĩ mợ nên mua bán tiếp bình thường, nhưng nếu có người trong nghề đi cùng để check các giấy tờ ok thì tốt

hanoi1971

Xe tải
Cách đây 1 năm tôi cũng tìm mua nhà. Gặp bên bán nào tôi cũng xin cho xem sổ đỏ. Gặp không ít trường hợp sổ đang ở NH. Có mấy bên bán cũng cự lại bảo cho xem tiền, tôi mở điện thoại cho xem số dư tài khoản ngay. Nói chung, giao dịch mua bán nhà đất sẽ rất dễ dàng và nhanh chóng nếu đạt cả hai điều kiện sau:
- Bên bán muốn bán và sổ đỏ đang ở trong két.
- Bên mua muốn mua và tiền đang ở trong két hoặc trong tài khoản.

Trong câu chuyện của chủ thớt, bên bán cố tình giấu thông tin. Tuy nhiên, cụ chủ cũng thiếu kinh nghiệm nên xảy ra cơ sự này.

Hieumos

Xe container
Chủ thớt sai rồi, tiền cọc không đòi được đâu.

Chủ nhà không có nghĩa vụ phải tự khai sổ đỏ đang cắm ngân hàng và các thông tin khác, nếu người mua không hỏi. Các thông tin quan trọng thỏa thuận cần phải ghi rõ trong hợp đồng đặt cọc.

Chủ nhà chỉ có nghĩa vụ là đến đúng ngày giờ phải rút được sổ ra để làm thủ tục mua bán.

ngoctu2109

Xe tăng
Cái chính cũng từ mợ ko tìm hiểu kỹ trc khi mua, với tài sản lớn như thế mình phải nắm rõ các thứ cần có trc khi mua, trước khi giao dịch thì hỏi làm rõ những vấn đề đó rồi mới quyết định đặt cọc.

Giờ hợp đồng đặt cọc chưa hết hạn, họ tự giải chấp thì mợ cứ triển mua bán bình thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
mà cụ chủ mua nhà cũng chủ quan quá, ngày trc mình đi xem, xong về còn bàn bạc chán chê
rồi 1,2 hôm sau mình sẽ quay lại, hỏi hàng xóm xem nhà đó thế nào, sao lại bán đi, rồi khu đó ở OK không? an ninh như nào, mưa có ngập ko ...
rồi chủ nhà ở đó có ng mất ko...

edc

Xe lăn
Năm 2010 em mua nhà + nội thất (tiền em thanh toán còn thiếu 10tr). Nó xin ở nhờ vài hôm, em cũng đồng ý. Trong thời gian ở nhờ nó âm thầm chuyển hết cả đồ. Sau em cũng thôi vì tiền đã thanh toán, có ý kiến nó lại dừng mịa thời gian sang tên mất việc :D

DurexXL

Xe lăn
Thực ra căn nhà có đang thế chấp NH hay ko thì họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ.
Nghĩa vụ của họ là đến ngày mua bán họ có đủ giấy tờ hợp pháp ký HĐ mua bán với mợ là được.
Chuyện căn nhà đã từng là thế chấp NH (sau khi giải chấp thì họ mới cầm sổ đỏ về đc chứ) đâu có ảnh hưởng đến bất cứ chuyện gì và họ ko có nghĩa vụ phải nói với mợ, chuyện cũng bình thường thôi.
E nghĩ mợ nên mua bán tiếp bình thường, nhưng nếu có người trong nghề đi cùng để check các giấy tờ ok thì tốt
Lão đúng
Việc đủ giấy tờ vào hạn chót theo HĐ cọc là việc của bên bán
Giữa chừng hủy mua là lỗi của bên mua

Năm 2010 em mua nhà + nội thất (tiền em thanh toán còn thiếu 10tr). Nó xin ở nhờ vài hôm, em cũng đồng ý. Trong thời gian ở nhờ nó âm thầm chuyển hết cả đồ. Sau em cũng thôi vì tiền đã thanh toán, có ý kiến nó lại dừng mịa thời gian sang tên mất việc :D
Giờ nhà đấy tăng giá gấp trăm lần trị giá số đồ họ lấy rồi đấy cụ nhỉ?

niceshot

Xe container
1. Việc chủ nhà đang thế chấp căn nhà để vay tiền NH là rất bình thường. Không có rủi ro gì cả nếu họ cam kết tự trả tiền thế chấp để lấy sổ đỏ về. Thực ra, cụ hoàn toàn có thể hợp tác với họ trong việc trả tiền trực tiếp cho NH để giải chấp sổ đỏ.

2. Lúc cụ đến xem nhà có hỏi xem sổ đỏ và tình trạng thế chấp căn nhà ko? Nếu ko có trao đổi gì về các nội dung đó thì khó bắt bẻ họ lắm.

3. Giờ họ cũng thiện chí nhận sẽ tự giải chấp sổ đỏ, thì có rủi ro gì cho việc cụ mua nhà nữa đâu. Cụ lại dựa vào cảm giác không thoải mái để quyết định không mua nữa thì không đòi được cọc là hợp tình hợp lý!

Huthasa

Xe container
Các cụ mợ hiểu luật tư vấn giúp e với (e xin phép che thông tin cá nhân để tránh phiền hà có thể xảy ra cho các bên )

Ngày 4/2 e có tìm đc 1 căn nhà đc rao trên FB, 2 vợ chồng e đến xem và thấy ưng căn nhà này, sau khi hỏi thăm vài thông tin liên quan và thỏa thuận giá cả thì vợ chồng e đồng ý mua căn nhà. Chủ nhà sống ở HN nên ko có nhà, mà người đại diện bán nhà là một người công chứng viên, chỗ thân quen của chủ nhà. 2 bên thỏa thuận xong, bên bán yêu cầu đặt cọc và e có chuyển khoản 50tr tiền đặt cọc vào stk của chủ nhà, xong xuôi các bên về chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ, tiền nong để chờ đến ngày xoay đủ tiền thì làm hợp đồng.

10 ngày sau, 14/2, anh công chứng viên kia gọi cho e bảo hiện tại sổ đỏ căn nhà đang đc thế chấp tại ngân hàng, tiền thế chấp khoảng 1.6 tỷ, và yêu cầu e khi nào chuẩn bị đủ tiền sẽ cùng anh ta và bên chủ nhà đi rút sổ và xóa thế chấp sau đó sẽ về ký công chứng hợp đồng. E bị bất ngờ và ko hài lòng về điều này, vì hôm e đến xem nhà bên bán ko ai nói e biết việc sổ đỏ đang thế chấp NH, và e cũng thấy rủi ro với phương án họ đưa ra. E ko đồng ý và làm căng lên, một lúc sau họ nói rằng sẽ tự rút sổ đỏ và xóa thế chấp, chỉ cần e giữ nguyên cam kết mua bán. Nhưng e thấy ngay từ đầu họ đã ko thành thật và minh bạch đầy đủ thông tin cho e nên e quyết định ko mua nữa.

Sau một hồi tranh cãi qua lại e vẫn cương quyết hủy, ko mua nữa. Họ nói nếu ko mua thì cứ theo hđ đặt cọc mà làm, tức là e sẽ mất 50tr tiền cọc nếu e ko mua. E thấy mình hoàn toàn ko có sai gì cả, vì ngay từ lúc đầu bên họ đã ko minh bạch, che dấu thông tin việc sổ đỏ đang thế chấp NH, đến khi e biết sự thật e hủy bỏ giao dịch, ko thích mua của nhà này nữa. E lần đầu tiền đi mua nhà đất, ko có tí kiến thức kinh nghiệm nào nên cũng thấy mình ngu ngơ. Nhưng nếu họ nói với e ngay từ đầu thì bây giờ e hủy e sẽ chấp chận mất tiền cọc. Nhưng họ đã ko nói gì, e cảm giác như mình bị lừa vậy.

Giờ e muốn lấy lại 50tr tiền cọc của e, đó là công sức lao động vất vả và bao năm tháng tích cóp của vợ chồng e, là ước mơ sở hữu một ngôi nhà để thoát kiếp đi ở trọ, đối với nhiều người thì 50tr đó chỉ bằng chuyến đi chơi hoặc vài bữa nhậu, nhưng đối với e thì nó là bỉm sữa, thuốc men, học hành của các con e trong cả năm trời. E đã nói chuyện với chủ nhà, đã nhượng bộ, đã rất cầu thị, đã xin lỗi nếu như có gây ra bất tiện gì cho họ, chỉ mong họ trả lại e số tiền cọc. Nhưng họ trả lời rất dửng dưng: “cứ theo hợp đồng mà làm”. Nhiều người nói e thôi chấp nhận mất tiền để làm bài học, vì kiện cáo chỉ mất thêm mà chưa chắc đã lấy lại đc tiền, vì bên kia họ là công chứng viên, là người biết sử dụng luật, chủ nhà là chủ doanh nghiệp, có tiền bạc, quan hệ. Sợ dân lao động phổ thông như e ko đấu lại đc, nhưng để mất oan 50tr e thấy rất đau xót.

Các cụ mợ am hiểu luật pháp xem xét giúp e trường hợp này với, phân tích giúp e đúng sai thế nào, xem e có khả năng lấy lại đc tiền ko và e phải làm thế nào để lấy lại đc ạ. E cám ơn các cụ mợ đã đọc bài ạ

Họ rút sổ thì cụ có gì mà quay xe?

xukute

Xe tăng
Chủ họ thiện chí bán, họ vay ngoài để rút sổ mà cụ không mua nữa.
Lỗi đó do cụ, nên chấp nhận mất cọc.
Còn không muốn mất cọc thì phải gấu nguyên con chứ áp dụng đòi tiền hiền hòa thì ko đòi được đâu, vì giấy trắng mực đen.
Trước em mua nhà cũng gặp như cụ thôi.
Chủ cắm ngân hàng, bảo em đưa tiền để rút sổ, em ko chịu. Họ phải vay nóng bên ngoài để rút sổ ra cho mình. Chả có gì phải sợ cả. Cụ không mua là do cụ, chứ không phải do họ nhé.
Họ ko rút thì phải đền cọc cho mình, còn họ rút sổ mà mình ko mua là mình mất.
Chấp nhận luật chơi đi nhé.

MuathuHN252

Xe cút kít
Các cụ mợ hiểu luật tư vấn giúp e với (e xin phép che thông tin cá nhân để tránh phiền hà có thể xảy ra cho các bên )

Ngày 4/2 e có tìm đc 1 căn nhà đc rao trên FB, 2 vợ chồng e đến xem và thấy ưng căn nhà này, sau khi hỏi thăm vài thông tin liên quan và thỏa thuận giá cả thì vợ chồng e đồng ý mua căn nhà. Chủ nhà sống ở HN nên ko có nhà, mà người đại diện bán nhà là một người công chứng viên, chỗ thân quen của chủ nhà. 2 bên thỏa thuận xong, bên bán yêu cầu đặt cọc và e có chuyển khoản 50tr tiền đặt cọc vào stk của chủ nhà, xong xuôi các bên về chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ, tiền nong để chờ đến ngày xoay đủ tiền thì làm hợp đồng.

10 ngày sau, 14/2, anh công chứng viên kia gọi cho e bảo hiện tại sổ đỏ căn nhà đang đc thế chấp tại ngân hàng, tiền thế chấp khoảng 1.6 tỷ, và yêu cầu e khi nào chuẩn bị đủ tiền sẽ cùng anh ta và bên chủ nhà đi rút sổ và xóa thế chấp sau đó sẽ về ký công chứng hợp đồng. E bị bất ngờ và ko hài lòng về điều này, vì hôm e đến xem nhà bên bán ko ai nói e biết việc sổ đỏ đang thế chấp NH, và e cũng thấy rủi ro với phương án họ đưa ra. E ko đồng ý và làm căng lên, một lúc sau họ nói rằng sẽ tự rút sổ đỏ và xóa thế chấp, chỉ cần e giữ nguyên cam kết mua bán. Nhưng e thấy ngay từ đầu họ đã ko thành thật và minh bạch đầy đủ thông tin cho e nên e quyết định ko mua nữa.

Sau một hồi tranh cãi qua lại e vẫn cương quyết hủy, ko mua nữa. Họ nói nếu ko mua thì cứ theo hđ đặt cọc mà làm, tức là e sẽ mất 50tr tiền cọc nếu e ko mua. E thấy mình hoàn toàn ko có sai gì cả, vì ngay từ lúc đầu bên họ đã ko minh bạch, che dấu thông tin việc sổ đỏ đang thế chấp NH, đến khi e biết sự thật e hủy bỏ giao dịch, ko thích mua của nhà này nữa. E lần đầu tiền đi mua nhà đất, ko có tí kiến thức kinh nghiệm nào nên cũng thấy mình ngu ngơ. Nhưng nếu họ nói với e ngay từ đầu thì bây giờ e hủy e sẽ chấp chận mất tiền cọc. Nhưng họ đã ko nói gì, e cảm giác như mình bị lừa vậy.

Giờ e muốn lấy lại 50tr tiền cọc của e, đó là công sức lao động vất vả và bao năm tháng tích cóp của vợ chồng e, là ước mơ sở hữu một ngôi nhà để thoát kiếp đi ở trọ, đối với nhiều người thì 50tr đó chỉ bằng chuyến đi chơi hoặc vài bữa nhậu, nhưng đối với e thì nó là bỉm sữa, thuốc men, học hành của các con e trong cả năm trời. E đã nói chuyện với chủ nhà, đã nhượng bộ, đã rất cầu thị, đã xin lỗi nếu như có gây ra bất tiện gì cho họ, chỉ mong họ trả lại e số tiền cọc. Nhưng họ trả lời rất dửng dưng: “cứ theo hợp đồng mà làm”. Nhiều người nói e thôi chấp nhận mất tiền để làm bài học, vì kiện cáo chỉ mất thêm mà chưa chắc đã lấy lại đc tiền, vì bên kia họ là công chứng viên, là người biết sử dụng luật, chủ nhà là chủ doanh nghiệp, có tiền bạc, quan hệ. Sợ dân lao động phổ thông như e ko đấu lại đc, nhưng để mất oan 50tr e thấy rất đau xót.

Các cụ mợ am hiểu luật pháp xem xét giúp e trường hợp này với, phân tích giúp e đúng sai thế nào, xem e có khả năng lấy lại đc tiền ko và e phải làm thế nào để lấy lại đc ạ. E cám ơn các cụ mợ đã đọc bài ạ

Ơ thế ban đầu đi xem mợ ko xem sổ đỏ ah. Fai xem sổ, xem quy hoạch ntn, sổ thật giả ntn các thứ mới cọc chứ ạ. mợ cũng ko chủ động hỏi nữa,
1 lỗ hổng to đùng đó mợ tạo ra, và mợ đã đưa tiền cọc cho họ.