[Funland] Các cụ mợ đền đáp bố mẹ ntn?

Em là nữ. E đền đáp ông bà bằng cách không bắt ob trông con cái cho mình, không xin tiền, không nhờ vả kinh tế (ob em khá giả); cố gắng có cuộc sống tốt, thi thoảng mua đồ lặt vặt cho ob, ngày xưa đi học thì cô gắng học thật giỏi! Hết ạ!
Thật chứ em chỉ mong sau này con cái thế này là mừng rồi, chả cần gì và thực sự cũng không nên yêu cầu gì hơn :-bd

TUCSON9389

Xe điện
đúng là khó thật; nhà em 6 anh em, anh cả thì hy sinh, anh thứ 2 thì làm giáo viên, ba chị gái thì lấy chồng xa. Khi ông bà bảo ăn chung thì chị dâu bảo là đi trông cháu ngoại, anh trai thì bảo là tao không nấu nướng được. trong khi đó công việc hiếu hỉ bất cứ ai trong họ thì anh trai nhiệt tình từ đầu đến cuối
Nhà đã thống nhất là thuê người giúp việc cho ông bà, nhưng hôm trước thì đống ý giờ lại không đồng ý, bảo là tao còn cố được

ubisapro

Xe trâu
Sống sao cho tốt là oba mừng rồi (với nhà có điều kiện).

Jeep2017

Xe tăng
em chả đền đáp được cái gì, em chỉ ăn tàn phá hại

hanoipho8172

Xe hơi
Em cũng tầm tuổi cụ mà thỉnh thoảng bu em còn cho tiền đi tán gấy cơ...cứ sợ con trai không có tiền,với mẹ em thì em 40t rồi mà vẫn coi như thằng mới lớn đang đi học:))

Buki

Xe điện
Em ko nghiện hút ah

Viet905

Xe tải
Ngoài thăm nom ra thì hàng tháng nên biếu tiền. Có nhiều biếu nhiều. Có ít biếu ít. Biếu các cụ trong khả năng của mình cụ à.

jakethanh

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay đã 38 cái xuân xanh, kinh tế cũng tạm gọi là ổn. Hiện giờ ngày đi làm con cái đều gửi ông bà chăm, cho ăn, cho đi học. Túm cái là e không phải làm gì, chỉ tối ôm con về ngủ, thỉnh thoảng ngập lụt đói kém lại sang ông bà ăn nhờ ở đậu vài hôm.
Nhiều lúc em nghĩ thương ông bà muốn đền đáp mà khó nghĩ quá. Mua quà, tặng đồ, đi du lịch ông bà đều không thích (có thể là thương em, tiếc tiền...). Em chỉ thỉnh thoảng đưa các cụ về quê thăm hỏi lễ tết là hết. E lại hèn kém, kinh tế không dư dả thành ra cũng nghĩ thỉnh thoảng biếu ông bà ít tiền mà rồi cũng k thực hiện được :((. Nhiều lúc buồn bực quá. Có cụ mợ nào như em không? Mà thế các cụ mợ làm tn cho đỡ áy náy?~X(~X(
Cụ có bao giờ mong con mình đền đáp mình không? Nó trưởng thành, nên người, sống sung túc, hạnh phúc là vui lắm rồi.

Sói nhỏ

Chã!
Em năm nay đã 38 cái xuân xanh, kinh tế cũng tạm gọi là ổn. Hiện giờ ngày đi làm con cái đều gửi ông bà chăm, cho ăn, cho đi học. Túm cái là e không phải làm gì, chỉ tối ôm con về ngủ, thỉnh thoảng ngập lụt đói kém lại sang ông bà ăn nhờ ở đậu vài hôm.
Nhiều lúc em nghĩ thương ông bà muốn đền đáp mà khó nghĩ quá. Mua quà, tặng đồ, đi du lịch ông bà đều không thích (có thể là thương em, tiếc tiền...). Em chỉ thỉnh thoảng đưa các cụ về quê thăm hỏi lễ tết là hết. E lại hèn kém, kinh tế không dư dả thành ra cũng nghĩ thỉnh thoảng biếu ông bà ít tiền mà rồi cũng k thực hiện được :((. Nhiều lúc buồn bực quá. Có cụ mợ nào như em không? Mà thế các cụ mợ làm tn cho đỡ áy náy?~X(~X(
Cụ chỉ cần tự chủ được cái phần em tô đỏ kia, không nhờ vả ông bà, để ông bà có thời gian nghỉ ngơi, hưởng thụ tuổi già cũng là 1 cách báo hiếu rồi.

cairong_2011

Xe container
Chủ đề này bàn mỗi nhà mỗi cảnh,khó có thể có lời khuyên hợp lý. Tùy cụ phải quyết định thôi. Tất nhiên sống tốt, vui vẻ, chăm sóc các cụ thì ai cũng nói, nhưng thực tế các cụ đã già, tính khó hơn trẻ con, lại bệnh tật ... Chiều cũng ko phải dễ. Nếu các cụ mà tư tưởng thoáng,vui vẻ, vô tư ko muốn phụ thuộc con cái ... thì quá tuyệt. Nhưng đa phần muốn ở cùng con cái, muốn con cái quan tâm, hỏi han (dù khi nói chuyện với người ngoài vẫn bảo ko muốn làm phiền các con ...). Chưa kể nhiều người do sống bao cấp lâu, tư tưởng cũng bảo thủ ... nên để chiều đâu có dễ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Không báo cô là tốt rồi. Anh em hoà thuận.
Dâu rễ thì đừng hỗn hào, mất dạy mà biết tôn trọng Bố Mẹ chồng, vợ.
Mỗi tháng gửi Ông Bà một ít tiền tiêu.
Ở xa rãnh rỗi cho cháu về chơi với Ông Bà.
Em biết nhiêu đó mà làm chưa được hết.:))

Gừng

[Tịch thu bằng lái]

cụ ko trộm cắp
ko nghiện hút (ma túy, thuốc phiện, cỏ kẹo ke )
ko cờ bạc
có công ăn việc làm
đủ tiền nuôi dc con cụ

vậy là cụ alf con có hiếu rồi ạ
chính là cụ đã đền đáp ông bà bô rồi đó

Ngonghinh

Xe tăng
chả đền đáp được đâu cụ ợ, sống tốt đời đẹp đạo là ông bà mừng rồi, ngoài ra cụ nên mua sâm hoặc thứ gì đấy để bồi bổ sức khỏe chứ đừng đưa tiền. ông bà già chi tiêu tiết kiệm nên mình cứ đưa thành phẩm để sài là hay nhất
Em nghĩ Bậc Sinh Thành ra mình cũng chẳng cần con cái báo Hiếu đâu ạ . Là Cha là Mẹ thương con cái vô điều kiện mà cụ
Cụ cứ sống hạnh phúc , Con cái ngoan ngoãn. Thế là bố mẹ cụ vui vẻ và mãn nguyện rồi
Chăm sóc giáo dục con cái thật tốt, chúng ngoan ngoãn lễ phép là các cụ vui rồi.
Việc quan tâm các cụ không cần tiền/ quà. Mà phải nắm được tâm lý các cụ, hỏi han, thăm hỏi... làm đc nửa giống cụ quan tâm đến gấu là các cụ vui rồi.
Các cụ nói quá chuẩn ạ. Nhà cháu cố gắng làm theo nhưng cũng không đc đều lắm ạ.

Cụ mới 38 còn nhiều cơ hội đền đáp ông bà. Nói trôm vía đến lúc ông bà ốm đau không tự hành được nữa đấy là lúc cần cụ đền đáp đấy ạ.
Nước mắt chảy xuôi, con cái chả bao giờ đền đáp đủ được công ơn cha mẹ...
Lúc các cụ còn khoẻ thì báo hiếu bằng cách cố sống cho tốt, thường xuyên thăm nom, chăm sóc, có miếng ngon nào thì mua cho các cụ ăn, đồ gì đẹp thì sắm cho các cụ dùng. Quan trọng là báo hiếu lúc còn sống, chứ Lúc các cụ mất khóc lóc thảm thiết hay làm giỗ to cũng chả giải quyết vấn đề gì
Cụ có bao giờ mong con mình đền đáp mình không? Nó trưởng thành, nên người, sống sung túc, hạnh phúc là vui lắm rồi.

giacmo4b

Xe tải
Cụ bớt chút thời gian, nghe hết bài này có thể sẽ có câu trả lời:

linhmy

Đi bộ
Cụ chỉ cần tự chủ được cái phần em tô đỏ kia, không nhờ vả ông bà, để ông bà có thời gian nghỉ ngơi, hưởng thụ tuổi già cũng là 1 cách báo hiếu rồi.
Vầng, là em chưa tự chủ được khoản này nên là mới áy náy cụ ạ

phongc2

Xe tải
Đọc tít thấy xấu hổ quá, em tự bỏ ra ngoài đây

omerta77

Xe điện
Cái này còn tùy từng điều kiện gia đình.
Đôi khi chỉ cần quan tâm hỏi han, thăm nom các cụ.
Đừng vứt con cho các cụ trông, chỉ cho con đến chơi.
Đừng xin thêm tiền các cụ :))
Tạo điều kiện để các cụ có thời gian đi thăm, chơi với bạn bè, lễ chùa và làm những gì các cụ thích.
Thế là có hiếu lắm rồi

Bò lốp

Xe lăn
Em sống xa gia đình đã 20 năm, cách ba mẹ 300km và cố gắng hàng tháng cùng vợ con về quê thăm ba mẹ là mừng vui rồi! Có thời gian rỗi 3 hôm là em phi trâu về quê ngay :)

phucbonguyen

Xe điện
Đừng bh làm bố mẹ phiền lòng về mình và gđ đó là sự đền đáp tôt nhất mà e có thể nói.