[Funland] Các cụ mợ đền đáp bố mẹ ntn?

Rambo199x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
E 27 tuổi chưa làm đc gì cho bản thân nên chưa dám kể đến việc đền đáp ạ

kvboto

Xe container
Em năm nay đã 38 cái xuân xanh, kinh tế cũng tạm gọi là ổn. Hiện giờ ngày đi làm con cái đều gửi ông bà chăm, cho ăn, cho đi học. Túm cái là e không phải làm gì, chỉ tối ôm con về ngủ, thỉnh thoảng ngập lụt đói kém lại sang ông bà ăn nhờ ở đậu vài hôm.
Nhiều lúc em nghĩ thương ông bà muốn đền đáp mà khó nghĩ quá. Mua quà, tặng đồ, đi du lịch ông bà đều không thích (có thể là thương em, tiếc tiền...). Em chỉ thỉnh thoảng đưa các cụ về quê thăm hỏi lễ tết là hết. E lại hèn kém, kinh tế không dư dả thành ra cũng nghĩ thỉnh thoảng biếu ông bà ít tiền mà rồi cũng k thực hiện được :((. Nhiều lúc buồn bực quá. Có cụ mợ nào như em không? Mà thế các cụ mợ làm tn cho đỡ áy náy?~X(~X(
Đao to búa lớn quá.
Rồi có khi lại chả làm được cái gì....

Cứ từ những cái nhỏ nhất.
1. Làm cái gì đi, đừng chỉ tối ôm con về ngủ, về sớm được ngày nào thì về mà chăm con luôn đi cho các cụ đỡ mệt lúc nào tốt lúc đó, để các cụ có thời gian nghỉ ngơi, hay đưa các cụ và con đi thăm thú chỗ nọ chỗ kia khi cuối tuần rảnh rồi,...
2. Nghĩ đền đáp mà làm cái gì, đền sao nổi, đáp sao xứng, chả bao giờ đâu
3. Đã nghĩ thỉnh thoảng biếu ông bà ít tiền, vậy làm chưa ? chưa thì làm ngay đi, 500 ngàn, 1 triệu thôi,... cũng được, hàng tháng, có bao nhiêu biếu bấy nhiêu, biều lần, không tiền thì hoa quả, đồ ăn thuốc bổ,... làm bất kể khi nào, đừng để cả năm .... mãi đến tết mới nghĩ biếu, xong rồi cho đó là đền đáp,... khách sáo lắm.
4. Nhiều lúc buồn bực à, xem lại, sao mà buồn bực, vì cái gì ? vì cái nhỏ không làm mà cứ đòi làm cái to tát, đền đáp gì đó á ?
5. Hay sắp đến tết rồi đấy, dọn dẹp nhà, đồ điện, điện tử cái gì cũ quá thay đi, mua cây cảnh, trang trí nhà, hoa quả, đưa các cụ 1-2-3 triệu cho các cụ đi chợ, sắm tết,... làm đi,... nghĩ đền đáp nọ chai làm cái gì

Chỉnh sửa cuối:

RickyZ

Xe hơi
Gia đình mấy cụ vậy thật hạnh phúc, cho em hỏi gặp trường hợp cha mẹ mấy cụ chia tay nhau lúc sau này và ai cũng có người mới các cụ có chăm sóc, hỏi thăm... ?

Tonhukhanh

Xe máy
Cứ ngoan ngoãn là ok rồi cụ ạ
Chứ bố mẹ mình ko nghĩ j đến du lịch, của cải vật chất đâu

Michael J

Xe điện
Trên tinh thần chém gió thì e thấy có thể làm các việc sau:
1. Tinh thần thoải mái, việc mình mình lo ko để cc phải biết mà lo thay mình.
2. Con cái thì nên tự chăm, thi thoảng về chơi với ôg bà.
3. Ăn uống lo cho cc đầy đủ, cc chắc cũng giản dị thôi
4. Chỗ nghỉ ấm áp, chắc chắn, tiện nghi cơ bản có
5. Không khí trong lành (làm ít hoa thơm, trái theo mùa - cc ở quê), nước sạch - không khí sạch - ăn uống sạch, tâm lý thoải mái.
E mới nghĩ đc ra thế, chém thôi, cc bổ sung để e phấn đấu.