[Funland] Các cụ, mợ có tin rằng là phe ủng hộ Biden có gian lận trong bầu cử Tổng thống Mỹ?

Có gian lận không?

• Tổng bình chọn
    433
Trạng thái
Thớt đang đóng

Reinhard

Xe buýt
Về covid, bọn Châu Âu (điển hình là Thụy Điển) áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng nên chúng nói chấp nhận thiệt hại bước đầu nhưng hiệu quả lâu dài, ít ảnh hưởng đến kinh tế (ngay cả Nga cũng thế). Ở Mỹ phe Trump tuy không nói ra nhưng vẫn muốn áp dụng kiểu Thụy Điển, chỉ tăng cường đầu tư chế tạo thuốc trị covid và vaccine.

Đa phần các nước Châu Á áp dụng biện pháp cực đoan dập dịch ngay từ đầu. Cái này cái lợi không chế dịch tốt nhưng về lâu dài nếu không có vaccine thì chả lẽ có hơi tí dịch là đóng cmn cửa hay sao? Rồi chiến tranh, xung đột, ... thì phong tỏa kiểu gì?
Điều này đã nói rất nhiều ở thớt COVID cách đây vài tháng, không hiểu tại sao giờ lại xuất hiện ở thớt này. Em xin phép chính sửa lại ạ: "bọn Châu Âu" (ngoại trừ Thụy Điển, và Anh lúc thời gian đầu phạm sai lầm) không hề áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng, cụ nhé. Em không biết cụ xem ở đâu ra bọn Châu Âu áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng khi châu Âu giãn cách, lockdown cục bộ khắp nơi. Kể cả bên Thụy Điển cũng đã nhấn mạnh nhiều lần rằng họ không theo phương pháp miễn dịch cộng đồng (ví dụ), và gần đây (cách đây vài hôm) còn xiết chặt các biện pháp giãn cách / lockdown hơn do số ca nhiễm trong đợt mùa đông này cao hơn dự kiến.

Vì vậy nói châu Âu áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng là sai rồi ạ :) Đã có hàng trăm, hàng nghìn bài nghiên cứu rằng phương pháp miễn dịch cộng đồng không thực tế mà giờ vẫn có người cho rằng châu Âu "áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng" thì hơi khó hiểu :D

bearbie

Xe điện
Từ sau vụ Scytl thì cụ Biden bặt tăm bất thường... Mỹ đang chịu làn sóng Covid-19 mùa Đông khốc liệt (~1 triệu ca nhiễm/tuần), liệu cụ Biden lại trốn dịch? Hay là đang phải cách ly bắt buộc..? Giờ mà Cụ Biden già yếu mà bị nhiễm Covid-19 thì "hậu quả" khó lường (...) và không biết chính trường Mỹ sẽ ra sao nhỉ???:-/

Diễn văn ở Delaware
Gặp gỡ business và giới chức

Mà bác kêu bặt tăm? Hay phải tweet 20 cái mỗi ngày mới là đang làm việc?

Fan Trump tiếp tục truyền thống truyền bá fake news rồi chăng?

AntiTrump2024

Xe tăng
Điều này đã nói rất nhiều ở thớt COVID cách đây vài tháng, không hiểu tại sao giờ lại xuất hiện ở thớt này. Em xin phép chính sửa lại ạ: "bọn Châu Âu" (ngoại trừ Thụy Điển, và Anh lúc thời gian đầu phạm sai lầm) không hề áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng, cụ nhé. Em không biết cụ xem ở đâu ra bọn Châu Âu áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng khi châu Âu giãn cách, lockdown cục bộ khắp nơi. Kể cả bên Thụy Điển cũng đã nhấn mạnh nhiều lần rằng họ không theo phương pháp miễn dịch cộng đồng (ví dụ), và gần đây (cách đây vài hôm) còn xiết chặt các biện pháp giãn cách / lockdown hơn do số ca nhiễm trong đợt mùa đông này cao hơn dự kiến.

Vì vậy nói châu Âu áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng là sai rồi ạ :) Đã có hàng trăm, hàng nghìn bài nghiên cứu rằng phương pháp miễn dịch cộng đồng không thực tế mà giờ vẫn có người cho rằng châu Âu "áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng" thì hơi khó hiểu :D
Cho em xin link Thụy Điển phong tỏa chặt với ạ!

Còn Châu Âu thì em xin đính chính lại là họ có ý để miễn dịch cộng đồng, giống như Trump. Nhìn dân chúng Châu Âu thì thấy rõ, và nhất là các cuộc biểu tình chống lockdown gần đây!

Mấy cái khác em không bàn.

Chỉnh sửa cuối:

AntiTrump2024

Xe tăng
Bác nói ngược đi đâu vậy. Thụy Điển mới là không lockdown vì họ theo herd immunity. Châu Âu lockdown vì lãnh đạo phê phán herd immunity. Cái này nó phổ thông thường thức nên tui k0 quăng link đâu, bác google đầy. Why europe not herd immunity sweden. Còn dân châu Âu sau 9 tháng khổ sở giờ họ mới bắt đầu biểu tình nhiều là điều dễ hiểu.

Cái này em nhầm. Như vậy cụ cũng đồng ý với em là Thụy Điểm chơi kiểu miễn dịch công đồng!

AntiTrump2024

Xe tăng

Diễn văn ở Delaware
Gặp gỡ business và giới chức

Mà bác kêu bặt tăm? Hay phải tweet 20 cái mỗi ngày mới là đang làm việc?

Fan Trump tiếp tục truyền thống truyền bá fake news rồi chăng?
Biden toàn đọc bài viết sẵn chứ lú lẫn mịa rồi có tự nghĩ ra đc từ nào để nói đâu mà đòi mỗi ngày 20 cái tweet! Đọc lại bài của người khác mà còn chưa thuộc vợ phải nhắc đòn liên tục chứ ở đó mà đòi lên mạng chém gió!

bearbie

Xe điện
Cái này em nhầm. Như vậy cụ cũng đồng ý với em là Thụy Điểm chơi kiểu miễn dịch công đồng!
Hehe tui thấy ông bên trên nói đúng hơn đó. Dân TĐ vẫn tuyên bố họ không theo đuổi mdcd (mục tiêu 60% dân số bị nhiễm), mà họ chỉ soft lockdown theo khuyến cáo của ông chuyên gia gì đó trong CP để giảm tốc độ lây nhiễm. Và vì dân TĐ khá kỷ luật nên họ làm tốt. Ban nãy tui bị cuốn theo bác nên quên mất chi tiết này, sorry 😁.

AlphaOne

Xe máy
Chịu cụ!

Không chơi món này. Món này đương kiêm Tổng thống chơi nó còn kêu giả nữa là!
Anh Atlas này là anh đang thay mặt Trump chống dịch đây, chuyên môn là thần kinh học, không phải dịch tễ học. 8 năm nay đã không còn thực hành y học nữa vì đã về nghiên cứu chính sách cho viện Hoover. Không biết ăn ở thế nào mà tháng trước thì đồng môn quay lưng, rồi lại xuất hiện trên TV tuyên truyền của Nga. Hôm qua thì lại bị Standford không nhìn nhận.

Reinhard

Xe buýt
Cho em xin link Thụy Điển phong tỏa chặt với ạ!

Còn Châu Âu thì em xin đính chính lại là họ có ý để miễn dịch cộng đồng. Nhìn dân chúng Châu Âu thì thấy rõ, và nhất là các cuộc biểu tình chống lockdown gần đây!

Mấy cái khác em không bàn.
Dạ, em đưa một vài link đây ạ, gồm các nguồn tin cả trong và ngoài Thụy Điển luôn:

Tóm tắt là Thụy Điển phát hiện ra nhiều ca nhiễm, cần nhập viện và tử vong hơn so với các quốc gia láng giềng với cùng dân số. Bác Tegnell, nhà dịch tễ học hàng đầu của Thụy Điển và cũng là người chịu trách nhiệm chính trong quá trình chống dịch từng nói hồi hè (tháng 5) rằng số ca của Thụy Điển trong đợt dịch mùa thu sẽ thấp do đã có nhiều người dân đã miễn dịch. Lúc bấy giờ nhiều nghiên cứu phản đối vì số người nhiễm bệnh, kể cả ở các thành phố lớn tại Thụy Điển, mới chỉ có tầm 7-10% - em không nhớ số chính xác, nhưng cách con số 60 70% khá xa. Hiện giờ, bác Tegnell đã phải công nhận rằng số ca nhiễm nhiều hơn mức dự đoán, và bác cùng đồng nghiệp... không hiểu tại sao lại như vậy. Kết quả, Thụy Điển đã xiết chặt các biện pháp phong tỏa - cụ thể hơn là như cụ thấy trong các bài báo trên, đã ban hành luật (chứ không phải khuyến khích nữa) cấm tụ tập, tổ chức sự kiện nhiều hơn 8 người tại nơi công cộng, cấm bán bia rượu (đồng nghĩa nhà hàng quán bar cũng đóng cửa) sau 10h tối, v..v...
(Em xin phép chú thích thêm là bác Tegnell này cũng từng nhấn mạnh rằng bác không theo đuổi miễn dịch cộng đồng, nhưng muốn nới lỏng các biện pháp phong tỏa vì mục đích cân bằng các yếu tố sức khỏe tâm lý và kinh tế, miễn sao nền y tế chịu được là được, chứ không phải thả để cho miễn dịch)

Châu Âu họ có ý thì là do cụ nghĩ vậy thôi ạ :) Nếu họ muốn để miễn dịch cộng đồng thì họ đã chẳng phong tỏa nhiều đến vậy, và họ cũng chẳng nhấn mạnh nhiều lần rằng về mặt khoa học, miễn dịch cộng đồng là không thể trừ khi chấp nhận chết hàng triệu / chục triệu người. Cứ nhìn vào tỉ lệ % người bị nhiễm so với tổng dân số các nước là thấy rõ ạ: nếu muốn miễn dịch cộng đồng thì tỉ lệ này phải cao chót vót cơ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

AntiTrump2024

Xe tăng
Anh Atlas này là anh đang thay mặt Trump chống dịch đây, chuyên môn là thần kinh học, không phải dịch tễ học. 8 năm nay đã không còn thực hành y học nữa vì đã về nghiên cứu chính sách cho viện Hoover. Không biết ăn ở thế nào mà tháng trước thì đồng môn quay lưng, rồi lại xuất hiện trên TV tuyên truyền của Nga. Hôm qua thì lại bị Standford không nhìn nhận.

Lạc xa quá rồi đó cụ!

bearbie

Xe điện
Biden toàn đọc bài viết sẵn chứ lú lẫn mịa rồi có tự nghĩ ra đc từ nào để nói đâu mà đòi mỗi ngày 20 cái tweet! Đọc lại bài của người khác mà còn chưa xong vợ phải nhắc đòn liên tục chứ ở đó mà đòi lên mạng chém gió!
Bác làm ơn đừng đi lan man như vậy. Tui chỉ đính chính cái fake news bên trên là Biden bặt tăm từ vụ Scytl, bằng chứng là hôm 16/11 còn hoạt động quá trời. Còn ông ấy đọc diễn văn thế nào thì kệ ông ấy chứ, tui có phải là fan của ổng đâu. Như đã nói thì mục tiêu của tui trong thớt này chỉ là để đuổi cùng diệt tận fake news.

AntiTrump2024

Xe tăng
Hehe tui thấy ông bên trên nói đúng hơn đó. Dân TĐ vẫn tuyên bố họ không theo đuổi mdcd (mục tiêu 60% dân số bị nhiễm), mà họ chỉ soft lockdown theo khuyến cáo của ông chuyên gia gì đó trong CP để giảm tốc độ lây nhiễm. Và vì dân TĐ khá kỷ luật nên họ làm tốt. Ban nãy tui bị cuốn theo bác nên quên mất chi tiết này, sorry 😁.
Cụ cho em tí thông tin về vụ Thụy Điển này với!

AntiTrump2024

Xe tăng
Bác làm ơn đừng đi lan man như vậy. Tui chỉ đính chính cái fake news bên trên là Biden bặt tăm từ vụ Scytl, bằng chứng là hôm 16/11 còn hoạt động quá trời. Còn ông ấy đọc diễn văn thế nào thì kệ ông ấy chứ, tui có phải là fan của ổng đâu. Như đã nói thì mục tiêu của tui trong thớt này chỉ là để đuổi cùng diệt tận fake news.
Là do cụ nói mỗi ngày phài có 20 cái tweet. Nếu cụ không nói câu này thì không vấn đề gì!

duckduckgoes

Xe máy
Về covid, bọn Châu Âu (điển hình là Thụy Điển) áp dụng giải pháp miễn dịch cộng đồng nên chúng nói chấp nhận thiệt hại bước đầu nhưng hiệu quả lâu dài, ít ảnh hưởng đến kinh tế (ngay cả Nga cũng thế). Ở Mỹ phe Trump tuy không nói ra nhưng vẫn muốn áp dụng kiểu Thụy Điển, chỉ tăng cường đầu tư chế tạo thuốc trị covid và vaccine.

Đa phần các nước Châu Á áp dụng biện pháp cực đoan dập dịch ngay từ đầu. Cái này cái lợi không chế dịch tốt nhưng về lâu dài nếu không có vaccine thì chả lẽ có hơi tí dịch là đóng cmn cửa hay sao? Rồi chiến tranh, xung đột, ... thì phong tỏa kiểu gì?
Nói rằng Thuỵ Điển áp dụng miễn dịch cộng đồng là sai. Tin này mấy bạn bên Mẽo toàn lấp liếm đánh lừa dân Mẽo không biết suy nghĩ độc lập hoặc không biết tìm thông tin hoặc quá ngây thơ (tiếc số này lại không ít!). Thuỵ Điển chỉ không áp dụng biện pháp cực đoan như đóng cửa, nhưng đưa ra các biện pháp giãn cách, rửa tay, làm việc ở nhà, cấm tụ tập đông người. (nguồn)

Sweden has stood out from the rest of Europe by refusing to order a legal lockdown and instead preferring to rely on recommendations to people to wash their hands, keep a distance, and work from home.

Mr Lofven called the ban on large public gatherings a “new normal”. He added: “Advice and recommendations went a long way this spring, but now compliance [with them] is lower. Now more of a ban is needed to bring down the curve of the number infected.”

The new ban applies to public gatherings such as concerts, lectures and theatre performances, but not to private gatherings. Sweden last week banned the serving of alcohol after 10pm, and now has special local recommendations such as to avoid public transport or shops in nearly the entire country.

Về so sánh giữa ảnh hưởng tới kinh tế của Thuỵ Điển và vài nước châu Á:
1. Thuỵ Điển: giảm 5% tới 3%
As of September 2020, IMF staff, the Swedish authorities, the National Institute of Economic Research (NIER), and commercial banks all project a severe recession in Sweden, ranging from around -5 to -3 percent. Although the range of the projected contraction is less steep than the average forecast for advanced economies, it is not much different from some other Nordic countries (nguồn)
2. Nhật: giảm 5.2%, Hàn: giảm 1.9%, Đài: ~0% (nguồn)

Còn coi kinh tế Mẽo bị ảnh hưởng sao trong khi để số người nhiễm và chết nhiều vậy thì các bác tự tìm nhé! Muộn rồi em đi ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

AntiTrump2024

Xe tăng
Dạ, em đưa một vài link đây ạ, gồm các nguồn tin cả trong và ngoài Thụy Điển luôn:

Tóm tắt là Thụy Điển phát hiện ra nhiều ca nhiễm, cần nhập viện và tử vong hơn so với các quốc gia láng giềng với cùng dân số. Bác Tegnell, nhà dịch tễ học hàng đầu của Thụy Điển và cũng là người chịu trách nhiệm chính trong quá trình chống dịch từng nói hồi hè (tháng 5) rằng số ca của Thụy Điển trong đợt dịch mùa thu sẽ thấp do đã có nhiều người dân đã miễn dịch. Lúc bấy giờ nhiều nghiên cứu phản đối vì số người nhiễm bệnh, kể cả ở các thành phố lớn tại Thụy Điển, mới chỉ có tầm 7-10% - em không nhớ số chính xác, nhưng cách con số 60 70% khá xa. Hiện giờ, bác Tegnell đã phải công nhận rằng số ca nhiễm nhiều hơn mức dự đoán, và bác... không hiểu tại sao lại như vậy. Kết quả, Thụy Điển đã xiết chặt các biện pháp phong tỏa - cụ thể hơn là như cụ thấy trong các bài báo trên, đã ban hành luật (chứ không phải khuyến khích nữa) cấm tụ tập, tổ chức sự kiện nhiều hơn 8 người tại nơi công cộng.
(Em xin phép chú thích thêm là bác Tegnell này cũng từng nhấn mạnh rằng bác không theo đuổi miễn dịch cộng đồng, nhưng muốn nới lỏng các biện pháp phong tỏa vì mục đích cân bằng các yếu tố sức khỏe tâm lý và kinh tế, miễn sao nền y tế chịu được là được, chứ không phải thả để cho miễn dịch)

Châu Âu họ có ý thì là do cụ nghĩ vậy thôi ạ :) Nếu họ muốn để miễn dịch cộng đồng thì họ đã chẳng phong tỏa nhiều đến vậy, và họ cũng chẳng nhấn mạnh nhiều lần rằng về mặt khoa học, miễn dịch cộng đồng là không thể trừ khi chấp nhận chết hàng triệu / chục triệu người. Cứ nhìn vào tỉ lệ % người bị nhiễm so với tổng dân số các nước là thấy rõ ạ: nếu muốn miễn dịch cộng đồng thì tỉ lệ này phải cao chót vót cơ ạ.
Em không đồng ý với cụ về cách lập luận ở đoạn trên. Riêng câu gạch đít của cụ, nó nói lên tất cả: Miễn dịch cộng đồng là có thể nhưng ta phải chấp nhận chết hàng triệu/ chục triệu người.

Vấn đề bây giờ phải tìm hiểu sao miễn dịch cộng đồng chết nhiều người?

1. Tiềm lực y tế yếu, trang thiết bị không đủ?
2. Số người có bệnh nền lớn?
3. Covid quá nguy hiểm không thể chữa trị?

Riêng cái mục 3 cần loại ngay vì Việt Nam hầu như chữa trị thành công 100% đối với trường hợp không có bệnh nền. Vậy chỉ còn 1 và 2.

Như vậy: việc không áp dụng miễn dịch công đồng là do bởi nền y tế không đáp ứng đc và số lượng người mắc bệnh nền cao nên dẫn đến lượng tử vong lớn chứ nếu có nền y tế mạnh, người mắc bệnh nền ít thì số người chết sẽ không nhiều!

bearbie

Xe điện
Em không đồng ý với cụ về cách lập luận ở đoạn trên. Riêng câu gạch đít của cụ, nó nói lên tất cả: Miễn dịch cộng đồng là có thể nhưng ta phải chấp nhận chết hàng triệu/ chục triệu người.

1. Tiềm lực y tế yếu, trang thiết bị không đủ?
3. Covid quá nguy hiểm không thể chữa trị?

Riêng cái mục 3 cần loại ngay vì Việt Nam hầu như chữa trị thành công 100% đối với trường hợp không có bệnh nền. Vậy chỉ còn 1 và 2.

Như vậy: việc không áp dụng miễn dịch công đồng là do bởi nền y tế không đáp ứng đc và số lượng người mắc bệnh nền cao nên dẫn đến lượng tử vong lớn chứ nếu có nền y tế mạnh, người mắc bệnh nền ít thì số người chết sẽ không nhiều!
Đọc tới đây thì tui nhận ra bác rất mù mờ về covid-19 và cách các nước đối phó với nó, cũng như vấn đề chính là ở đâu, nên tui xin phép ngưng bàn về nó trong đây, vừa lạc đề vừa quá vô ích. Quay lại với việc gian lận thôi vậy.

Reinhard

Xe buýt
Em không đồng ý với cụ về cách lập luận ở đoạn trên. Riêng câu gạch đít của cụ, nó lên tất cả: Miễn dịch cộng đồng là có thể nhưng ta phải chấp nhận chết hàng triệu/ chục triệu người.

1. Tìm lực y tế yếu, trang thiết bị không đủ?
3. Covid quá nguy hiệm không thể chữa trị?

Dạ, phần in đậm đã được giải thích ở các trang nước ngoài, và cũng nhiều người giải thích bên thớt covid từ lâu, em xin phép lặp lại ý chính ạ.

Về bản chất, để đạt được miễn dịch cộng đồng cho COVID sẽ cần ~60-70% (cộng trừ vài phần trăm) cộng đồng có miễn dịch - tức là đã nhiễm bệnh, và giả sử trường hợp "tốt" nhất là nhiễm đủ lâu để các tế bào T (T-cells) nhớ được virus (do kháng thể covid chỉ tồn tại ~6 tháng theo một số nghiên cứu, nếu nhiễm quá nhẹ và các tế bào T chưa nhớ được coronavirus thì tương đương với sau khi cụ hết kháng thể, cơ thể cụ sẽ coi như mới với covid). Con số 60%-70% là con số rất lớn (vd như Mỹ 300 triệu dân thì cụ sẽ cần ~180-210 triệu người nhiễm bệnh), và với tỉ lệ tử vong hiện giờ của covid (khoảng từ 0.8% - 3%, tùy nước) thì số người tử vong sẽ khổng lồ (chưa tính đến những người không tử vong, nhưng bị ảnh hưởng lâu dài). VD như sử dụng tỉ lệ tử vong hiện giờ của Mỹ, theo số liệu trên worldometer, thì sẽ có ~4.5 triệu người chết. Đó là chưa kể nếu số người nhiễm bệnh hàng loạt này dồn vào một khung thời điểm quá hẹp sẽ dẫn đến quá tải hệ thống y tế, và tỉ lệ tử vong / số người chết sẽ tăng vọt hơn 4.5 triệu đó do không được chữa trị đầy đủ.

Cụ nói đúng một điểm rằng nếu giữ được những ca nhiễm bệnh trong khả năng của nền y tế và đáp ứng được chữa trị tốt thì số người chết sẽ không tăng vọt (nhưng không có nghĩa là nhỏ, vd như không ai sẽ nói "Ồ, Mỹ có hơn 300 triệu dân, chết có 4.5 triệu thì có là gì" cả). Nhưng để duy trì được vậy thì sẽ tốn rất nhiều thời gian. Lâu quá rồi nên em không còn nguồn nữa, nhưng em nhớ hồi tháng 3-5 có nhiều nghiên cứu đưa ra các đồ thị cho thấy những nước như Anh, Pháp, Đức, Mỹ muốn thỏa mãn điều kiện này (với cơ sở y tế thời điểm ấy của họ) thì sẽ cần phải dàn đều người nhiễm bệnh ra trong vòng 3-5 năm hoặc hơn (như Anh em nhớ đâu hình như dự kiến là cả chục năm...). Nhưng rõ ràng là sẽ có vaccine trước thời điểm ấy, vì vậy nên nếu chấp nhận tử vong và dàn đều ra thì thà chiu khó giãn cách chờ vaccine cho xong - và thực tế cho thấy rằng lí luận đó không sai, vaccine của Pfizer và Moderna đều được dự kiến sẽ bắt đầu được bán cho các nước vào cuối năm nay với tỉ lệ hiệu lực 90% và 94%. Ngoài ra còn vaccine Oxford và nhiều vaccine khác cũng đang trong giai đoạn thử nghiệm cuối, nên quyết định MDCD là quyết định không hợp khoa học ạ :D

(Em sẽ rất ngạc nhiên nếu như trong vòng 3 năm tới vaccine covid chưa phổ biến khắp thế giới)

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Đọc tới đây thì tui nhận ra bác rất mù mờ về covid-19 và cách các nước đối phó với nó, cũng như vấn đề chính là ở đâu, nên tui xin phép ngưng bàn về nó trong đây, vừa lạc đề vừa quá vô ích. Quay lại với việc gian lận thôi vậy.
Phán như Trump phán =)) =))

AntiTrump2024

Xe tăng
Em cũng ko muốn lạc đề nữa nhưng cụ cứ xem lại cái kết luận của cụ nhé! Còn nói covid nguy hiểm không thể chữa trị được thì em cho là không! Còn nếu nói covid làm quá tải hệ thống y tế (do nền y tế không mạnh lắm) và khó chữa trị với những người mắc bệnh nền nên dẫn đến chết nhiều thì em OK.

AntiTrump2024

Xe tăng
Dạ, phần in đậm đã được giải thích ở các trang nước ngoài, và cũng nhiều người giải thích bên thớt covid từ lâu, em xin phép lặp lại ý chính ạ.

Về bản chất, để đạt được miễn dịch cộng đồng cho COVID sẽ cần ~60-70% (cộng trừ vài phần trăm) cộng đồng có miễn dịch - tức là đã nhiễm bệnh, và giả sử trường hợp "tốt" nhất là nhiễm đủ lâu để các tế bào T (T-cells) nhớ được virus (do kháng thể covid chỉ tồn tại ~6 tháng theo một số nghiên cứu, nếu nhiễm quá nhẹ và các tế bào T chưa nhớ được coronavirus thì tương đương với sau khi cụ hết kháng thể, cơ thể cụ sẽ coi như mới với covid). Con số 60%-70% là con số rất lớn (vd như Mỹ 300 triệu dân thì cụ sẽ cần ~180-210 triệu người nhiễm bệnh), và với tỉ lệ tử vong hiện giờ của covid (khoảng từ 0.8% - 3%, tùy nước) thì số người tử vong sẽ khổng lồ (chưa tính đến những người không tử vong, nhưng bị ảnh hưởng lâu dài). VD như sử dụng tỉ lệ tử vong hiện giờ của Mỹ, theo số liệu trên worldometer, thì sẽ có ~4.5 triệu người chết. Đó là chưa kể nếu số người nhiễm bệnh hàng loạt này dồn vào một khung thời điểm quá hẹp sẽ dẫn đến quá tải hệ thống y tế, và tỉ lệ tử vong / số người chết sẽ tăng vọt hơn 4.5 triệu đó do không được chữa trị đầy đủ.

Cụ nói đúng một điểm rằng nếu giữ được những ca nhiễm bệnh trong khả năng của nền y tế và đáp ứng được chữa trị tốt thì số người chết sẽ không tăng vọt (nhưng không có nghĩa là nhỏ, vd như không ai sẽ nói "Ồ, Mỹ có hơn 300 triệu dân, chết có 4.5 triệu thì có là gì" cả). Nhưng để duy trì được vậy thì sẽ tốn rất nhiều thời gian. Lâu quá rồi nên em không còn nguồn nữa, nhưng em nhớ hồi tháng 3-5 có nhiều nghiên cứu đưa ra các đồ thị cho thấy những nước như Anh, Pháp, Đức, Mỹ muốn thỏa mãn điều kiện này (với cơ sở y tế thời điểm ấy của họ) thì sẽ cần phải dàn đều người nhiễm bệnh ra trong vòng 3-5 năm hoặc hơn (như Anh em nhớ đâu hình như dự kiến là cả chục năm...). Nhưng rõ ràng là sẽ có vaccine trước thời điểm ấy, vì vậy nên nếu chấp nhận tử vong và dàn đều ra thì thà chiu khó giãn cách chờ vaccine cho xong - và thực tế cho thấy rằng lí luận đó không sai, vaccine của Pfizer và Moderna đều được dự kiến sẽ bắt đầu được bán cho các nước vào cuối năm nay với tỉ lệ hiệu lực 90% và 94%. Ngoài ra còn vaccine Oxford và nhiều vaccine khác cũng đang trong giai đoạn thử nghiệm cuối, nên quyết định MDCD là quyết định không hợp khoa học ạ :D

(Em sẽ rất ngạc nhiên nếu như trong vòng 3 năm tới vaccine covid chưa phổ biến khắp thế giới)
Phần diễn giải ở trên em không cần vì ai cũng biết. Quan trọng nhất là trả lời cho câu hỏi: Covid chết nhiều là do nền y tế không đáp ứng, số người mắc bệnh nền đông hay là do nó nguy hiểm, khó chữa trị?

Trạng thái
Thớt đang đóng