[Funland] Các cụ mợ có hối tiếc khi ngày xưa ko học giỏi tiếng Anh?

Thế giới hội nhập, nước ngoài vào VN ngày càng nhiều. Do đó công việc cho ng Việt ngày càng nhiều. Với khách china, japan, korea thì e xác định luôn là thuê phiên dịch vì e ko biết tiếng. Vậy mà hôm nay gặp khách nói tiếng anh, bệp bẹ đc vài từ giao tiếp còn đến lúc tư vấn chi tiết thì ú ớ luôn. Giờ làm cái báo giá mà ngồi cùng kế toán gg translate ... Ung cả thủ @@ vậy là ngồi thấy tiếc nuối ngày xưa ko chịu học tốt ngoại ngữ :))
Em học tiếng Nga từ THPT đến ĐH, biết là tiếc nhưng biết … làm sao :))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Học lắm làm gì :)) thấy nhiều cụ bảo đi họp lớp, mấy đứa học dốt giờ toàn giàu, mấy đứa học giỏi giờ làng nhàng 3 cọc 3 đồng :)) học lắm phí thời gian, cứ chơi tẹt ga đi =))

Surgeon94

Xe đạp
Tiếc nhất luôn
Giờ có giáo sư, chuyên gia sang giảng bài, em lại tủi thân, ngồi 1 góc và nghĩ mình như khuyết tật mù-câm-điếc :(

Trumptrong

Xe máy
Sếp tổng của cty nhà nước thì em kg biết chứ sếp tổng mấy công ty liên doanh thì phải biết giỏi cụ ạ.
Vâng, hiển nhiên ạ vì đã vào liên doanh thì đk đầu tiên là giỏi TA và chuyên môn lquan cviec
Em tự nhận là có năng khiếu học ngoại ngữ. Khi cái thời bạn bè còn hăng say chơi thì em hăng say học, em lăn lóc học các loại ở trg SPNN (nay là ĐHNNg DHQG) từ những năm 199x. Em học nhanh và trí nhớ tốt.
Em đủ đk cả chuyên môn lẫn ngoại ngữ. Mà giờ này em muốn nghỉ bớt một thứ. Em mệt.
Cụ chắc cùng thời em. Em ra trường năm 95 mới bắt đầu học TA. Học cấp tốc 6tháng e đã trúng tuyển phỏng vấn 1 cty của Đức, lương 300$. Sau đó là 2 năm mài đũng quần buổi tối hệ tại chức ĐHNN. Sau 15 năm làm cho Tây Hàn Nhật đủ cả, “muốn nghỉ bớt 1 thứ” như cụ, e quay về nhà nc. Cái kết là cả 2 thứ nó cùng đc nghỉ dần :)

tamchenlenxe

Xe buýt
Em xưa thi thành phố tiếng anh đây , đâu như năm 1996 hay 1997 thì phải. Rồi cuối cùng cũng chả đâu vào đâu vẫn vất vả như thường ;))
Đùa chứ tiếng anh ngoài tố chất ra cần mạnh dạn và sử dụng thường xuyên là ok hết ấy mà. Để trình thi cử ngữ pháp chuẩn thì đi 1 nhẽ chứ để phục vụ cv thì ko khó khăn đâu cccm cứ mạnh dạn chơi đi 1,2 tháng là bắn ầm ầm , mail chiu chíu. Chửi nhau qua mail cũng đc ấy chớ :D

minhhai985

Xe lăn
tiếc thì tiếc nhiều thứ lắm.

Đầu xù

Xe buýt
Em công nhận giỏi TA chuyên môn là khó. Giao tiếp thì đơn giản hơn nhưng khi đi sâu vào trao đổi chuyên môn thì lại là câu chuyện khác hẳn. Nên khi ai bảo TA khá làm đâu chả đc là có chút sai lầm

cỏ và mây

Xe điện
Giờ vẫn kịp nha, đang trẻ mà cụ ơi :). Quan trọng là tiếp xúc va chạm thường xuyên sẽ có phản xạ tốt. Nhà em có vài gv tiếng Anh đủ thế hệ 6x,7x,8x,9x đều bảo như thế ạ :). E k có đam mê nên k cố :|

Chỉnh sửa cuối:

404 Not Found

Xe máy
Học lắm làm gì :)) thấy nhiều cụ bảo đi họp lớp, mấy đứa học dốt giờ toàn giàu, mấy đứa học giỏi giờ làng nhàng 3 cọc 3 đồng :)) học lắm phí thời gian, cứ chơi tẹt ga đi =))
Học để đi chơi đấy chứ, ra nước ngoài lắm lúc ngồi với bọn tây đếch nói chuyện đc chán chết :D

pisces_hn

Xe container
Em tự học, trừ sách văn học là từ ngữ nó nhì nhằng ngại đọc. Muốn học thêm tiếng tầu mà giờ lười quá

binhduongdriver

Xe tải
Thế giới hội nhập, nước ngoài vào VN ngày càng nhiều. Do đó công việc cho ng Việt ngày càng nhiều. Với khách china, japan, korea thì e xác định luôn là thuê phiên dịch vì e ko biết tiếng. Vậy mà hôm nay gặp khách nói tiếng anh, bệp bẹ đc vài từ giao tiếp còn đến lúc tư vấn chi tiết thì ú ớ luôn. Giờ làm cái báo giá mà ngồi cùng kế toán gg translate ... Ung cả thủ @@ vậy là ngồi thấy tiếc nuối ngày xưa ko chịu học tốt ngoại ngữ :))
Em rất tiếc nuối, thực sự tiếc bác ạ. Ngày xưa em nghèo lắm, không có tiền đi học các trung tâm ngoài, học ở trường thì không được nhiều nhưng có thời em học ở trong nam này ko có tiền ( Em tự kiếm tiền đi học nên không có dư), về bắc thấy bố vứt cái đài china cũ bé bé ở góc nhà, em hỏi không dùng nên xin mang vào nam, đi mua băng cassette + xin sách Streamline cũ và tự học theo sách đó khoảng năm 2002. Hiện tại em làm việc trong môi trường tiếng anh thường xuyên nhưng khả năng mình vẫn chưa ổn, em giao tiếp bình thường nhưng khi gặp 1 số khách hàng như US hay châu âu thì đôi lúc vẫn rớt chữ. Em rất tiếc nuối ngày xưa không tập trung học, giờ ngoài 4 xịch rồi nhưng em đang có kế hoạch học bài bản lại để nghiêm túc với đời 1 lần =))

TungThoc

Xe điện
Giờ em muốn tìm lớp TA cho người lớn có bằng cấp hẳn hỏi thì chỗ nào HN các cụ nhỉ.
Cụ đăng ký luôn lớp ngôn ngữ Anh từ xa của các trường đại học, nếu cụ đã có bằng đại học thì được miễn khá nhiều môn và học phí, bằng cử nhân đại học xịn luôn. Nuốt được hết giáo trình và học nghiêm túc thì cụ cũng có vốn 2 ngoại ngữ khá đấy, giao tiếp và công việc thông thường ổn

Dungha

Xe điện
Em thấy hơi hơi tiếc thôi, nếu có quay lại thời gian thì chắc vẫn thế, nhưng em sẽ học thêm những thứ khác mà giờ em thấy tiếc nuối.
Em mà quay lại em sẽ không học Toán Lý Hóa nữa. Học văn sử địa có khi hợp với em hơn. Hoặc là toán văn anh. Hồi đấy học và thi theo định hướng.

sskkb

Xe tăng
Ồ, bác không có gì phải hối tiếc. Ngoại ngữ là để hiểu nhau và nếu chúng ta tìm được cách gì để hiểu nhau thì không cần đến ngoại ngữ nữa đúng không nào?

Một cậu Âu đã kể cho tôi nghe một lần cậu ấy trượt thầu như sau:

"Cậu ấy có đi chào khách hàng công khai (ở một nơi nào đó trên thế giới này) với một tập hồ sơ hoành tráng + các mỹ từ chuẩn xứ England sử dụng. Trong lúc khách hàng đang ngạc nhiên vì mọi thứ hoàn hảo quá thì một cậu Chinese trong phòng đứng lên vẽ lên bảng 3 cái hình người....và gọi":

- Hảo lớ client: This is client (chỉ vào khách hàng)....đây là tớ (chỉ vào mình)....và đây là bọn khác (chỉ vào mọi người còn lại).
- Their offer prices = 10 (viết lên nhóm hình tương ứng), my offer prices = 5 only (viết lên hình tương ứng)....với cùng condition.
- Finally, client gửi giá thoải mái, ngộ (chỉ vào mình) không charge any fees or tax.

Kết quả cậu Chinese kia từ đấy trở về sau làm mọi gói thầu mà khách hàng giao.

Vậy đấy, vậy là đâu cần giỏi ngoại ngữ để dành được đơn hàng phải không nào. Quan trọng là giá + xử lý càng ít phí càng tốt. Tất nhiên đó cũng là kiến thức và chúng ta sẽ tiếc nuối nếu không có kiến thức vì ngoại ngữ chỉ là một phần của kiến thức mà thôi.

Chắc chắn rồi, cậu Âu đó giờ đang muốn nhờ tôi giới thiệu cho ai đó làm master của cậu ấy để học vấn đề này, nhưng quả thực tôi không biết, tôi chỉ có thể nói với cậu ấy rằng:

"Này cậu, cậu hãy tiết kiệm $50000 và hãy tới nơi đó kinh doanh & thực tế sẽ dạy cậu tốt hơn bất kỳ master nào. Nếu sau 3 năm, cậu có thể tham dự những gói thầu tầm trăm tỷ, ngàn tỷ (tôi quy đổi ra cho các bác dễ hiểu) là cậu đã thành công, tất nhiên điều đầu tiên cậu phải học thành thạo phép chia đúng không nào?"
Lại chuyện bịa hả bác?

caisua

Xe lăn
Có đủ tự tin, để chém TA ào ào, sau vài tháng, thì trình độ học sinh ngữ, phải cao lắm. Vì trong vài tháng, viết , nghe và nói TA thành thạo, em chưa gặp được mấy người làm được như vậy.
Cụ ấy đang chém ào ào bằng tiếng Việt mà cụ đã tin rồi. Bọn F1 nhà em học rất chăm món này với giáo viên giỏi liền tù tì gần 10 năm mới tới 7.0 IELTS thôi, dù chúng luôn được khen là có năng khiếu