[Funland] các Cụ Mợ có con gái mới lớn kiểm soát thế nào ?

Chắc đoàn của cụ toàn ông chưa vợ hoặc ko đi cùng vợ :)).
Nhanh chậm là ở vợ cả, em chứng kiến nhiều rồi, rắn mấy rồi cũng phải thua các bà hết =))
Đoàn em 4 xe, gần 20 nhân sự.
Lớn nhất 16 tuổi, bé nhất hơn 2 tuổi.
Quan điểm về kỷ luật em quán triệt ngay từ ban đầu, nên ai cũng phải chấp hành.
8 năm qua đoàn em đi gần hết Việt Nam rồi, còn mỗi miền tây chưa đi.

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái này e hỏi nghiêm túc, là chuyện ko để BG có bầu, cụ có chia sẻ với con các biện pháp ko ạ? Em sợ nhiều bạn trẻ lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp khéo sau này tịt xừ luôn
E chỉ nhắc thế thôi, F1 & bg đều là SV tự chúng nó lựa chọn pp nào cho an toàn thôi ah

Bopbi_hsgs

Xe container
Quá ngon :))
Nhà e mẹ nó bảo tao vẫn muốn kiếm đứa con gái, đừng bắt tao lên bà nội :))
Zai nhà lão năm nhất mà iêu 3 đứa, có khi lại đỡ lo. Zai nhà e năm 3 iêu bé kia 2 năm òy, iêu sâu nặng qá cũng lo phết ợ :))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Gái ngoan thông gia nào cũng thích. Mấy ông tìm vợ cũng chỉ thích gái nhà lành. Em biết nhiều ông yêu cả đứa ngoan vs đứa hư nhưng ko dám lừa đứa ngoan, giấu tiệt rất kĩ. Nhắc về đứa ngoan chủ ngữ rất tử tế, thái độ tôn trọng, sau cưới đứa ngoan. Đã ngoan rồi, việc lập gia đình thuận theo tự nhiên, miễn ko đc có bầu trc hôn nhân. Còn xui quá gặp phải thằng súc vật sau khi cưới thì dứt luôn, con mình cháu mình ko phải ngại.
Con gái, ngoan, tồ, khờ 1 tí cũng ko sao, sống tốt sẽ gặp người tốt, giao du người tốt. Hơn nữa, sống giữa thị thành từ nhỏ, phương tiện truyền thông nở rộ thì mỗi đứa sẽ có sự trưởng thành tích cực nhất định. Chưa kể 1 đứa con gái đầy đủ cả bố lẫn mẹ yêu thương và có trách nhiệm với con, đồng hành cùng con thì sẽ có sự bảo vệ, an toàn tối đa.
Như con em so với các bạn là tồ, ngố. Đành chịu thôi, con mình mình thương, mình nuôi chứ thiên hạ nuôi hộ đâu mà phải lo nó bằng ai. Con vượt qua chính khả năng của con là đạt yêu cầu. Năng lực có hạn, rèn luyện vô biên. Bố mẹ phải đồng hành cùng, vì con là thành quả của 2 vc.

just for fun

Xe lăn
E chỉ nhắc thế thôi, F1 & bg đều là SV tự chúng nó lựa chọn pp nào cho an toàn thôi ah
F1 lớn nhà cháu là cháu nói thẳng về tác hại của thuốc tránh thai khẩn cấp và lí do tại sao phải dùng bcs luôn. Nhiều khi cứ nói thẳng toẹt thế cho nhanh, cứ ý nhị vòng vo mast thời gian.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cũng fai nhắc khéo nó chút đó cụ. Vì nhiều lúc chúng nó sẽ bị chi phối cảm xúc nhiều hơn lý trí. Vd như giờ bảo dùng bâu ca sao với bạn gái chắc nó ko chịu đâu. Thuốc TT hằng ngày thì cũng ít đứa con gái chịu khó uống. Nhiều đứa nó cũng đọc là tác dụng phị này kia có thể gây vô sinh, nhưng đôi khi các con còn nhỏ, nó ko nghĩ việc vô sinh, hay cái thiên chức phụ nữ nó thiêng liêng như thế nào đâu. Với cả cũng phải dặn con yêu bạn gái lâu vậy chắc nó cũng nghiêm túc, nếu chẳng may dính bầu thì cưới rồi sinh, chứ lại dắt díu nhau đi bỏ thì tội lắm ạ

vieteuro

Xe container
Con lớn em đi làm 2 năm nay rồi, có bạn trai rồi, em thoải mái nhưng nghiêm khắc. Cũng vì thấy mấy đứa bằng tuổi nó con bạn em trên phố, hầu hết các cháu buôn bán tự do lanh lợi nhưng bar bủng chơi bời tưng bừng, với do tự do các cháu đi đâu bố mẹ không quản được, nhà em được cái chúng nó nghe và nể sợ mình nên từ bé nếp nhà nó cũng quen. Tồ tý cũng. Được chẳng sao cả cụ, cố yếu ngoan là được mà.
Tồ chán lắm cụ à .để nó ra ngoài va vấp đi làm mới ko tồ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em 21 tuổi có ng yêu, một tuần được đi chơi 1 buổi về trước 10h, còn các buổi khác thì hầu như ng yêu em đến nhà em chơi ăn cơm xong 9h30 xin phép về, em tiễn về muộn phát bà già alo gọi lên, có hôm còn ra ngõ gọi😅. Sau chồng em thấy bất tiện quá xin cưới năm em 23. Cưới xong đúng là sổ lồng chồng chở đi chơi khắp nơi🥰. Ôi nhanh quá giờ đã 20 năm theo chồng. Giờ em có con trai 18, con gái 11 cũng đang luyện công cho các cháu vào quy củ được như ba mẹ ngày xưa thì tốt🥰
2 năm bố mẹ mợ phải nuôi ông con rể tương lai tuần 6 bữa cơm tối. Chậc chậc! Em đề nghị truy thu tiền cơm ạ :)).

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đoàn em 4 xe, gần 20 nhân sự.
Lớn nhất 16 tuổi, bé nhất hơn 2 tuổi.
Quan điểm về kỷ luật em quán triệt ngay từ ban đầu, nên ai cũng phải chấp hành.
8 năm qua đoàn em đi gần hết Việt Nam rồi, còn mỗi miền tây chưa đi.

Đứa lớn nhất và bé nhất đây cụ
Bé gái yêu tóa kơ

just for fun

Xe lăn
Con nhà lành ít khi chơi thâu đêm, con gái em ko nhắc cũng tự động về trước 9.30, vì em đi nhậu cũng chả bao giờ về sau 10h tối :)).
Vụ tai nạn trên kia cũng ko đơn giản là do đi chơi muộn cụ ạ. Nói chung là ngưu tầm ngưu, mã tầm mã cả. Chỉ dặn con là tới đâu thì nt để mình biết cho yên tâm, lúc nào về cũng nt đề mình khỏi lo.
Nhà cháu lúc nào cũng ra rả với 2 F1 về vấn đề nhận diện nguy hiểm. Ko biết bản thân chúng nó ngấm hay là bản chất chúng nó nhát gan nên cháu thấy 2 đứa nhà cháu đứa nào cũng thận trọng. Chúng nó ko đi đêm muộn, ko đi vào đường vắng, ko thấy đua xe, tóm lại ở nhà các cháu rất ngoan, và được cái là các cháu cũng hay ở nhà.
Cũng fai nhắc khéo nó chút đó cụ. Vì nhiều lúc chúng nó sẽ bị chi phối cảm xúc nhiều hơn lý trí. Vd như giờ bảo dùng bâu ca sao với bạn gái chắc nó ko chịu đâu. Thuốc TT hằng ngày thì cũng ít đứa con gái chịu khó uống. Nhiều đứa nó cũng đọc là tác dụng phị này kia có thể gây vô sinh, nhưng đôi khi các con còn nhỏ, nó ko nghĩ việc vô sinh, hay cái thiên chức phụ nữ nó thiêng liêng như thế nào đâu. Với cả cũng phải dặn con yêu bạn gái lâu vậy chắc nó cũng nghiêm túc, nếu chẳng may dính bầu thì cưới rồi sinh, chứ lại dắt díu nhau đi bỏ thì tội lắm ạ
Đúng rồi, dạy con bảo vệ mình và bảo vệ chính bạn gái. F1 nhà cháu là trai, vể cơ bản ko sợ có bầu nhưng cũng nên sợ bạn gái có bầu, nếu cưới thì cũng cực, ko cưới thì cũng khổ. Rồi còn ti tỉ thứ bệnh lây truyền qua đường tình dục, chắc gì bạn gái đã có duy nhất 1 đối tác là con. Ngoài ra, còn những trường hợp xảy ra ngoài ý muốn cả 2, nhưng cũng có trường hợp xảy ra ngoài ý muốn của một mình F1. Cho nên là bản thân mình là nam thì nên chủ động tránh thai. Mà cứ nói nhiều thế chứ F1 nhà cháu còn chưa có bạn gái cơ :D

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi kiểm soát bằng sự ân cần,lắng nghe và trang bị kỹ năng sống cho con khi bắt đầu 10 tuổi. Tất nhiên có cả kỷ luật,nhưng phù hợp với giới tính.

Bopbi_hsgs

Xe container
F1 lớn nhà cháu là cháu nói thẳng về tác hại của thuốc tránh thai khẩn cấp và lí do tại sao phải dùng bcs luôn. Nhiều khi cứ nói thẳng toẹt thế cho nhanh, cứ ý nhị vòng vo mast thời gian.
Bố cháu ngày trc chả bh dùng bcs vs bg nên ko khuyên cháu nó dùng bcs đc ah :))

Chỉnh sửa cuối:

Civic TN

Xe lăn
Gấu nhà e nói thẳng lắm. Nhà e 4 ng như bạn bè. Từ lớp 9 bố đã cho 800k mua áo đôi rồi =))

Civic TN

Xe lăn
Zai nhà lão năm nhất mà iêu 3 đứa, có khi lại đỡ lo. Zai nhà e năm 3 iêu bé kia 2 năm òy, iêu sâu nặng qá cũng lo phết ợ :))
Ku lớn nhà e vẫn chém với bố: 3 eny đều xinh và học giỏi =))

thichrauxanh

Xe điện
Em cũng quản con gái chặt quá suốt bao năm đến khi tốt nghiệp đại học ra trường đi làm thì thấy cháu hơi khờ so với bạn bè. Phải 2 năm sau đi làm cháu mới hội nhập được trong khi mấy người cho con chơi bời thoải mái thì chúng rất khôn lanh nhưng có đứa quá đà và hư hỏng. Cái gì cũng có tính 2 mặt hết á, được cái lọ thì mất cái chai thôi.
E ko đánh giá đội khôn sớm đấy là lợi thế :D Sơm hay muộn csong vẫn chỉ có tần ấy nhu cầu. Biết sớm ko bằng biết đúng lúc :D

toyennha

Xe lăn
Nhà em 3 đứa đứa lớn 23 tuổi đi làm em vẫn phải theo dõi qua app, vì nó là con gái, nhiều lúc cũng phụng phịu nhưng em bảo mày tưởng bố thích à, nhưng giờ xã hội phức tạp lắm bố phải làm thế cho yên tâm. Sau có chồng bố giao cho chồng mày quản lý :)) , cũng có người yêu rồi, thằng cu cũng ngoan công ăn việc làm ổn định, em cũng quán triệt ngay những ngày đầu mới gặp . Giờ cũng chấp hành răm rắp cấm có đi về muộn hơn 22h.
Vụ về trễ hơn 10 giờ đám tụi em quán triệt từ thời trẻ trâu. Đi dạo phố,ăn chè,xem film,karaoke, bar gì cũng được nhưng 21 giờ chở con gái về con trai mấy giờ về kệ. Mai đi học lên kế hoạch chiều tối đi đâu chơi. Vậy mà năm 12 cũng có 1 đứa nghĩ học ở nhà "sản xuất" em bé :((