[Funland] Các cụ mắc delta hay omicron

Em đi tiêm 3 mũi không sao, chuẩn bị dự Hội nghị thì bị yêu cầu đi test PCR phát hiện dương tính mật độ 28, chả thấy biểu hiện gì của ốm đau. Nằm nhà không báo phường hôm sauPCR tự âm tính. Em bị từ trước Tết.
cậu em ở cq thì tiêm về lần nào cũng sốt bị covid quật cho 2 tuần rồi vẫn mệt. Có phải nếu đi đi tiêm về ko phản ứng thì bị covid cũng ko có dấu hiệu ko nhỉ?
Theo các tài liệu mà các cơ quan yte đưa ra tham khảo thì ko phải bác ạ. Phản ứng là do tùy cơ địa mỗi người thôi, lượng kháng thể của vx đưa vào cơ thể mỗi người là như nhau, người nào cơ thể tốt thì kháng thể khỏe có thể xảy ra trường hợp virus vào bị kháng thể đập luôn (cái này kiểu bất tử :D ) nhưng hiện tại kháng thể sinh ra do vx chỉ tồn tại theo thời gian nhất định chứ ko tồn tại mãi mãi (nên có mũi nhắc).

Có những người tiêm đủ mũi mắc vẫn vật vã hết các triệu chứng do quá trình cơ thể phản ứng với virus sinh ra thôi. Nhìn chung tiêm vx là để nâng cao % sự sống trong đại dịch, trong quá trình chờ đợi thành quả của khoa học kỹ thuật thì mọi người nên tự nâng cao sức khỏe của mình và tham vấn bác sĩ có chuyên môn.

smart_sharp

Xe tăng
e vừa bị covid đến nay ngày thứ 15. test âm rồi. sáng nay có lịch hẹn tiêm mũi 3. có nên tiêm ko các cụ nhỉ
Cái này chưa có hướng dẫn cụ thể cụ ơi. Trước đây, khi vaccine còn ít thì chắc chắn cụ sẽ bị trả về (để vaccine cho người khác). Giờ thì không rõ thế nào vì vaccine bây giờ chắc dư rồi.

P.s: em có đọc được một nghiên cứu trên báo thì nếu bị nhiễm tự nhiên + tiêm vaccine Pfizer sau đó thì kháng thể sẽ tồn tại lâu hơn (đồng nghĩa với tốt hơn) so với tiêm hai mũi vaccine Pfizer hoặc so với bị nhiễm tự nhiên.

km18 yenson

Xe buýt
Em f0 4 ngày nay rồi,chả biết chủng gì chỉ thấy nhức đầu,ù tai với sụp mí mắt,người hơi mệt tí,còn lại vẫn ăn uống bình thường

tvu732

Xe buýt
Nhà em Omicron. Có mọi dấu hiệu của Omicron luôn (rất nhức đầu, nhức người, nghẹt mũi, chảy mũi nước.) Không bị các triệu chứng chính của Delta (sốt, mất khứu giác, ho, khó thở). Mẹ em thì có ho nhưng là do chảy mũi nước --> xoang, nhiễm khuẩn họng, xịt họng một ngày là hết.

Trộm vía trong mấy ngày bị Omi mọi người lại ăn nhiều hơn, ngon hơn :))

longkaca

Xe tải
E chả biết e có bị hay ko? E nhức đầu, chảy mũi, mỏi mệt, viêm họng tùm lum, xong e tự ở nhà vài ngày thấy bớt bớt, e có tự test mấy lần mà vẫn âm tính. Đến hôm nay em vẫn ho ,do e hút thuốc nhiều nên chả biết là ho do gì nữa

t_t_7love

Xe tải
Nhà em đang 5/5 F0 đây chỉ 2 người test còn lại ai cũng triệu chứng sốt ho nhẹ em không test nữa cứ ở nhà tầm 8 ngày là em đi lại.
Nên test âm tính trước khi xác định đi lại, đừng chủ quan kẻo lây nhiễm cho người khác tội họ cụ ơi.. Em F0 từ thứ 5 tuần trước. Sáng hôm qua đủ 7 ngày test lại vẫn 2 vạch đậm đây cụ

OTheAh

Xe tăng
Em đi tiêm 3 mũi không sao, chuẩn bị dự Hội nghị thì bị yêu cầu đi test PCR phát hiện dương tính mật độ 28, chả thấy biểu hiện gì của ốm đau. Nằm nhà không báo phường hôm sauPCR tự âm tính. Em bị từ trước Tết.
cậu em ở cq thì tiêm về lần nào cũng sốt bị covid quật cho 2 tuần rồi vẫn mệt. Có phải nếu đi đi tiêm về ko phản ứng thì bị covid cũng ko có dấu hiệu ko nhỉ?
E nghĩ là vậy, cái này chắc phải có nghiên cứu khoa học mới kết luận dc.

Nắng nhạt

Xe điện
Sai rồi cụ ạ. Mình gia nhập đoàn quân F0 thuộc binh chủng Delta nhưng khi ngan già lèm bèm vẫn nghe rõ mồn một ko sót chữ nào! :T
Cụ nghe thấy nhưng lại im như thóc không dám bật lại nên mợ nhà tưởng cụ bị mất thính giác đấy

langtuvn9x

Xe tải
Em cũng F0 từ hôm test đầu tiên 4 ngày rồi. Nhà em cũng bị hết vì không tránh được. E chỉ hơi ho 1 chút, không sốt, không mất vị gíac khứu giác j cả. Bị ngạt mũi 1 hôm az. Thì không biết là chủng gì az!

smart_sharp

Xe tăng
hết F0 thì bao lâu có thể đi làm được các cụ nhỉ
Theo quy định hiện tại mà phường em áp dụng, nếu cụ âm tính là được đi làm rồi mà. Chỉ có điều, âm tính test nhanh bị sai nhiều nên thường cho chắc ăn thì phường em yêu cầu:
1. Âm tính khi xét nghiệm PCR
2. Âm tính test nhanh do nhân viên y tế test sau khi đã bị triệu chứng đến ngày thứ 7.

Một trong hai điểm trên là Ok.

P.s: giờ nhân viên y tế quá tải nên nhiều chỗ cho cụ tự test nhanh mà âm tính là OK. Tất nhiên, cụ đã phải cách ly đủ 7 ngày từ ngày có triệu chứng đầu tiên.

xitruman

Xe buýt
Em kg rõ mắc loại gì. Em bị sốt 2 ngày, toàn 39 độ hơn, ho quàng quạc. Nhưng lại chả mất mùi vị gì.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ nghe thấy nhưng lại im như thóc không dám bật lại nên mợ nhà tưởng cụ bị mất thính giác đấy
Chính vì vậy mà đặt hàng onl cái công tắc ON/OFF gắn vào tai mà mãi chưa thấy Shopee nó ship tới.
Có lẽ món này giờ các ông chồng F0 đặt mua nhiều. :))

charlie912

Xe hơi
=)) AE ở đây không 1 vạch thì 2 vạch, còn lại chẳng rõ nó thuộc vạch nào cụ ạ