[Funland] Các cụ làm gì khi việc kinh doanh đi xuống ạ?

Begi

Xe tải
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Em cảm ơn các cụ :)

banmotnucuoi

Xe lăn
Lại dạy người giàu cách kiếm tiền ạ. Cụ giảm 30% thì thu nhập vẫn gấp nhiều lần em nên em chịu.
Nhưng cuộc sống ở nước giầu bao giờ cũng nhàm chán hơn vì họ ít bon chen, thuế thu nhập, thuế thừa kế cũng cao ngất ngưởng nên họ ko nhiều động lực như dân á châu

hoangminh1992

Xe tải
Cụ nhiều tiền quá, để thêm động lực thì cụ đặt ra những mục tiêu lớn hơn ví dụ như mỗi năm tài trợ 100 suất học bổng cho học sinh, xây 10 căn nhà tình nghĩa ví dụ thế, xây dựng thương hiệu vươn tầm thế giới ...

duytrong

Xe lăn
Cụ hỏi mấy cha Lái xe thuê thất nghiệp đang ăn nhờ Vợ con thế này thì chế.t,

sthd

Xe lăn
vừa muốn kinh doanh vừa muốn an nhàn không phải làm gì là chuyện hết sức bình thường. cả thế giới đều làm vậy. sách QTKD cũng dạy tách biệt quyền sở hữu và quyền điều hành ra mới tốt!

vậy nên mình cứ ngồi ở Bển thôi, hưởng quyền sở hữu!
ở nhà cho bọn làm thuê nó chạy.
để quản lý thì theo luật, mình lập ra điều lệ, phân cấp phân quyền ra, lập ra Hội đồng quản trị, Ban giám đốc, Ban kiểm soát, kiểm toán nội bộ, ban tài chính, ban mua sắm, ban kinh doanh, xưởng sản xuất, ban logistic, thuê kiểm toán độc lập.....

thế là an nhàn mà hưởng thôi!

Lifeway

Xe tải
Cụ bán hàng nhập online trên sàn hay qua website à?

Húp sụp sụp

Xe điện
Chắc là bán doanh nghiệp thôi!
Cụ chủ để ý in bốc,,sẽ có tin nhắn hỏi han đó :))

Huthasa

Xe container
Em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm về cách quản lý việc kinh doanh ạ. Em kinh doanh cũng được 9 năm rồi. 2 năm đầu cũng nhỏ lắm tháng thêm được vài triệu chi tiêu gia đình thôi. Sau thì tự dưng chẳng hiểu may mắn thế nào việc kinh doanh cứ tốt dần lên (phải nói là may mắn vì em không có nền tảng gì về kinh doanh, không có hiểu biết gì về thị trường, không làm gì bài bản mà cũng không có ai hướng dẫn cả).

Khoảng 5-6 năm nay thì luôn duy trì thu nhập hàng tháng tầm 2xx ạ. Cách đây gần 2 năm em có đi định cư nước ngoài, lúc đầu cũng nghĩ sẽ khó duy trì việc kinh doanh từ xa nhưng trời thương em vẫn duy trì ổn định cho đến 3-4 tháng nay. Từ sau Tết đến giờ doanh thu/lợi nhuận của em đang giảm tầm 30% nên em khá là lo lắng. Em cũng vẫn duy trì những việc mình đang làm nhưng cảm thấy mông lung không biết phải làm gì để khắc phục. Cơ bản em xuất phát điểm học ngành xã hội nên không có kiến thức gì về kinh tế đâu ạ. Lúc làm mấy năm vừa rồi em cứ tự nghĩ, tự làm thôi không làm gì bài bản hết cả nên giờ cũng ko rõ mình phải làm gì. Ngoài ra ở nước ngoài lệch múi giờ và nhịp sống bên này êm đềm quá nên em cảm thấy mình như kiểu bị lệch tông với mọi người ở nhà vậy.

Có cụ nào có kinh nghiệm có thể cho em lời khuyên không ạ? Em có nên đi học 1 khoá về kinh doanh không?

Tưởng mới chập chững chứ 9 năm rồi mà vẫn bảo chưa biết phải làm gì thì cũng lạ là sao kiếm đc tiền >:D<

Anh_Nguyen

Xe hơi
em thả cục gạch đây hóng cao kiến các cụ để học tập ké

beSuSu

Xe điện
Lại dạy người giàu cách kiếm tiền ạ. Cụ giảm 30% thì thu nhập vẫn gấp nhiều lần em nên em chịu.
Nhưng cuộc sống ở nước giầu bao giờ cũng nhàm chán hơn vì họ ít bon chen, thuế thu nhập, thuế thừa kế cũng cao ngất ngưởng nên họ ko nhiều động lực như dân á châu
ai bảo cụ ở nước phát triển ko nhiều động lực.
Động lực của họ có từ sớm, có liên tục, đến từ tiêu trước trả sau.
Nghỉ làm là vỡ mồm - ko có tiền dự trữ như mình, nên phải làm tốt.

BDS68

Xe ba gác
Người OF

Cụ làm 9 năm rồi thì quá nhiều kinh nghiệm, ai mà tư vấn nổi. Thông tin lại bí mật, không biết cụ kinh doanh cái gì, ở đâu, doanh thu ra sao, có bao nhiêu lao động, ... thì khác gì hỏi trên sao hỏa nên trồng cây gì, nuôi con gì :))

Utopia79

Xe buýt
Chắc cụ chủ rảnh rỗi nên biên thớt này trêu các cụ OF đây mà. Sống ở Tây, thu nhập hàng tháng tính bằng trăm củ mà cụ lại còn hỏi bọn em đang vỡ mặt chạy Grab ở VN thu nhập 5-7t/tháng thì em cũng thua cụ rồi.

minhhai985

Xe lăn
Thế thì bằng e lúc thấp điểm :D theo quy luật thì nó sẽ về lại điểm xuất phát, sau đó lại đi lên, lần sau đỉnh nó sẽ cao hơn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thu nhập một tháng 2xx triệu thì cụ phải cho lời khuyên mới phải chứ.