[Funland] Các cụ giúp em với nhà có tang ông bà nội bao lâu thì được cưới ạ!

Vothuong89

Đi bộ
Báo cáo các cụ! Nhà em có việc buồn quá ạ!
Trong gia đình bà nội đột ngột qua đời!
Mà em lại mới xin cưới vợ giữa 2 gia đình định tháng 2 âm năm sau tổ chức ăn hỏi và đám cưới!
Các cụ có thể chỉ bảo giúp em với theo tục lệ truyền thống của dân tộc ta thì sau bao lâu chịu tang bà nội thì có thể tổ chức việc hỷ với ạ!
Báo cáo các cụ thêm là em cũng đã hơi dừ nên cũng muốn cưới vợ cho ổn định! Và em cũng không phải cháu đích tôn ạ! Nhưng em lại sống cùng với bà nội trong nhà! Vì bà ở với gia đình em!
Tính đến tháng 2 năm sau thì mới qua 49 ngày còn lại chưa đến 100 ngày các cụ ạ!
Trong lúc bối rối như này rất mong nhận được lời chỉ bảo ân tình của các cụ lớn tuổi từng trải có nhiều kinh nghiệm và trải nghiệm cuộc đời cuộc sống hơn em!
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm!!!!

happyhn

Xe container
Phong tục thì 3 năm. Còn bác sỹ ra lệnh thì ngay và luôn

QAZ

Xe container
1 năm bạn ạ.

Các bạn cứ đi đăng ký kết hôn, rồi mãn tang làm đám cưới cũng được.

Tuy nhiên hết 1 năm khi làm đám cưới thì bố mẹ bạn vẫn đang có tang (trong 27 tháng) nên có thể không tham dự. Đấy là tục lệ, còn giờ hiện đại thì tùy gia đình thôi. Trong Nam còn có kiểu xả tang ngay khi chôn cất, xong là hết luôn !

NNS

Xe ngựa
Người ta chỉ cữ tang song thân thôi, ông bà thì ko kị gì , giờ phong tục bó cũng cách tân dần rồi, ko phải để tang song thân 3 năm như xưa nữa

Dungly91

Xe tải
Trước hết chia buồn cùng cụ. Con cháu để tang ông bà 1 năm cụ ạ. Hoãn sang năm cưới. Vội gì.

Vothuong89

Đi bộ
Trước hết chia buồn cùng cụ. Con cháu để tang ông bà 1 năm cụ ạ. Hoãn sang năm cưới. Vội gì.
Em cảm ơn cụ!
1 năm là sang cuối năm sau luôn hả cụ
Qua tháng 2 năm sau có được tính là qua năm rùi không hả cụ!

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Năm nay là 1 năm , sang năm là 2 năm . Cưới được rồi

Vothuong89

Đi bộ
1 năm bạn ạ.

Các bạn cứ đi đăng ký kết hôn, rồi mãn tang làm đám cưới cũng được.

Tuy nhiên hết 1 năm khi làm đám cưới thì bố mẹ bạn vẫn đang có tang (trong 27 tháng) nên có thể không tham dự. Đấy là tục lệ, còn giờ hiện đại thì tùy gia đình thôi. Trong Nam còn có kiểu xả tang ngay khi chôn cất, xong là hết luôn !
Em cảm ơn cụ!
Hết 1 năm là sang cuối năm sau luôn hả cụ ạ!

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em cảm ơn cụ!
1 năm là sang cuối năm sau luôn hả cụ
Qua tháng 2 năm sau có được tính là qua năm rùi không hả cụ!
Trường hợp của cụ thì tầm giữa năm sau cưới là được. Về lý thì một năm cũng đã qua. Quan trọng là về tâm lý các thành viên trong gia đình, cũng đủ thời gian quên đi chuyện buồn rồi. Chứ bảo đầu năm sau cưới luôn thì chắc chưa ổn.
Một vấn đề nữa là các bậc bô lão trong họ cứng nhắc, hủ tục hoặc bà con hàng xóm lắm điều thì mình cũng phải tế nhị, khéo léo bàn bạc. Nói là ko quan tâm đến các thành phần ấy thì thôi, còn nếu vẫn phải giữ kẽ thì xét kỹ tục lệ địa phương thế nào, ko tổ chức rình rang là ổn...

Vothuong89

Đi bộ
Trường hợp của cụ thì tầm giữa năm sau cưới là được. Về lý thì một năm cũng đã qua. Quan trọng là về tâm lý các thành viên trong gia đình, cũng đủ thời gian quên đi chuyện buồn rồi. Chứ bảo đầu năm sau cưới luôn thì chắc chưa ổn.
Một vấn đề nữa là các bậc bô lão trong họ cứng nhắc, hủ tục hoặc bà con hàng xóm lắm điều thì mình cũng phải tế nhị, khéo léo bàn bạc. Nói là ko quan tâm đến các thành phần ấy thì thôi, còn nếu vẫn phải giữ kẽ thì xét kỹ tục lệ địa phương thế nào, ko tổ chức rình rang là ổn...
Em cảm ơn cụ nhiều!

hatinh5760

Xe điện
Qua giỗ đầu nhé.
Cưới trong dịp có tang, gọi là vận áo xám, mang ko vui đến cho hôn lễ. Nên những ng gia đình có tang, cũng ko đi dự đám cưới.
Vậy nên, dù bây giờ tân tiến, giảm bớt, thì cũng nên để qua giỗ đầu, mới nên tổ chức hôn lễ.

Vothuong89

Đi bộ
Qua giỗ đầu nhé.
Cưới trong dịp có tang, gọi là vận áo xám, mang ko vui đến cho hôn lễ. Nên những ng gia đình có tang, cũng ko đi dự đám cưới.
Vậy nên, dù bây giờ tân tiến, giảm bớt, thì cũng nên để qua giỗ đầu, mới nên tổ chức hôn lễ.
Vâng em cảm ơn cụ!

Xechaybangcom

Xe điện
Qua giỗ đầu nhé.
Bác ruột tôi mất được khoảng 2 tháng thì cháu ruột của bác lấy vợ. Gia đình họ hàng nhà tôi vẫn tham gia đầy đủ.
Còn vợ chồng thằng cháu đó nay đã đủ nếp đủ tẻ, làm ăn khấm khá.
Nên tôi nghĩ quyết định ở gia đình cậu thôi.

xaunhatxahoi

Xe điện
Lần đầu nghe chịu tang ông bà