Các cụ giúp em với. Lexus RX350 báo lỗi Check AWD System.

nvgroup

Xe tải
Tình hình là vợ 2 của em (RX350 Model 2010) báo lỗi Check AWD System, em đã tham khảo 1 vài bài về vấn đề này, cũng đã đưa đến TOY Láng Hạ, cơ mà họ bảo là lỗi cảm biến nhiên liệu, xóa đi thì OK.. Nhưng mà cứ mỗi lần đổ xăng, đi 1 lúc rồi nổ máy thì nó lại báo (Em chạy A92). Hôm trước thử đổi sang A95, thì lại vẫn báo.. hay là do trong bình vẫn còn A92 thì nó thế các bác nhỉ.. Bác nào đã gặp trường hợp này xin chỉ giáo a.. Em xin chân thành cảm ơn.. các bác chỉ giáo em theo nick: water_dragon_tien_nghia@yahoo.com a.. Em cảm ơn các bác rất nhiều./.

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Tình hình là vợ 2 của em (RX350 Model 2010) báo lỗi Check AWD System, em đã tham khảo 1 vài bài về vấn đề này, cũng đã đưa đến TOY Láng Hạ, cơ mà họ bảo là lỗi cảm biến nhiên liệu, xóa đi thì OK.. Nhưng mà cứ mỗi lần đổ xăng, đi 1 lúc rồi nổ máy thì nó lại báo (Em chạy A92). Hôm trước thử đổi sang A95, thì lại vẫn báo.. hay là do trong bình vẫn còn A92 thì nó thế các bác nhỉ.. Bác nào đã gặp trường hợp này xin chỉ giáo a.. Em xin chân thành cảm ơn.. các bác chỉ giáo em theo nick: water_dragon_tien_nghia@yahoo.com a.. Em cảm ơn các bác rất nhiều./.
Với dòng Lexus khi động cơ bị lỗi thì đèn động cơ, đèn trơn trượt, đèn cài cầu cùng báo, Nói chung xe cao cấp ở Việt Nam hay bị báo lỗi động cơ do tình trạng xăng cộ ở Việt nam quá lởm. Mà xe của cụ bắt buộc phải chạy A95 cụ nhé, lúc nào cụ tiện qua khu Mỹ Đình thì qua xưởng e, em test xem lỗi xe cụ là gì mà ko xử lý được

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Bệnh này có rất nhiều nguyên nhân, một trong những nguyên nhân như bạn môt tả ở trên, bạn kiểm tra xem còn báo những đèn gì nữa, như Check Engine (đèn có cái hình động cơ), bây giờ ta sẽ :
- Bạn nên chạy hết hẳn Xăng đang có trong bình, cần thiết có thể nhờ gara họ hút hết sạch .
- Bạn vào gara nào họ có máy scan It 2 chuyên dùng cho Toy/Lex , đọc lỗi (không nhất thiết phải vào hãng mới có) - có thể sẽ báo vài lỗi, lưu những mã đó lại để làm dữ liệu - dựa vào mã lỗi đó để ưu tiên sửa chữa trước sau, loại trừ . Sau đó dùng máy scan xoá mã lỗi (đèn ko báo nữa), đổ xăng A95, chạy thử kiểm tra .
- Đèn vẫn báo : liên quan có thể lỗi cảm biến A/f hoặc hệ thống dẫn động cầu trước và sau , sẽ căn cứ cụ thể vào mã lỗi đọc được trên máy Scan tiếp tục sử lý .

Nếu nhà bác qua Hải Phòng, Em sẽ check cho , Free lun .

Và bệnh này chỉ được chữa khỏi khi khám , chữa offline - online chỉ để tham khảo .

Chỉnh sửa cuối:

nvgroup

Xe tải
Trước hết em chân thành cảm ơn các bác. Em qua chỗ TOY Thăng Long họ cũng test, họ chỉ bảo là lỗi cảm biến nhiên liệu rồi xóa lỗi. sau đó em đi, cứ sau mỗi lần đổ xăng đi, tắt máy rồi nổ lại là lại bị// Có khi hôm nào rảnh em sẽ liên lạc với các cụ chỉ giáo em với nhé//. Cảm ơn các cụ nhiều ạ//

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
Trước hết em chân thành cảm ơn các bác. Em qua chỗ TOY Thăng Long họ cũng test, họ chỉ bảo là lỗi cảm biến nhiên liệu rồi xóa lỗi. sau đó em đi, cứ sau mỗi lần đổ xăng đi, tắt máy rồi nổ lại là lại bị// Có khi hôm nào rảnh em sẽ liên lạc với các cụ chỉ giáo em với nhé//. Cảm ơn các cụ nhiều ạ//
Theo bác tả thì em có thể khảng định xe bác đang bị lỗi hệ thống thu hồi hơi xăng ( Evaporative Emission Control), Hệ thống này có tác dụng thu hồi hơi xăng thoát ra từ bình xăng ko cho lọt ra ngoài môi trường ( tác dụng chủ yếu là bảo vệ môi trường). Nếu đúng là lỗi hệ thống này thì cũng gần như ko có ảnh hưởng tới tính năng của động cơ... mỗi tội nhìn xe báo lỗi kể cũng tức mắt

kinggai

Xe đạp
xe của em cũng bị như vậy, mỗi lần nổi lại tháo cọc bình ắc qui ra rồi cắm vào thì hết, nhưng đi vài hôm lại nổi, xe em nổi 3 đèn. vòng tua máy xe em khi rừng đèn đỏ nó tụt xuống 500 và máy rung, thế là do buji hay bị sao hả bác b-tek, hôm nào rảnh em qua nhờ bác kiểm tra giúp. xe em là rav4

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
xe của em cũng bị như vậy, mỗi lần nổi lại tháo cọc bình ắc qui ra rồi cắm vào thì hết, nhưng đi vài hôm lại nổi, xe em nổi 3 đèn. vòng tua máy xe em khi rừng đèn đỏ nó tụt xuống 500 và máy rung, thế là do buji hay bị sao hả bác b-tek, hôm nào rảnh em qua nhờ bác kiểm tra giúp. xe em là rav4
Nếu bị lỗi hệ thống thu hồi hơi xăng thì tính năng của máy gần như ko bị ảnh hưởng. Khi dừng đèn đỏ mà vòng tua máy tụt xuống 500 và máy rung thì chắc chắn máy có vấn đề.. ok hôm nào cụ rảnh qua em uống cafe để em khám bệnh cho vợ 2 cụ luôn

Cai banh xe

Xe buýt
Xe của bác có A1000 cũng vẫn bị. Bệnh này không phải do mác xăng thấp đâu mà là do bẩn. Bác cứ chạy A92 thôi, cả làng dùng có sao đâu. Còn bệnh của bác thì bác cứ dạo đi, bao giờ chán thì em xem cho. Em không kiêu đâu, nhưng bệnh này nhiều quả tìm rất khó bác ạ, còn cứ xóa lại lên thôi, phải sửa cơ.
Nếu sửa được rồi thì cho anh em biết còn học tập ạ
Em ở thangviet075@yahoo.com
À quên biển số bác là gì, để em nhờ người trong hãng xem trước nội dung hôm trước của bác ạ

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
Xe của bác có A1000 cũng vẫn bị. Bệnh này không phải do mác xăng thấp đâu mà là do bẩn. Bác cứ chạy A92 thôi, cả làng dùng có sao đâu. Còn bệnh của bác thì bác cứ dạo đi, bao giờ chán thì em xem cho. Em không kiêu đâu, nhưng bệnh này nhiều quả tìm rất khó bác ạ, còn cứ xóa lại lên thôi, phải sửa cơ.
Nếu sửa được rồi thì cho anh em biết còn học tập ạ
Em ở thangviet075@yahoo.com
À quên biển số bác là gì, để em nhờ người trong hãng xem trước nội dung hôm trước của bác ạ
ko cần phải nhờ hãng check nội dung đâu cụ ạ, lỗi của em nó đây này...P0456 - lỗi báo hở hệ thống thu hồi hơi xăng, cụ cao thủ cho ý kiến với

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
ko cần phải nhờ hãng check nội dung đâu cụ ạ, lỗi của em nó đây này...P0456 - lỗi báo hở hệ thống thu hồi hơi xăng, cụ cao thủ cho ý kiến với
Nếu Check đúng là lỗi P0456 :
Bệnh liên quan đến hệ thống tuần hoàn khí xả EVAP, hiện tượng này do có rò rỉ một lượng nhỏ hơi nhiên liệu ra môi trường hoặc cảm biến FTP (áp suất bình nhiên liệu lỗi - báo đèn Check) .
-Nguyên nhân :
1- Do hệ thống đường ống hở, rò rỉ, hoặc trực tiếp van điện từ điều khiển lỗ thông hơi lỗi .
2- Đổ xăng quá đầy bình chạy cũng có báo lỗi này .
3 - Lắp bình xăng roăng hở, vênh rò rỉ , làm cho áp suất nhiên liệu trong bình thấp, cảm biến FTP áp suất bình nhiên liệu sẽ báo 1 lỗi về ECU .

-Chữa bệnh : đây là một bệnh có triệu chứng liên quan đến nhiều vấn đề, sẽ mất nhiều times để sửa chữa nó .
1 - Dùng máy Scan kích hoạt đóng tất cả các van điện từ của hệ thống khí xả, sau đó kiểm tra thông số cảm biến FTP(CB áp suất nhiên liệu bình xăng). Nếu thấy thông số chuẩn bình thường - Cảm biến tốt .
2- Kiểm tra sự rò rỉ của toàn bộ hệ thống tuần hoàn khí xả (EVAP) bằng cách cho khói vào bình xăng đóng lắp, cho xe chạy galawngty, mục đích tạo áp lực trong bình xăng, quan sát nếu có hở nhỏ ở vị trí nào trong hệ thống EVAP ta sẽ thấy khói rò ra ở đó - sử lý cho kín lại .
*chú ý không dùng áp lực bên ngoài tạo áp lực trong bình xăng, nó sẽ làm hỏng các bộ lọc, van điện từ của hệ thống .

Chỉnh sửa cuối:

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
Nếu Check đúng là lỗi P0456 :
Bệnh liên quan đến hệ thống tuần hoàn khí xả EVAP, hiện tượng này do có rò rỉ một lượng nhỏ hơi nhiên liệu ra môi trường hoặc cảm biến FTP (áp suất bình nhiên liệu lỗi - báo đèn Check) .
-Nguyên nhân :
1- Do hệ thống đường ống hở, rò rỉ, hoặc trực tiếp van điện từ điều khiển lỗ thông hơi lỗi .
3 - Lắp bình xăng roăng hở, vênh rò rỉ , làm cho áp suất nhiên liệu trong bình thấp, cảm biến FTP áp suất bình nhiên liệu sẽ báo 1 lỗi về ECU .

-Chữa bệnh : đây là một bệnh có triệu chứng liên quan đến nhiều vấn đề, sẽ mất nhiều times để sửa chữa nó .
1 - Dùng máy Scan kích hoạt đóng tất cả các van điện từ của hệ thống khí xả, sau đó kiểm tra thông số cảm biến FTP(CB áp suất nhiên liệu bình xăng). Nếu thấy thông số chuẩn bình thường - Cảm biến tốt .
2- Kiểm tra sự rò rỉ của toàn bộ hệ thống tuần hoàn khí xả (EVAP) bằng cách cho khói vào bình xăng đóng lắp, cho xe chạy galawngty, mục đích tạo áp lực trong bình xăng, quan sát nếu có hở nhỏ ở vị trí nào trong hệ thống EVAP ta sẽ thấy khói rò ra ở đó - sử lý cho kín lại .
*chú ý không dùng áp lực bên ngoài tạo áp lực trong bình xăng, nó sẽ làm hỏng các bộ lọc, van điện từ của hệ thống .
Bên em xử lý cho chú này được mấy hôm rồi, em đang chờ nhưng chưa thấy lái xe phản hồi lại ( lỗi này phải đi mấy hôm mới lại hiện lỗi ). Nếu xe Ok thì em sẽ chia sẻ với các cụ lỗi của xe và cách khắc phục. Nói chung bệnh kiểu này tương đối phức tạp và mất thời gian kiểm tra nên mấy chú trong hãng chỉ xóa lỗi rồi để đấy chứ ko kiểm tra xửa lý

Cai banh xe

Xe buýt
Bên em xử lý cho chú này được mấy hôm rồi, em đang chờ nhưng chưa thấy lái xe phản hồi lại ( lỗi này phải đi mấy hôm mới lại hiện lỗi ). Nếu xe Ok thì em sẽ chia sẻ với các cụ lỗi của xe và cách khắc phục. Nói chung bệnh kiểu này tương đối phức tạp và mất thời gian kiểm tra nên mấy chú trong hãng chỉ xóa lỗi rồi để đấy chứ ko kiểm tra xửa lý
Bác chủ thớt đâu rồi, cho ý kiến xem nào?

toitimtoi

Xe tải
-Nguyên nhân :

KHông có lửa sao có khói. Ý cụ là cho lửa vào bình xăng hả :) :) :) cách này trước khi làm thì nên mua bảo hiểm 1000% giá trị xe keke

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
KHông có lửa sao có khói. Ý cụ là cho lửa vào bình xăng hả :) :) :) cách này trước khi làm thì nên mua bảo hiểm 1000% giá trị xe keke
Là một người thợ sửa chữa, họ sẽ biết làm thế nào để chỉ có khói vào trong bình xăng, mà không có lửa . bạn àhh

Đây là một mẹo rất hữu ích, trí tuệ - giúp cho những người thợ sửa chữa để trị căn bệnh rất khó chịu này, mất rất nhiều times, khó sửa hết bệnh là rò rỉ rất nhỏ của toàn bộ hệ thống tuần hoàn khí xả EVAP.

Chỉnh sửa cuối:

toitimtoi

Xe tải
em đọc trong manual của RX 350 có đoạn nói em nhớ không chính xác lắm đại ý là sau khi tắt máy khoảng 5 tiếng có một hệ thống gì đó kích hoạt để kiểm tra hệ thống nhiên liệu rò rỉ. không biêt có phải nguyên nhân ở đây không???

hachi

Xe tăng
Xe em Lexus GS cũng bị báo lỗi áp suất trong bình xăng. Xóa lỗi đi mấy hôm lại bị. Nguyên nhân là do cái gioăng cao su nắp bình xăng bị hỏng. Thay nắp bình xăng mới vào hết bệnh luôn.

toitimtoi

Xe tải
em đọc trong manual của RX 350 có đoạn nói em nhớ không chính xác lắm đại ý là sau khi tắt máy khoảng 5 tiếng có một hệ thống gì đó kích hoạt để kiểm tra hệ thống nhiên liệu rò rỉ. không biêt có phải nguyên nhân ở đây không???
em tìm ra rồi
Nguyên văn của nó như thế này ah

Approximately five hours after the engine is turned off, you may hear sound comming from under the vehicle for several minutes. This is the sound ò a fuel evaporation leakage check and it does not indicate a malfuntion

nvgroup

Xe tải
Trước tiên em lại cảm ơn các cụ vì nhiệt tình ý kiến.. Tình hình là em qua chỗ bác Garage B-TEK (Bãi đỗ xe số 1 Khu Mỹ Đình).. Mấy anh em hỳ hục khoảng 3-4 tiếng.. cuối cùng bác Chuẩn (quản lý ở B-TEK) phát hiện ra 1 điều lạ thường ở bộ thu hồi hơi xăng.. sau đó xử lý cho kín.. Em về chạy đến nay vẫn chưa thấy báo, đồ 2 bình xăng rồi các cụ ợ.. Em nghĩ là khỏi rồi.. Để em đổ thêm 2 lần nữa check lại xem sao.. Vụ này mà thành công là em VODKA ác liệt cho B-TEK luônnnn... Em qua nhiều chỗ mà chỗ nào cũng bó tay.. Cuối cùng đến B-TEK, em không phải quảng cáo cho B-TEK// Nhưng mà các cụ ở đấy làm cẩn thận, làm có sách, có tài liệu chứ ko trọc ngoáy bừa bãi.. Cơ bản là giữ gìn xe cho anh em, cái này là em VOD.. hihihihihi.. Cụ Kinggai có gì cứ đến B-TEK xem sao..

dhson

Đi bộ
Các bác lưu ý, bệnh này không chi LEXUS có đâu. ít nhất là ACURA cũng có: phải đảm bảo khi vặn nắp bình xăng có tiếng "cạch" thì mới OK, nếu chưa có thì có nghĩa lf chưa đủ chặt và như vậy sẽ kích hoạt bộ thu hồi hơi xăng