[Funland] các cụ giải hộ em bài toán lớp 6

G811

[Tịch thu bằng lái]
Thế này nhé, gọi N là số cave, tử số là phòng hát của cụ, mẫu số là phòng hát của mấy thằng Hàn xẻng:

- Nếu số cave là số lẻ thì tử số là số lẻ-1= chẵn, mẫu số là cave*cave-2 = lẻ. Phân số có dạng chẵn/lẻ, vậy là tối cmn giản rồi. Hoặc phòng bác có gái, hoặc phòng bọn Hàn xẻng có gái.

- Nếu số cave là số chẵn thì tử số là số chẵn-1 = lẻ, mẫu số là cave*cave-2 = chẵn. Phân số có dạng lẻ/chẵn, vậy cũng là tối giản cmnr. Hoặc phòng bác có gái, hoặc phòng bọn Hàn xẻng có gái.

Cuối cùng bác bảo cháu nó rằng, dù N lẻ hay chẵn thì khi không đủ cave tức phân số tối giản thì bọn Hàn xẻng cũng có gái do được ưu tiên. Vậy hãy biết ghét mấy thằng Hàn vì nó gom hết gái mình. ;))

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Với những bạn yêu thích môn toán thì giải toán như một thú vui, giải trí, nhất là những bài chứng minh như thế này. Với các bạn khác thì lại là cực hình. Giáo dục mình quy đồng tất cả đều phải giỏi toán, nếu không là dốt nát. Thật sai lầm.

longdelta

Xe tăng
2 số gọi là nguyên tố cùng nhau nếu ước số chung lớn nhất là 1, tức là không cùng chia hết cho số nào ngoài số 1.
Làm toán là 1 cách rẻ tiền để luyện tư duy giải quyết vấn đề, gần đây dân tình giàu có thì có thể luyện bằng cách khác như lập trình. Hôm trước có cụ bảo nên bớt toán để học lập trình mà em thấy buồn cười quá. Làm toán thì không có ích còn viết 3 cái dòng code nhấp nháy đèn với ngọ nguậy mấy linh kiện điện tử thì tốt gì hơn cho đời không biết, nhưng vui thì đúng.
Chuẩn quá cụ, nhiều cụ cứ bảo học hành đại học làm gì cho tốn cơm gạo. tốn cơm tốn gạo là
với những thằng vào đh thích chơi hơn thích học. mấy bố có tấm bằng đh tư duy khác thằng ko có bằng, cũng như tư duy của thằng có bằng trường top nó cũng khác hơn thằng trường làng :D
em AQ tí vì em cũng tốt nghiệp đh trường hơi top mà giờ vẫn ngèo :)) =))

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Ta có:
UCLN(n^2-2; n+1) = UCLN(n^2-1-1; n+1)
=UCLN((n+1)x(n-1)-1; n+1)
=UCLN((n+1)x(n-1)-(n+1)+n; n+1)
=UCLN(n; n+1)
=UCLN(n; 1)
=1
Vậy phân số n+1/n^2-2 là phân số tối giản.

Ngày xưa lớp 5 bọn em làm kiểu này.

vykieu2011

Xe tăng
Nhiều cụ nhớ giỏi thật đấy. Sau khi lấy đc cái bằng đh cộng 15 năm đi làm thiết kế mà em cũng chịu bài này

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Tích phân các cụ cũng chửi.
Số học cũng chửi.
Chửi everything.
Xã hội giờ hâm mộ các đại gia chỉ học biết cộng trừ nhân chia là kiếm tiền tỷ nhỉ.

thinhtd

Xe container
12 năm học toán, thêm mấy năm toán cao cấp ĐH mà giờ đọc cái đề chả hiểu gì, chữ thầy trả thầy hết rồi hic
Em thi xong đại học là em trả lại hết cho thầy cô. Mặc dù em làm đề đại học năm em thi được 8 điểm.
Lên đại học thi lại toán cao cấp suốt vì suốt ngày chỉ cắm đầu vào game.
Giờ nhìn bài này cũng chịu. :((

Thế này nhé, gọi N là số cave, tử số là phòng hát của cụ, mẫu số là phòng hát của mấy thằng Hàn xẻng:

- Nếu số cave là số lẻ thì tử số là số lẻ-1= chẵn, mẫu số là cave*cave-2 = lẻ. Phân số có dạng chẵn/lẻ, vậy là tối cmn giản rồi. Hoặc phòng bác có gái, hoặc phòng bọn Hàn xẻng có gái.

- Nếu số cave là số chẵn thì tử số là số chẵn-1 = lẻ, mẫu số là cave*cave-2 = chẵn. Phân số có dạng lẻ/chẵn, vậy cũng là tối giản cmnr. Hoặc phòng bác có gái, hoặc phòng bọn Hàn xẻng có gái.

Cuối cùng bác bảo cháu nó rằng, dù N lẻ hay chẵn thì khi không đủ cave tức phân số tối giản thì bọn Hàn xẻng cũng có gái do được ưu tiên. Vậy hãy biết ghét mấy thằng Hàn vì nó gom hết gái mình. ;))
Không kết luận được bác, ví dụ 3/12 lẻ trai chẵn gái dưới vẫn khoog tối giản.

Vulcan V70

Xe trâu
Giả sử phân số đã cho không phải là phân số tối giản thì sẽ tồn tại một ƯSCLN là d. mà ( n+1) chia hết cho d và ( n^2 -2) chia hết cho d
Ta có: n^2 -2 = n^2 -1 -1 = (n+1)(n-1) -1
Mà ( n+1)(n-1) chia hết cho d nên 1 phải chia hết cho d
Vậy d= 1.
Phân số đã cho là phân số tối giản
Em giải nôm na vậy thôi, các cụ tự đưa ngôn ngữ, ký hiệu toán học vào lời giải.... lâu quá em quên tiệt rồi

Chỉnh sửa cuối:

vietnamcongtru

Xe buýt
Giả sử phân số đã cho không phải là phân số tối giản thì sẽ tồn tại một ƯSCLN là d. mà ( n+1) chia hết cho d và ( n^2 -2) chia hết cho d
n^2 -2 = n^2 -1 -1 = (n+1)(n-1) -1
Mà ( n+1)(n-1) chia hết cho d nên 1 phải chia hết cho d
Vậy d= 1.
Phân số đã cho là phân số tối giản
Cụ giải chính xác hoàn toàn, chỉ thừa mất mấy chữ"Giả sử phân số đã cho không tối giản"(sorry :D)

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ giải chính xác hoàn toàn, chỉ thừa mất mấy chữ"Giả sử phân số đã cho không tối giản"(sorry :D)
Em nhớ láng máng là ngày xưa có cách giải thế này, giả sử thế thì sẽ tồn tại d khác 1. Sau đó chứng minh để chỉ ra rằng d chỉ có thể bằng 1....
Lâu quá em quên tiệt rồi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sai đâu các cụ chỉ lại nhé!
Gọi d là UCLN ( n + 1 , n^2 -2 )
=> n( n + 1) chia hết cho d
=> n(n+1) - ( n^2 -2 ) chia hết cho d
=> n + 2 chia hết cho d
Ta có n + 1 và n + 2 chia hết cho d
=> d = 1
=> UCLN = 1 ( đpcm) 😅
Kính mời bác lên lớp 7.