các cụ giải đáp hộ em con LAC CDX mới lấy!!!

anhtdd

Đi bộ
Em vừa chọn 1 con CDX cho ông cụ nhà em, xe 8 túi khí, có chống trơn trượt (T\C). Em đang băn khoăn về cái cân bằng điện tử, ko biết xe em có ko, nếu có thì bật tắt nó ở đâu, cũng ko biết cân bằng điện tử và chống trơn trượt là 1 ko nữa :102:
Kính mong các cụ giúp đỡ, em rất cảm ơn ạ(b)

4eyes10

Xe buýt
Hình như 2 chức năng này là 1 thì phải. em đã chạy trời mưa mấy lần rồi bật chức năng chống trơn trượt lên cũng k thấy thay đổi gì, hay là chưa bị trượt phát nào nên chưa thấy tác dụng nhỉ:21:

Dr.Machine

Xe buýt
Au tô ma tíc nhưng nếu em ko nhầm thì có chống trơn trượt chứ ko có cân bằng điện tử:^)

sfunny

Xe hơi
Cân bằng điện tử không có đâu cụ ơi! Option đó đắt lắm nên các cụ sâu nhà ta không làm đâu, trừ khi cụ đặt hàng thôi.
Cân bằng điện tử chỉ có trên các dòng xe hạng sang thôi ah.
Cái này có thớt rồi mà.(b)(b)(b)

anhtdd

Đi bộ
Em thấy trong tài liệu hướng dẫn về lac mà em down trên forum nhà mình xuống nó có hướng dẫn về cân bằng điện tử mà. Nó hiển thì bằng hình ảnh trên đồng hồ bảng táp lô giống hệt hình trên nút chống trơn trượt ở bên phải cần số. Hix chả nhẽ xe em chỉ có chống trơn thôi, ko có cân bằng điện tử hả các cụ ơi.:redface:

anhtdd

Đi bộ
có cụ nào giải thích rõ hộ em với........ em đang băn khoăn quá

sepbu

Xe điện
Xe cụ chắc có opt khác ,chứ xe em LAC CDX đâu có nút chống trơng trượt bên phải cần số đâu

SteelHeart

Xe máy
hai cái này là một bác ah, chỉ là tên gọi khác nhau tùy từng hãng. Cụ đọc kĩ hướng dẫn sư dụng trước khi dùng nhé:41:

anhtdd

Đi bộ
2 cái là 1 à cụ ơi. có chắc chắn ko ạ. em gà mấy cái này quá. Cảm ơn các cụ nhiều(l)

hoanghuy_yamaha

Xe buýt
em cũng nghĩ 2 cái này là 1 thôi, cái này trên CDX hình như gọi là VDC thì phải( em thấy VIETAUTO bảo thế)!

NotTube

Xe buýt
Khác chứ ạ, 1 đâu mà 1. Em xin phép C&V :P

- Hệ thống cân bằng điện tử là ESP (Electronic Stability Program)
Trong suốt quá trình điều khiển xe, mọi hoạt động đều được cảm biến ghi lại và truyền về liên tục cho hệ thống điều khiển trung tâm, để so sánh với những chương trình đã tính toán từ trước. Nếu đột nhiên có hiện tượng bất thường xảy ra như xe đi chệch quỹ đạo ở tốc độ cao hay vào cua bị phanh gấp thì ngay lập tức hệ thống ESP sẽ hoạt động theo những chương trình đã được cài đặt. Lúc này cơ cấu điều khiển thủy lực trong hệ thống sẽ thông qua chương trình điện tử can thiệp vào hệ thống chống bó cứng phanh ABS, nhằm điều chỉnh góc xoay và tốc độ của từng bánh xe sao cho cân bằng với góc trượt quán tính của xe. Ngoài ra cơ cấu này sẽ tự động giảm công suất tức thời động cơ điều khiển giảm tốc độ vòng quay tại các bánh đến khi bánh xe đủ độ bám đường cần thiết, đưa xe về vùng làm việc an toàn. Nhờ vậy mà xe không thể bị chệch hướng đột ngột hay lật xe.

Hệ thống chống trượt là ASR (Anti Slip Regulato)
Hệ thống chống trượt quay bánh xe (ASR) là một phần mở rộng của hệ thống chống trượt lết bánh xe khi phanh (ABS). Như vậy xe có ABS mới có tính năng ASR. Thực ra khi xe chuyển động trên đường ở chế độ có chân ga (không phanh), đạp ga không thấy tốc độ ô tô tăng lên theo, đó chính là lúc xe bị trượt quay. Nhấn nút ASR trên bảng điều khiển của người lái, xe chuyển sang làm việc ở chế độ ASR. Cơ cấu phanh ở bánh xe chủ độnglàm việc phanh bớt năng lượng tử động cơ xuống bánh xe để hạn chế lực kéo và như vậy đã chống được trượt quay.

wanacar

Xe máy
Mời bác xem catalogue đi ạ, có ghi đầy đủ mà:
For very high-performance driving ESC can be deactivated: hold button b depressed for approx. 7 seconds. Control indicator n illuminates. ESC is reactivated by pressing the b button again. If the TC System was
previously disabled, both TC and ESC are reactivated. ESC is also reactivated the next time the ignition is switched on.
When the ESC system is actively improving the stabililty of the vehicle, reduce speed and pay extra attention to the road condition. The ESC system is only a supplementary device for the vehicle. When the vehicle exceeds its physical limits, it can no longer be controlled. Therefore do not rely on this system.
Keep driving safely.
Google nó dịch đây (em lười, chỉ chỉnh chu 1 chút thôi):
Đối với rất cao hiệu suất lái xe ESC có thể bị ngừng hoạt động: nhấn giữ nút b khoản 7 giây. Kiểm soát chỉ báo n chiếu sáng. ESC được kích hoạt bằng cách nhấn vào nút b một lần nữa. Nếu hệ thống TC trước đây bị vô hiệu hoá, cả TC và ESC được kích hoạt lại. ESC cũng được kích hoạt trong lần khởi động kế tiếp.
Khi hệ thống ESC được kích hoạt, hãy giảm tốc độ và chú ý bổ sung cho các điều kiện đường. Hệ thống ESC chỉ là một thiết bị bổ sung cho xe. Khi xe vượt quá giới hạn vật lý của nó, nó không còn có thể kiểm soát. Do đó không dựa trên hệ thống này.
Hãy lái xe an toàn. [/ QUOTE]
Chú giải:
b: là cái hình nằm kế cần số nhé
TC: là chống trượt.
ESC: là cân bằng điện tử.

Vậy các bác yên tâm là có cả 2, nhưng lưu ý phần chữ đỏ giúp em. Khi cái này hiện lên thì nhờ nhẹ chân ga, thêm chân phanh nhé!

Thấy hay thì cho em ít vodka nhé!

anhtdd

Đi bộ
em xem lại rồi các cụ ạ, xe e có cả chống trơn trượt và cân bằng điện tử. Thanks các cụ nhiều (b)

sepbu

Xe điện
Xe em không có cái chữ b ... vậy là không có đúng không ạ !
Em đoán có khoảng 98% các Cụ có CDX không có opt này .
Em đọc hướng dẫn sử dụng thấy có đề cập đến kiểm soát hành trình ... nhưng hình như không phải xe nào cũng có :102:

anhtdd

Đi bộ
chữ b mà cụ nói trên xe cdx là cái hình oto dưới có 2 vạch lượn sóng. nằm bên tay phải cần số cụ ạ(b)

MAKAN

Xe đạp
Em cung dang ban khoan vu nay. Bac nao biet chi cu the cai. Thanks!:69: