[Funland] Các cụ F1 có phải đi làm không?

Lam__Phương

Xe điện
Sếp e tuyên bố F0 k có triệu chứng hoặc nhẹ vẫn có thể đi làm còn F1 như e là trường kỳ rồi, công nhân trên xưởng thì ngày nào chả có vài ca F0.

Cụ nói đúng tính chất nhà đài, hay hơn hót.
Đã là làm việc ở nhà thì không bao giờ được như ở văn phòng. Cụ làm ở văn phòng đầy đủ tài liệu, dụng cụ và hệ thống mà chưa chắc đã hoàn thành nói gì đến ngồi ở nhà. Bị bao nhiêu thứ chi phối mà đòi hoàn thành.
Nói chung là phải thích ứng tùy hoàn cảnh chứ không phải cứ khư khư đòi F1 phải làm ở nhà.
Giờ chỉ có F1 cùng nhà mới nghỉ thôi, còn lại đi làm hết.
Ông nào thích thì tự nghỉ, (Nghỉ phép hoặc nghỉ không lương); chứ ở đâu ra chuyện đòi F1 ở nhà hưởng lương.
KHÔNG AI LÀM TỪ THIỆN CẢ, HÃY CÓ TỰ TRỌNG.
haha cụ bức xúc quá cơ

thứ 1: em ko khư khư đòi F1 làm ở nhà ăn lương, em chỉ muốn là ít nhất phải đi xét nghiệm PCR âm tính rồi mới đi làm
thứ 2: nếu như làm việc ở nhà thì em thiết nghĩ cân đối lương cho phù hợp, giả sử cụ & 1 người nữa cùng nghỉ cách ly, cụ làm office hoặc IT ở nhà vẫn phải làm việc, vẫn phải chạy KPI, còn 1 người nữa làm vị trí bảo dưỡng máy móc, đương nhiên ông bảo dưỡng máy móc cách ly ở nhà thì chỉ có CHƠI chứ cụ bảo còn làm gì đc nữa
nhưng công ty vẫn đều ko cho hưởng lương hoặc hưởng lương 70% thì cụ có đồng ý ko? hay cụ lại lồng lên

@@

xukute

Xe tăng
haha cụ bức xúc quá cơ

thứ 1: em ko khư khư đòi F1 làm ở nhà ăn lương, em chỉ muốn là ít nhất phải đi xét nghiệm PCR âm tính rồi mới đi làm
thứ 2: nếu như làm việc ở nhà thì em thiết nghĩ cân đối lương cho phù hợp, giả sử cụ & 1 người nữa cùng nghỉ cách ly, cụ làm office hoặc IT ở nhà vẫn phải làm việc, vẫn phải chạy KPI, còn 1 người nữa làm vị trí bảo dưỡng máy móc, đương nhiên ông bảo dưỡng máy móc cách ly ở nhà thì chỉ có CHƠI chứ cụ bảo còn làm gì đc nữa
nhưng công ty vẫn đều ko cho hưởng lương hoặc hưởng lương 70% thì cụ có đồng ý ko? hay cụ lại lồng lên

@@
Cụ không phải trao đổi ví dụ với em làm gì đâu ạ.
Em ở vị trí quản lý nhân viên rảnh rỗi lên chém gió với cụ thôi ạ.
Chứ nhân viên của em làm online trong đợt cách ly của HN vừa rồi, em có thừa kinh nghiệm và quy định cũng như mức lương+ tổng kết hiệu quả của nhân viên khi làm ở nhà vs online rồi cụ ạ.

janlin

Xe tải
Cháu ở tỉnh lẻ nên F1 vẫn phải tự cách ly tại nhà nhé. Hai vợ chồng cháu và gái lớn nhà cháu vừa F0 (ho, rát họng, sốt nhẹ) nên phải tự điều trị ở nhà.

Yeuaibaygio

Xe container
Căng hay không nó ở tính chuyên nghiệp cụ ạ.

Tư duy đòi lách nghỉ ở nhà vì F1 không chính đáng thì thực tế hưởng lợi chẳng được bao nhiêu. Nhưng cái hại lại chẳng bao giờ nhìn thấy được, những người có tư duy như thế thực tế là luôn ở vị trí làng nhàng, không có ý thức phấn đấu đâu ạ.
Thì đúng thế mà cụ.
Chính vì thế nên em mới bảo không cần căng. :)
Chỗ em làm đây cũng đang rất nhiều F0, F1. Và thông qua việc báo cáo, xin đi làm hay ở nhà, sếp đều biết ý thức của từng người mà cụ. Đánh dấu hết cả.

Lam__Phương

Xe điện
haha cụ bức xúc quá cơ

@@
E nghĩ là khả năng làm ở nhà hiệu quả hơn là k khả thi nếu được thế thì DN người ta thuê luôn người làm bán thời gian rẻ cho DN lợi cho NLĐ, chỗ e F0 có người vẫn đi làm đấy còn F0 bị rồi khỏi đòi giấy PCR thì hơi bị khó vì chả có tiền mà làm ấy chứ tốt nhất với tình hình hiện nay thì mở hẳn ra đi đợi hên xui thôi F iếc gì nữa.

cdcn

Xe điện
E nghĩ là khả năng làm ở nhà hiệu quả hơn là k khả thi nếu được thế thì DN người ta thuê luôn người làm bán thời gian rẻ cho DN lợi cho NLĐ, chỗ e F0 có người vẫn đi làm đấy còn F0 bị rồi khỏi đòi giấy PCR thì hơi bị khó vì chả có tiền mà làm ấy chứ tốt nhất với tình hình hiện nay thì mở hẳn ra đi đợi hên xui thôi F iếc gì nữa.
Điều cụ nói không phải lãnh đạo chưa nghĩ tới đâu, nhưng có ai dám khẳng định đến thời điểm nào đó hệ thống y tế sẽ không bị quá tải? Lúc trở nặng không được quan tâm, cấp cứu kịp thời, chắc lại lên đây than thở!

Cún em

Xe buýt
Chỗ em F1 nguy cơ cao thì vẫn nghỉ 1 tuần (là bố, mẹ vợ, chồng, con với F0 hoặc tiếp xúc gần với F0), tất nhiên tiếp xúc gần họ k khai thì cũng không biết nên vẫn đi làm bình thường vì giờ có ai truy vết nữa đâu.
Cũng cùng khu công nghiệp nhưng mỗi công ty áp dụng một kiểu các cụ ạ, có công ty thì F1 không được nghỉ, vẫn phải đi làm, có công ty vẫn xét nghiệm tuần 1-2 lần, có công ty không xét nghiệm tí nào...
Nói chung tình hình chống dịch bây giờ ở chỗ em là mỗi nơi một phách, k có ai giống ai cả. Em ở Bắc Giang ạ. À không hổ danh BG, hôm qua quê em đã vươn lên vị trí số 2 sau HN rồi ạ.

longtu210

Xe điện
Nhà nước thì nghỉ , tư thì vẫn phải đi hoặc làm online. Tùy chỗ

Dở người

Xe điện
Nhà nước thì nghỉ , tư thì vẫn phải đi hoặc làm online. Tùy chỗ
Nhà nước vẫn đi làm cụ ạ.
Đơn vị m nhà nước đây mà f1 vẫn đi làm. Chứ f1 mà nghỉ thì lấy ai làm. Cơ quan fo nổ rải rác, lúc nào chả trong tình trạng f1.
Giờ trong em khỏi tính f rồi. Mệt thì nghỉ, khỏe đi làm. Không f với x gì hết.
Tiêm rồi thì bung ra thôi. Nhét bị mãi sao được.

dreamhouse

Xe tải
Phòng em 5-6 F0 đây, cả phòng F1 vẫn đi làm bình thường

fanmu1234

Xe container
Sếp em thì vẫn bắt đi làm (vì dẫn theo quy định phải có quyết định cách ly của phường thì mới được nghỉ), trong khi em ngó sang những phòng khác thì F1 được nghỉ ở nhà. Các sếp ở đó thoáng hơn :|
F1 đi làm hay nghỉ là do Y tế phường quyết định. Không có giấy cách ly của Y tế thì F1 vẫn phải đi làm, muốn nghỉ thì tự chấm phép mà nghỉ.

Bị nghỉ do có giấy y tế cách ly thì đa số cơ quan sẽ chấm nghỉ ốm trừ lương + lĩnh trợ cấp của BHXH. Một số cty thoáng thì chấm làm việc online

Yeuaibaygio

Xe container
Bị nghỉ do có giấy y tế cách ly thì đa số cơ quan sẽ chấm nghỉ ốm trừ lương + lĩnh trợ cấp của BHXH.
Không có đâu cụ ạ.
Trước đây thì F0 nhập viện, có Giấy xuất viện mới được thanh toán trợ cấp BHXH.
F1 có quyết định cách ly ở nhà được hỗ trợ theo QĐ 23, 33 của TTg (tính đến 31/12/2021), không được hưởng trợ cấp BHXH theo diện nghỉ ốm đau.

Còn bây giờ F0 tự điều trị ở nhà muốn làm chế độ trợ cấp ốm đau chắc thủ tục nhiêu khê lắm (không rõ đã có hướng dẫn chưa). Chỗ nào tạo điều kiện cho chế độ làm việc tại nhà là cực kỳ tốt đấy.

Hiệu quả thì em cũng cho rằng ko bằng ở VP đc, có điều nhiều chỗ cũng bất cập lắm ngay như cty em đợt trc cũng cãi nhau um tỏi lên về vụ lương

Khối sx & khối vp khi nghỉ đều ăn 70% lương
Khối sx ở nhà chơi, khối vp vẫn phải làm việc (thậm chí làm ác hơn ở cty vì thiếu thốn điều kiện, máy móc, hệ thống như cụ gì vừa nói)

về sau phải cho khối vp ăn 100% lương, khối sx 70% lương

còn nếu không khối office họ cũng ko cần phải làm việc, em thì ko liên quan gì vì em chưa phải nghỉ cách ly bao giờ :))

Còn đâu em cũng đồng ý với ý kiến của cụ, F gì giờ này nữa hixx ngày nào cũng gần 60k F0

longtu210

Xe điện
Nhà nước vẫn đi làm cụ ạ.
Đơn vị m nhà nước đây mà f1 vẫn đi làm. Chứ f1 mà nghỉ thì lấy ai làm. Cơ quan fo nổ rải rác, lúc nào chả trong tình trạng f1.
Giờ trong em khỏi tính f rồi. Mệt thì nghỉ, khỏe đi làm. Không f với x gì hết.
Tiêm rồi thì bung ra thôi. Nhét bị mãi sao được.

Vâng chắc bên em nó dễ có phòng còn nghỉ mẹ nó tất :))

đen_đá

Xe buýt
Em đây, test âm tính em vẫn đi làm bình thường

Cụ không phải trao đổi ví dụ với em làm gì đâu ạ.
Em ở vị trí quản lý nhân viên rảnh rỗi lên chém gió với cụ thôi ạ.
Chứ nhân viên của em làm online trong đợt cách ly của HN vừa rồi, em có thừa kinh nghiệm và quy định cũng như mức lương+ tổng kết hiệu quả của nhân viên khi làm ở nhà vs online rồi cụ ạ.
ok cụ , em cũng đâu muốn tranh cãi làm gì đâu, mỗi ngày gần 60k nhiễm thì cụ bảo tranh cãi làm gì hix

VHH148

Xe tăng
Ô nào cũng hô F1 đòi nghỉ thế nghỉ hết à, ai đi làm. Giờ F1 mà nghỉ đảm bảo HN đel ai dọn rác luôn :D

Havo

Xe Cứu Trợ
Chắc giờ chơi tháo khoán rồi.
Không F1-F0 gì nữa, chỉ còn người âm (tính) - người dương (tính) thôi.
Phúc cho bác nào đang dương lại bình phục thành người âm kkk 🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối: