[Funland] Các cụ đầu tư bao nhiêu % thu nhập cho việc học của F1?

thanhnguyen28488

Đi bộ
Chào các cụ các mợ! (em là mợ)

Em chắc vấn đề này nhiều cụ mợ sẽ quan tâm vì liên quan đến đầu tư cho F1. Chẳng là nhà em mới có một nhóc (chắc cũng chỉ đẻ 1 đứa thôi), sắp đến lúc đi nhà trẻ.

Em thì tất nhiên muốn cho nhóc vào ngôi trường được chăm sóc kỹ càng, giáo dục sớm, được đi chơi nhiều, tiếp xúc tiếng Anh,... Bố nó thì hiện chưa ý kiến gì bởi vì vấn đề ở chỗ này.

Nhà em thì đã có căn chung cư 2 phòng ngủ nhỏ xíu. Bố nó vẫn mong muốn mục tiêu là đổi 1 căn tử tế hơn tầm khoảng ~3 củ to. Mà đặt mục tiêu đó quả thực khá nặng gánh và nợ nần lâu dài. Thu nhập của 2vc vào khoảng 50-60tr/tháng, mà bọn em tự kinh doanh nên nợ lâu thì khó mà nói trước được.

Bởi vậy, nếu giờ bỏ một khoản đầu tư cho F1 đi học, ví dụ 7-10tr, thay vì 2-3tr vào trường tư bình thường thì bố nó rất là lưỡng lự. Em là mẹ nên tất nhiên chú trọng con cái hơn. Mà đầu tư cho con thì nhà cửa sẽ càng xa vời.

Em thấy nhiều nhà thì bớt ăn bớt tiêu để cho con đi học, nhiều nhà thì quan điểm học trường bình thường là được rồi. Không nói tới các cụ thu nhập vài trăm củ ạ. Mà đâu xa, ông anh em thu nhập 200 củ đấy cũng chỉ cho con đi học trường gần nhà thôi. Nên em rối cả óc không biết nên đầu tư thế nào là hợp lý. Hình như em vẫn chưa có khái niệm gì về phân chia tài chính gia đình.

Các cụ các mợ cho em xin ý kiến với ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Arizona

Xe tăng
Cho học trường công, gần nhà va chạm cuộc sống cho quen đi mợ ạ. Cả con và bố mẹ đều thoải mái.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Đừng cố quá thành quá cố
Học đâu còn phụ thuộc năng lực của ông nhãi con

thanhnguyen28488

Đi bộ
Cho học trường công, gần nhà va chạm cuộc sống cho quen đi mợ ạ. Cả con và bố mẹ đều thoải mái.
Em quên, cháu nó chưa đủ tuổi vào trường công cụ ạ. Mà em nghe mấy vụ cấu véo tát quát nạt của cô giáo trường công thì hơi hãi.

Quan điểm của e là cấp 1 cho con học trường công gần nhà. Tuổi này con chưa bị lôi kéo gì đâu, học trường công cho con va chạm chút cũng không sao. Lên cấp 2 tính tiếp ạ. Mà e thấy trường công giờ cũng tốt, chỉ có một vài trg hợp cá biệt thì e nghĩ trường nào cũng có. Quan điểm theo mức thu nhập của Mợ nhé.

Ly Béo

Xe tăng
Nên dung hòa cả 2, mợ tìm nhà cửa nào giá hợp lý mà vẫn lo tốt đc cho con. Chứ nhà thì giá bao la, ăn ở ổn định và thoải mái là đc.

ashlove

Xe tải
Nếu xét về rủi ro thì mợ nên thấy 2 việc

1 là nếu kinh tế trục trặc, căn nhà mới sẽ khó trả tiền vay ngân hàng tiếp, cuộc sống đảo lộn

2 là nếu kinh tế trục trặc, mợ cho con nghỉ học trương tư về công lập học, tâm lý con mợ sẽ đảo lộn

Cái chính là mợ phải xem chi tiêu cuộc sống và mức kinh tế thôi. Học tư hay nhà đẹp hơn nó phải đi kèm nhiều thứ nữa mà.

Justforfuntoo

Xe container
Giờ nhóc mới bắt đầu đi nhà trẻ, nên làm gì đã có năng lực gì. Nên em mới hỏi định hướng thế nào cho phù hợp ạ.
Mới có nhà trẻ, chưa được vào công thì cho học trường tư gần nhà, đến lúc đủ tuổi đi học trường công thì tính sau
Nhà em dành khoảng 20%, thu nhập 100tr thì cho 2 đứa đi học mức 20tr/1 tháng

hissteria

Xe hơi
Cũng khó nói đầu tư bao nhiêu % thu nhập cho việc học của F1 được. Có nhà thu nhập tỷ/tháng lại khác hoàn toàn nhà thu nhập 30 củ/tháng. Theo em thu nhập cả nhà 50-70 củ trở xuống thì chi phí học nên tầm 5-7 củ(thêm các chi phí khác là ~10 củ). Thu nhập trên trăm củ thì cứ thoải mái. Đấy là e nói nhà có 1-2 đứa.

Arizona

Xe tăng
Em quên, cháu nó chưa đủ tuổi vào trường công cụ ạ. Mà em nghe mấy vụ cấu véo tát quát nạt của cô giáo trường công thì hơi hãi.
Ôi trời, gọi là gửi trẻ chứ học gì mợ. 4,5-6t thì hãy tính cho vào trường tư nào quy chuẩn 1 tí để chuẩn bị vào lớp 1.

DidiLe

Xe container
Khó nói ạh.

Khoảng 500trieu năm cho 2 bé bao gồm cả trại hè ở xa. Còn thì 50 hay 50/2 cũng ổn. Tuỳ theo mục tiêu của mỗi gia đình.

Thu được bao nhiêu quan trọng hơn chi thế nào!

dalink

Xe điện
Nhà em chi phần lớn cho F1 vì thu nhập thấp. Nhưng em sẽ tăng dần số tiền lên vì thu nhập của em sẽ tăng dần lên theo thời gian, khi đó tỷ lệ % cho f1 sẽ giảm nhưng số tiền lại tăng.
Như em giờ thu nhập cả nhà khoảng 20 tr, nhà xe, thực phẩm k phải lo. Nên nhà em dành 8 củ cho cậu đầu 3 tuổi đi học, cậu kia còn nhỏ mẹ chăm. Nhưng vì em k phải lo tiền bạc nếu có vđ phát sinh lớn nên làm thế được. Chứ cụ nào chỉ mỗi lương thôi thì cần cân đong đo đếm cho kỹ.

Baolongkub

Xe tăng
Vừa với túi tiền là ổn đừng quá ôm đồm làm gì
Như bác em bán nhà cửa cho con đi Mỹ du học đổi lại chả được gì, giờ về Vn vẫn làm công ăn lương chán đời
Thà học ở VN còn hơn

lx125_black

Xe container
Đầu tư vào giáo dục là đầu tư khôn ngoan nhất.
Bất động sản xếp thứ 3 hoặc 4 trong chuỗi đầu tư này.
Xếp thứ 2 nên là đầu tư vào chính công ty, công việc mình đang làm.

ca_voi

Xe lăn
Chào các cụ các mợ! (em là mợ)

Em chắc vấn đề này nhiều cụ mợ sẽ quan tâm vì liên quan đến đầu tư cho F1. Chẳng là nhà em mới có một nhóc (chắc cũng chỉ đẻ 1 đứa thôi), sắp đến lúc đi nhà trẻ.

Em thì tất nhiên muốn cho nhóc vào ngôi trường được chăm sóc kỹ càng, giáo dục sớm, được đi chơi nhiều, tiếp xúc tiếng Anh,... Bố nó thì hiện chưa ý kiến gì bởi vì vấn đề ở chỗ này.

Nhà em thì đã có căn chung cư 2 phòng ngủ nhỏ xíu. Bố nó vẫn mong muốn mục tiêu là đổi 1 căn tử tế hơn tầm khoảng ~3 củ to. Mà đặt mục tiêu đó quả thực khá nặng gánh và nợ nần lâu dài. Thu nhập của 2vc vào khoảng 50-60tr/tháng, mà bọn em tự kinh doanh nên nợ lâu thì khó mà nói trước được.

Bởi vậy, nếu giờ bỏ một khoản đầu tư cho F1 đi học, ví dụ 7-10tr, thay vì 2-3tr vào trường tư bình thường thì bố nó rất là lưỡng lự. Em là mẹ nên tất nhiên chú trọng con cái hơn. Mà đầu tư cho con thì nhà cửa sẽ càng xa vời.

Em thấy nhiều nhà thì bớt ăn bớt tiêu để cho con đi học, nhiều nhà thì quan điểm học trường bình thường là được rồi. Không nói tới các cụ thu nhập vài trăm củ ạ. Mà đâu xa, ông anh em thu nhập 200 củ đấy cũng chỉ cho con đi học trường gần nhà thôi. Nên em rối cả óc không biết nên đầu tư thế nào là hợp lý. Hình như em vẫn chưa có khái niệm gì về phân chia tài chính gia đình.

Các cụ các mợ cho em xin ý kiến với ạ!
quan trọng là mợ định đầu tư bao lâu :)
mợ phải x/đ không phải 10 hay 12 triệu 1 tháng, mà phải tính ít nhất là 12 năm :)
Học mà bỏ dở giữa chừng, phí công học của con.

Masha123

Xe buýt
Con e đang học mẫu giáo. Chị phí cho việc học của bé lấy từ tiền mừng tuổi, bố mẹ chả liên quan.