[Funland] Các cụ đang ở đâu, em thì chọn Hoàng Mai

phuongmit

Xe cút kít
Cụ Mít ở tòa nào vậy? E mua nhà HĐ và ở dc 5 năm rồi, nhưng e chọn chỗ có công viên to em mua.
Khu em thì tiện, gần chợ, trường học từ mẫu giáo đến hết THCS thì trong bán kính 500m có đủ. Xe oto đỗ ngoài đường thoải mái ko bị vặt gương.
Khu em mà xong VD4 + kênh La Khê + QL6 mở rộng thì đi lại hơi bị tiện, hehe!
E ở Ao Gươm Bờ la za. E lười tập tành lắm nên thi thoảng thể dục ở hồ Trung Văn hay lượn sang VQ cũng gần mà, trong toà nhà có phòng gym và bể bơi luôn. Trẻ con nhà e đi học quanh đây từ mẫu giáo đến c1, thằng lớn lên c2 cách trường c1 cũ 1km thôi. Các cấp còn lại cũng nhiều lựa chọn tuỳ khả năng. Chợ búa e thấy cũng dễ chịu, đi chợ 10 năm k mặc cả tí nào luôn :)) nhưng khu Mộ Lao mà xây hết đất đang quây tôn là há mồm với hạ tầng luôn đấy, cái này VQ lợi hơn vì xây còn rất ít đất

lamhaha191

Xe điện
HM các cụ Quan tâm xôm nhể

richter

Xe buýt
Đọc thớt này phì cười ra vì toàn các ông thày bòi sờ chân voi và khen khu mình chọn, chỗ mình ở ngon hơn chỗ khác :D :P

Quận nào ở cái thành phố này chả có khu ổ chuột, có những chỗ không thể chấp nhận được... và chắc chắn có những khu sang xịn mịn, lung linh :D :P

Chính vì kiểu thày bói mù sờ chân voi này mà có những kiểu bình luận rất là hài hước, khen chê kiểu chỗ tôi ở là nhất, chỗ ông ở như kít, hehehe...

Quận Long Biên nhiều bác khen, các bác đã vào những làng Thạch Bàn, Cự Khối... chưa? Bẩn thỉu, nhêch nhác, rác rưởi... Đường xá, ngõ bé như cái kẹo, ô tô vào tránh nhau với 2B cũng thấy mệt.

Đống Đa có vẻ nhiều bác cũng khen, mời các bác vào cái làng Khương Thượng giữa trung tâm Đống Đa, hay khu Văn Chương, Văn Hương, Thổ Quan... Có bẩn thỉu, nhếch nhác, rác rưởi, mùi cống rảnh... đường xá bé như lỗ mũi chưa?

Cầu Giấy của mấy bác nào khen ý nhỉ, chui thử vào Hoa Bằng xem sao, hoặc mấy cái làng trong Dịch Vọng ý, cũng vãi cả ra ý chứ. Nhất là bác nào đi 4B vào đó xem, chả khóc vì loay hoay nếu lần đầu tiên đến hoặc lâu lắm không đến những khu vực đó....

Nói chung những topic kiểu này khó lòng có thể tranh luận được lắm, phải có tiêu chí mới ra được ngô khoai, hehehe

xuanhieu7292

Tháo bánh
Đọc thớt này phì cười ra vì toàn các ông thày bòi sờ chân voi và khen khu mình chọn, chỗ mình ở ngon hơn chỗ khác :D :P

Quận nào ở cái thành phố này chả có khu ổ chuột, có những chỗ không thể chấp nhận được... và chắc chắn có những khu sang xịn mịn, lung linh :D :P

Chính vì kiểu thày bói mù sờ chân voi này mà có những kiểu bình luận rất là hài hước, khen chê kiểu chỗ tôi ở là nhất, chỗ ông ở như kít, hehehe...

Quận Long Biên nhiều bác khen, các bác đã vào những làng Thạch Bàn, Cự Khối... chưa? Bẩn thỉu, nhêch nhác, rác rưởi... Đường xá, ngõ bé như cái kẹo, ô tô vào tránh nhau với 2B cũng thấy mệt.

Đống Đa có vẻ nhiều bác cũng khen, mời các bác vào cái làng Khương Thượng giữa trung tâm Đống Đa, hay khu Văn Chương, Văn Hương, Thổ Quan... Có bẩn thỉu, nhếch nhác, rác rưởi, mùi cống rảnh... đường xá bé như lỗ mũi chưa?

Cầu Giấy của mấy bác nào khen ý nhỉ, chui thử vào Hoa Bằng xem sao, hoặc mấy cái làng trong Dịch Vọng ý, cũng vãi cả ra ý chứ. Nhất là bác nào đi 4B vào đó xem, chả khóc vì loay hoay nếu lần đầu tiên đến hoặc lâu lắm không đến những khu vực đó....

Nói chung những topic kiểu này khó lòng có thể tranh luận được lắm, phải có tiêu chí mới ra được ngô khoai, hehehe
Cụ lại mắc ngụy biện thiên kiến rồi.
Nhìn TỔNG THỂ thôi, đừng lấy 1 vài chỗ thế. :))

Em dân HM lâu lắm, cũng thấy HM kém gần như tất cả các quận khác mà, có sao đâu :))

zom8x

Xe tải
140 rồi ạ ☺ Nhà em mua BT7 năm 2011, từ lúc còn đồng cỏ. Sau sang ở 1 năm vắng quá lại về phố + 2 vc e ở bên này đi làm cũng ko tiện. Giờ em thất nghiệp, ck em lại gạ hay sang đấy ở
Thôi mợ sang đấy thoáng mát trồng hoa lá cành. Ở BT7 người ta không nghĩ mợ thấy nghiệp mà nghĩ mợ là chủ nên mới ở nhà to.😂
Em mua bên khu tái định cư Giang Biên thôi nhưng Ngắm BT7 . BT8 thôi chứ giờ mua sao được .

tea1981

Xe buýt
Em thì thấy bt. Em ở từ 2014, giờ lên ven đê, thoáng mát sạch sẽ ra hồ gươm 5km, vẫn thấy hơn ối qua cầu. Chỗ em thì never ngập

Lightmoon2000

Xe tải
Hà Đông em không thích ở chỗ đông quá. HBT quê em hiện quá đông và chật chội.Thấy tiện nhất đi bệnh viện và học hành. Để lựa chọn thì em chỉ thích sống ở Hồ Tây và Long Biên vì nó thoáng mát và vẫn gần trung tâm. Mà 2 quận này nhiều đại gia thích ở, nhất là Tây Hồ. Hoàn Kiếm phố cổ dành cho dân gốc HN. Ba Đình là trụ sở TW và cốp cán.

15-05-2015

Xe tải
em dạt từ Ba Đình ra đường 40m quận Tây Hồ.
rộng, thoáng. sạch sẽ😀

fantasy0178

Xe tăng
Mỗi người một quan điểm nên muốn so sánh phải đưa về một hệ quy chiếu mới chuẩn đc, cụ nào rảnh làm cái bảng tiêu chí là ra ngay. Cá nhân e từ bé ở Đống Đa hơn 30 năm rồi chuyển lên Tây Hồ đc 10 năm thì hoàn toàn hài lòng với vị trí hiện tại, đi bộ 5p ra Hồ Tây, cửa ngõ giao thông thành phố nên đi lại cũng tiện, mật độ xây dựng chưa cao nên vẫn tương đối thoáng. Quy hoạch rất nhiều tuyến đường to rộng tuy nhiên đợi thực hiện thì đến mùa quýt. Trường học tốt thì ít hơn các quận trung tâm nhưng con e học ngoài công lập nên tìm trường cũng ko khó lắm.

chemvovan

Xe buýt
Em quan sát và nhận ra như này các cụ có thấy đúng ko nhé. Các quận phát triển gần đây như Cầu Giấy, Thanh Xuân, Nam Từ Liêm số lượng chung cư nhiều cũng như các toà cho thuê văn phòng nhiều. Nhưng, sự sôi động chỉ vào buổi trưa khi nhân viên các văn phòng ở các toà nhà, cao ốc nghỉ trưa đi ăn hàng quán xung quanh (em ko tính đến cá nhân sáng đi làm mang cặp lồng để ăn bữa trưa nhé). Ngược lại vào chiều tối đến đêm thì hàng quán những quận này lại đóng cửa sớm vì nhân viên văn phòng tối họ về nhà ăn cơm với gia đình. Trong khi các quận Hoàn Kiếm, Ba Đình, Hai Bà Trưng, Tây Hồ tuy vẫn có các toà chuyên văn phòng hay chung cư kết hợp cho thuê, nhưng cuộc sống về buổi tối, đêm những quận này mới là sôi động này.
Hằng ngày mình đi làm xuyên qua các một phần các quận Bắc Từ Liêm, Nam Từ Liêm, Cầu Giấy, Đống Đa, Ba Đình, Hoàn Kiếm nên có một vài nhận xét như sau

- Nếu là nhân viên văn phòng, kỹ sư công nghệ, dân ngoại tỉnh, trong độ tuổi từ 20 - 50, kinh tế quanh mức khá, thì có lẽ khu vực quận Cầu Giấy và phần quận Nam Từ Liêm mạn Mỹ Đình, dọc trục Đại Lộ Thăng Long là thích hợp để ở nhất. Vì tầm tuổi đó và với nghề nghiệp đó, nhu cầu cho con cái đi học phổ thông, và đi làm giờ hành chính là quan trọng nhất. Khu vực này thì có các trường phổ thông công lập và tư thục tốt nhất Hà Nội. Và cơ hội việc làm rất nhiều vì tập trung nhiều công ty ... Và nếu bạn là dân ngoại tỉnh lên Hà Nội lập nghiệp, thì bạn sẽ không có nhiều lưu luyến với khu vực trung tâm phố cổ, nên ở xa khu vực đó chút không thành vấn đề.

- Nếu trên 50 tuổi, hoặc tự kinh doanh, hoặc bạn sinh ra và lớn lên ở khu vực 4 quận cũ, thì có lẽ ở mạn Long Biên sẽ hợp với bạn. Vì ở tầm tuổi đó, con cái lớn và có thể tự đi học được cả rồi, bạn sẽ có nhu cầu hưởng thụ cuộc sống trong lành, ít bon chen. Tầm tuổi đó thì thường cũng sẽ có vị trí cao hơn nếu bạn còn công tác, hoặc tự là do tự kinh doanh nên áp lực về thời gian đi làm không có Hoặc do bạn sinh ra ở Hà Nội cũ, nên ở Long Biên chỉ cần qua cầu là vào phố cổ Hà Nội thân thuộc.

Nói chung là các quận của Hà Nội đều ở tốt, ngoại trừ phần lớn quận Hoàng Mai, và mạn xa xa còn mang dáng dấp làng quê của quận Bắc Từ Liêm như Tây Tựu, Đại Mỗ của Nam Từ Liêm

Dungha

Xe điện
Thấy các cụ chê Hoàng Mai nhiều. Em thì ít khi đặt chân đến quận này vì không tiện. Ân tượng em về nó là đường ít khi có vỉa hè. Hồi xưa em đến đi đường thấy nhà dân toàn sát đường luôn. Đường to phố lớn đấy chứ ko phải ngõ. Giờ ko biết khác không.

phuongmit

Xe cút kít
Mỗi người một quan điểm nên muốn so sánh phải đưa về một hệ quy chiếu mới chuẩn đc, cụ nào rảnh làm cái bảng tiêu chí là ra ngay. Cá nhân e từ bé ở Đống Đa hơn 30 năm rồi chuyển lên Tây Hồ đc 10 năm thì hoàn toàn hài lòng với vị trí hiện tại, đi bộ 5p ra Hồ Tây, cửa ngõ giao thông thành phố nên đi lại cũng tiện, mật độ xây dựng chưa cao nên vẫn tương đối thoáng. Quy hoạch rất nhiều tuyến đường to rộng tuy nhiên đợi thực hiện thì đến mùa quýt. Trường học tốt thì ít hơn các quận trung tâm nhưng con e học ngoài công lập nên tìm trường cũng ko khó lắm.
Quy chiếu loanh quanh vài tiêu chí: điện đường trường trạm, dân trí, hành chính công, môi trường. Gạch đầu dòng và tuỳ thuộc ưu tiên tiêu chí nào để chọn thôi chứ có gì mà khó

QMintech

Xe tăng
Dân thì cũng có chỗ nọ chỗ kia, tuy nhiên cán bộ, công quyền thì HM thì quá tệ. Em sống ở Hm mà chán chuyển sang HBT nó khác hẳn.

congagia2016

Xe tăng
Cụ chủ đương có tí flex khu HM nhà cụ ý mà các cụ nhảy vào chê tơi bời vại? Dù các cụ có phản đối cụ chủ ra sao thì em vẫn đứng về phía các cụ ạ :D:D:D:D

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cụ chủ đương có tí flex khu HM nhà cụ ý mà các cụ nhảy vào chê tơi bời vại? Dù các cụ có phản đối cụ chủ ra sao thì em vẫn đứng về phía các cụ ạ :D:D:D:D
Lạ cái là cụ chủ chỉ hỏi "tiện ích khu các cụ đang sinh sống". KHÔNG HỀ chê hay so sánh các quận khác.

Nhưng nhiều cụ nhảy vào chỉ chê bai, hoàn toàn lạc đề.
Đúng là Chê thằng khác sướng hơn tìm ưu điểm. :))

Còn ai ở HM chả biết thừa HM nát nhất HN rồi, lại cần các cụ chỉ chắc. ;;)

Em chào các cụ, em lâu lắm rồi không buôn bán gì trên OFF, em mở 1 thớt để cùng nhau bàn về đất đai khu vực mình đang sống.
Em phọt đầu tiên, em chọn Hoàng Mai bởi giá đất nền khá hợp ví, và tiện về quê ( em Nam Định ) nó k tắc đường bao giờ khi ra Cao Tốc: Pháp Vân- Cầu Dẽ.
À Hoàng Mai là Lá Phổi của TP Hà Nội, Phỏng các cụ?
Mời các cụ, nói về tiện ích khu các cụ đang sinh sống.

Note: Em nói là cùng bàn về nơi mình sinh sống trong các Quận of Tp Hà Nội, thế mà 1 số cụ cứ: " Quận cụ là nhất " , và rồi " HM là thế này, thế nọ, thế chai... "
chỗ nào ngon, tiện ích thì các cụ phọt lên, cùng nhau nhâm nhi mút mát, cho em đỡ thèm.
Chứ nhiều cụ trên phố em biết rồi: Văn Minh và Lịch Hự lắm.
✅ Sau 2 ngày, được các cụ đưa lên những nhận định, cái này chắc các cấp lãnh đạo, các ban ngành nhìn thấy rồi, nếu như được chỉnh sửa sớm, cho HM đồng bộ và sánh cùng các "Cuận " # của TP:

1.❌

2.❌

3.❌

4.❌

5.❌
6...
Nói ra cụ chủ buồn, Hoàng Mai từ vài chục năm nay cho đến bây giờ là vùng trũng của Hà Nội cùng với Thanh Trì.
2 Quận ngập lụt nhất,ô nhiễm nhất, hạ tầng kém nhất, cũ kỹ nhất, nhiều nhà máy công xưởng xập xệ

fantasy0178

Xe tăng
Quy chiếu loanh quanh vài tiêu chí: điện đường trường trạm, dân trí, hành chính công, môi trường. Gạch đầu dòng và tuỳ thuộc ưu tiên tiêu chí nào để chọn thôi chứ có gì mà khó
Thì e có nói là khó đâu cụ, vấn đề là bỏ thời gian ra để so sánh thôi. Nó là câu chuyện chém gió nên ít ai chịu mất thời gian làm chi tiết ra làm gì, chỉ có những người đang tìm mua nhà ở khu vực khác chỗ mình đang sống mới quan tâm sâu vào cụ thể.

dogach

Xe tải
Cụ Mít ở tòa nào vậy? E mua nhà HĐ và ở dc 5 năm rồi, nhưng e chọn chỗ có công viên to em mua.
Khu em thì tiện, gần chợ, trường học từ mẫu giáo đến hết THCS thì trong bán kính 500m có đủ. Xe oto đỗ ngoài đường thoải mái ko bị vặt gương.
Khu em mà xong VD4 + kênh La Khê + QL6 mở rộng thì đi lại hơi bị tiện, hehe!

Em cũng Hà Đông, sinh ra và lớn lên HĐ không rời xa được, sống quen rồi

phamhungbs

Xe điện
Hadong quận giờ chẳng thiếu cái gì cụ ạ, đường xá thoáng mát sạch sẽ, cơ sở hạ tầng đầy đủ. Chỉ có là di chuyển về phía trung tâm rốn rùa hơi xa tí thôi :D
Cuối tuần nào em cũng chạy ở Hoan Kiem Lake, phóng xe máy một mạch có đúng 13.5km từ trung tâm Hà Đông, ngày xưa thấy xa nhưng giờ thấy bình thường; em cũng không có ý định quay lại nhà cũ ở Đống Đa (đang cho thuê). Cái thích nhất là dưới này nhiều cây xanh, có hồ, có công viên, đường to nên đi lại ăn uống tiện lắm, xe cộ thì mỗi nhà trung bình 2-3 cái để trong và trước nhà; đi sân bay thì khoảng cách gần như 4 quận cũ, đi cao tốc PV-CG thì có Cienco5-Thường Tín rất ít khi tắc, chứ không giống như xưa phải chen chân ở Giải Phóng nửa ngày mới thoát được dù quãng đường có tầm 3km.