[Funland] Các cụ đã ở chung cư cho ý kiến

boy_xedap

Xe điện
Trước đây tôi ở 1 cái chung cư cũ, đời '85 gì đó. Đấy không phải là mô hình Chung cư hiện đại bây giờ, nhưng các vấn đề phát sinh trong đó thì tương tự, thiếu mỗi vụ thang máy thôi.
Còn bây giờ chuyển về Cầu giấy rồi, măt đất.
Kể xấu làm gì, cái gì tôi chứng kiến, hoặc người thân - bạn bè than thở thì chia sẻ.
còn trên net thì đầy, ví dụ: http://dantri.com.vn/kinh-doanh/loan-nhip-song-o-chung-cu-15-tang-chi-co-1-thang-may-hoat-dong-887608.htm
(đây là dạng nhà tái định cư).

Tôi thừa nhận là có nhiều chung cư có chat lượng xây dung tốt, hiện tại chưa xảy ra vấn đề gì tồi tệ, vâng, chưa xảy ra.
Còn nếu các bác xác định được là chỉ ở 4-5 năm rồi bán Căn hộ, thì quá OK.
Vậy là bác ở khu chung cư rẻ tiền rồi nên nó mới thế, cũng như nhà đất bác ở khu ổ chuột thì lấy đâu ra,bảo nhau đóng tiền còn khó.
Bác cứ thử trải nghiệm các khu đắt tiền 1 chút đi như Maradin, time,royal,88,mul, ... cuộc sống nó khác hẳn. Không nên quy nạp khu mình ở nó thế thì chỗ khác nó cũng thế. Các khu em liệt kê trên toàn giới nhà giầu họ ở, mà suy cho cùng khôn mới giầu, giỏi mới giầu cuộc sống nó văn minh hơn hẳn các khu tập thể xập xệ, ngõ ngách ngoằn nghèo, thẬm chí cái thắp cái bóng đèn sáng cho cầu thang còn chả bảo được nhau.

Bin0512

Xe buýt
Em đang ở cc cũ ở Quỳnh Mai. Tuy chất lượng ko bằng những cc kiểu mới, nhưng điện, đường, trường, trạm thì thấy rất tiện lợi. Cạnh nhà em có bà hàng xóm nanh nọc phết, tuyền chiếm hành lang làm bếp nhà bà ý. Dưng ơn trời bà ý đã về với tổ tiên vài tháng về trc => mấy căn hộ xung quanh sướng hết cả cái thèng người ! :D. Hi vọng cuối năm nay về làng Times xem có khác gì ko . :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Vậy là bác ở khu chung cư rẻ tiền rồi nên nó mới thế, cũng như nhà đất bác ở khu ổ chuột thì lấy đâu ra,bảo nhau đóng tiền còn khó.
Bác cứ thử trải nghiệm các khu đắt tiền 1 chút đi như Maradin, time,royal,88,mul, ... cuộc sống nó khác hẳn. Không nên quy nạp khu mình ở nó thế thì chỗ khác nó cũng thế. Các khu em liệt kê trên toàn giới nhà giầu họ ở, mà suy cho cùng khôn mới giầu, giỏi mới giầu cuộc sống nó văn minh hơn hẳn các khu tập thể xập xệ, ngõ ngách ngoằn nghèo, thẬm chí cái thắp cái bóng đèn sáng cho cầu thang còn chả bảo được nhau.
Nhất trí với cụ. Ở những khu đắt thì nó cũng khác hẳn :D Keangnam, IPH, Dophin Plaza ...

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cũng chả hẳn như thế. Trước em có ở 1 cc nhiều các cụ về hưu, ban quản lý tự lập thì lắm cái phiền. Các cụ sinh hoạt đơn giản nên biểu quyết nhà xe đóng sớm cho đỡ chi phí, mình về muộn thì toàn phải đi gửi ngoài. Đợt chạy dự án em tối nào cũng phải đi bộ bất đắc dĩ gần 2km vì ngoài cóc có cái nào mà các cc xung quanh chỗ cho dân còn thiếu nên nó ko nhận. Ban quản lý rẻ tiền các cụ thuê cũng ko mạnh thế để xử lý các dân cư cá biệt. Căn hộ trên nhà e trc khá ổn sau đổi chủ. Nhà đó 3 thằng mặt giặc toàn nhậu nhẹt đêm rồi lúc vui nó hát, lúc buồn nó cãi nhau, đánh nhau. Họp góp ý chả làm đc gì, bv lên nó còn dọa đánh thế là 1tg mấy hộ cùng cthang đó chuyển hết trong đó có em. Một phần hồi đầu có bác Nhà trưởng mọi người bầu ra rất nhiệt tình và có năng lực, sau khi bác ấy chuyển đi thì ông mới lên, ba phải nên mọi sự cứ đi xuống dần.
Tóm lại khu cc nó phải có tầm kha khá may ra mới ổn chứ vài ba tỷ thì tương lai rồi cũng khó nói. Dân ý thức thì chưa cao, tiền ko nhiều lại tự quyết thì loạn xà ngầu hết.
Nghe mà sợ quá, không có tiền quả là ở đâu cũng khổ.

2 tai 8 banh

Xe container
quan điểm của em là : phàm những cái gì chung đều không hay ợ ...
mới thì ngon lành cành quất, dưng sau chục năm làm ăn được thì con cái họ tách ra thì không sao, làm ăn kém lại mấy thế hệ trong 1 cái chuồng chim ... tăng dân số cơ học ... lúc đó điện , nước , gửi xe ... không thể phát triển theo ... thế là tèo

polizia

Xe container
Mua đất thì phải ít nhất ở khu chia lô, diện tích tối thiểu 50m2, ô tô đỗ cửa chứ nếu ở ngõ hoặc diện tích <40m2 thì cực chán.
Em vẫn thích chung cư hơn vì nhà em đang ở nhà mặt đất, tiêu chuẩn đủ như em nói nhưng em vẫn ko thích vì phải leo trèo.
Ở chung cư khách đến chơi khỏi lo chỗ để xe, ngồi chơi đến đêm cũng đc. Tất cả trên 1 mặt bằng, bày biện đồ đạc dễ hơn.

Cậu bé

Xe buýt
em thì đã ở qua nên tư vấn cho cụ ntn
- Chất lượng
+ Chung cư: những khu bình thường thì nhanh xuống cấp lắm ạ, đa số là công ty của nhà nước làm, ăn bớt vật liệu quen rồi, những khu đắt tiền thì chất lượng tốt hơn
+ Nhà đất: Tự quản lý được chất lượng,
Em vote cho nhà đất
- Hàng xóm
+ Chung cư: Nếu cụ mua ở một khu mới thì hàng xóm cũng mới, nếu là tầng lớp trẻ thì dễ sống và thoải mái hơn ạ, có khi lại rất vui
+ Nhà đất: Sống liền kề trong kđt cũng ok, nếu vào một khu cũ thì hên xui lắm ạ có khi gặp người tốt người xấu
Về hàng xóm em vote cho Chung cư, trước em ở vui lắm toàn giao lưu
- Về các khoản chi phí hàng tháng
ở chung cư thì mất phí có khi còn kiện cáo ...nhà đất thì ko mất nên em chọn nhà đất
- Về khoản sinh hoạt hàng ngày, ăn uống, đi lại
+ Chung cư: Mất thời gian gửi xe, nếu công suất của thang máy không đáp ứng được nhu cầu của tòa nhà thì cúng phải chờ nhau mất thời gian lắm, nếu căn hướng đẹp tầm nhìn rộng thì rất ok, nhưng nếu ban công quay vào nhau thì chán lắm ạ, không khí trên cao trong lành, ánh sáng tốt ít ruồi muối, ẩm thấp, ảnh hưởng của mưa gió ít. Nhiều khi giao lưu bạn bè hạn chế vì chung cư độ nghe rất rõ tiếng ốn của từng căn hộ, tầng trên abc abc, hoặc trẻ con nô đùa bên dưới ảnh hưởng,
+ Mặt đất: Không phải chờ thang, khoản đi lại xe cộ cũng nhanh hơn, nhiều nhà thiếu ánh sáng, bị ảnh hưởng của ruồi muỗi côn trùng, ẩm thấp. Về giao lưu bạn bè: cứ đóng cửa làm j thì làm, ít ảnh hưởng đến hàng xóm
Nói về chất lượng của cuộc sống thì em vote cho chung cư hơn
- Về tâm lý khi mua vừa để ở sinh hoạt vừa xác định là khoản đầu tư cho con cháu lâu dài
Cái này nhà đất hơn hẳn dù gì nó cũng là của riêng mình, tâm lý thoải mái hơn hẳn. Đi đâu về nhìn thấy cái nhà và mảnh đất là mình đều thấy yên tâm có của để dành cho con cháu. Lên trên tầng thượng ngửa mặt lên nhà nhìn thấy trời cuối xuống dưới là đất của mình. Còn ở chung cư trên đầu mình người khác đang abc abc :)) :))
=> Em so sánh trên là những gì em rút ra được, có thể phù hợp hay không phù hợp với từng người, nhưng với tình hình như hiện nay em khuyên nếu lựa chọn chung cư và nhà đất trong khoảng 3 tỷ thì em chọn nhà đất hơn. CÒn nhiều tiền hơn thì khó nói lắm ạ :D

Đường bộ

Xe điện
Mua đất thì phải ít nhất ở khu chia lô, diện tích tối thiểu 50m2, ô tô đỗ cửa chứ nếu ở ngõ hoặc diện tích <40m2 thì cực chán.
Em vẫn thích chung cư hơn vì nhà em đang ở nhà mặt đất, tiêu chuẩn đủ như em nói nhưng em vẫn ko thích vì phải leo trèo.
Ở chung cư khách đến chơi khỏi lo chỗ để xe, ngồi chơi đến đêm cũng đc. Tất cả trên 1 mặt bằng, bày biện đồ đạc dễ hơn.
Ngõ nhỏ ở trong vành đai 1 cũng hay lắm cụ ơi! Tuy nhiên, nhà cháu thấy ở chung cư cũng rất hay, già yếu chồn chân mỏi gối đỡ phải leo cầu thang.

boy_xedap

Xe điện
Thôi thì thấy các cụ toàn post cái dở của chung cư, em post cái hay xem thế nào. Em rào trước đây là khu em đang ở nhé, khu khác em không biết, mức độ đánh giá có thể hơi có phần yêu mến nên nói quá lên chút, về thâm niên em ở 4 năm nhà đất, 4 năm 1 cái chung cư bình dân, tiếp sau em bán nhà đất để lên con chung cư này:

- An ninh: mức độ tốt, bảo vệ đi tuần quanh khu thường xuyên, người ngoài ra vào phải để lại cmt, giấy tờ, camera an ninh tất cả các tầng, thang máy, sảnh chờ, phải có thẻ từ mới đi thang được.Vừa rồi có vụ cư dân để quên cái xe máy nguyên 1 ngày qua đêm ngoài vỉa hè, bảo vệ lại dong về ko mất, một số vụ để quên laptop, túi tiền ở hầm không bị mất, bảo vệ phát loa nhận lại.
- Hạ tầng: mức độ là tốt, khu em 3 mặt đường nội bộ, đường xá to phạc, sạch sẽ ko bụi bẩn, chỗ đỗ xe cứ gọi là mênh mông.
- Tiện ích:toà nhà do Úc thiết kế có chút nhân văn, ở cái thậm chí xe lăn cho người tàn tật vẫn đi được, có hệ thống loa phát đến từng tầng, ban công kính cường lực, có lam che điều hòa cho thẩm mỹ, có sảnh chờ cho khách tầng 1,có 1 quán cafe, 1 tiệm gội đầu, 1 siêu thị,1 phòng gym, 1 vườn hoa nho nhỏ với lối đi rải sỏi, 1 cái hồ nho nhỏ,1 quán xôi cực ngon. Về cơ bản ko phải ra ngoài
- Điện nước: mất điện không có nghĩa là mất thang, vẫn chạy phà phà vì vậy em chọn tầng cao, mất điện ko có nghĩa là mất quạt, tivi vẫn chạy phà phà. Mất điện mỗi hộ được dùng 600w từ máy phát, đủ cho đèn, tivi,quạt. Mất nước ko có nghĩa là ko có nước dùng, hạn chế tắm bồn thôi, tháng rồi định công, hoàng mai ầm ĩ tĩ mẹt nước non mà khu em bình thường. Giá điện nước theo giá nhà nước.
- Phí dịch vụ:4000/1m2, xe máy 90k về bất cứ lúc nào, 24/24, bảo vệ hoà nhã chuyên nghiệp, thấy tuần nào cũng xếp hàng như bộ đội giao ban. Lao công làm sạch ngày/2 lần, dân phản ánh bẩn là quản lý lập tức phát loa bắt làm lại. Căn to thì được 1 suất gửi oto với giá 1100 trong hầm cả ngày đêm, căn bé thì gửi các lán có mái che, hoặc để ngoài đường giá 900k/tháng, toàn đường to đánh xe cái xoạch phát là vào chả phải lựa lựa xe như các ngõ nhỏ phố nhỏ.
- Dân trí cao: tầng em 8 hộ thì quen hết, vui vẻ, hoà nhã, toàn ngân hàng, kỹ sư, giáo viên tiếng anh, quản lý dự án. Tầng nhà em toàn các cháu trẻ em nhỏ nhỏ, cứ cái xoạch phát nó lại mở cửa vào nhà mình í ới bọn trẻ nhà em.
- An toàn: 3 thang máy, 2 thang thoát hiểm, đầu báo cháy từng căn hộ, vòi phun nước từng tầng, cửa kính cách âm 2 lớp đóng phát im re ngủ ngon vãi
- Khác: em ở tầng cao không ruồi, ko muỗi, không ồn, không khí trong lành, không nồm, cao cao có cái view ngắm xuống đẹp phết.
- Giá cả:khoảng 2 tỉ cho căn ~80m giá khoảng 26-27, bằng cái nhà ngõ ngách 2 xe máy tránh nhau.
- Mức độ hoàn thiện: điện Panasonic, trần thạch cao, đèn tiết kiệm điện, vệ sinh toto, buồng tắm kính, sàn gỗ công nghiệp, tủ bếp Sồi Nga, cửa kính cường lực 2 lớp cách âm khung nhôm Việt Pháp, sơn Maxlite, tường đóng đinh không bị mủn thoải mái.
- Mật độ: lấp đầy cỡ 85%. Trước mắt mọi thứ là ngon, là happy, rất ưng ý, 10 năm nữa vật đổi sao dời, xuống cấp, tã em chuyển chỗ khác, lúc đó có tiền tiếp rồi :D
- Vị trí đầu đất Hà Đông, cuối Thanh Xuân

P/S: giờ bảo em ở tập thể trung tâm như Kim Liên, Thành Công, Giảng Võ, Hồ Đắc Di..., hoặc những căn nhà đất bé bé 30m2 ngõ ngách thì em chịu, em ko quen

Chỉnh sửa cuối:

tinker90

Xe tăng
Iem thấy cái này cũng tùy chung cư, tùy chủ đầu tư thôi ạ
Ở chung cư cao cấp kiểu: Mullberry lane, Time, mandarin.... thì phần quản lý cũng khá ổn, mỗi tội phí quản lý hơi cao 1 tí ( 10k/m2)
ở chung cư cũng có nhiều cái hay và nhiều cái dở
ở nhà đất cũng thế ạ
Các cụ từ xa xưa là cứ thích có đất -> cho chắc ăn, thích xây bao tầng cũng đc
Thế hệ trẻ bây giờ thì nhiều ng thích chung cư hơn. Thứ nhất là vì tầm tài chính vừa phải có thể mua đc 1 căn khá là ok, còn nếu mua sang nhà đất thì lại chỉ mua đc nhà trong ngõ bé..... Thứ 2 là ở chung cư thường khá là tiện, vì đa phần các chung cư bây giờ đều có trung tâm thương mại ở 3 - 5 tầng dưới... An ninh cũng tốt hơn... Ngược lại thì...phải mất phí dịch vụ hàng tháng, đôi khi là chờ thang máy hơi lâu 1 tí.....

boy_xedap

Xe điện
Iem thấy cái này cũng tùy chung cư, tùy chủ đầu tư thôi ạ
Ở chung cư cao cấp kiểu: Mullberry lane, Time, mandarin.... thì phần quản lý cũng khá ổn, mỗi tội phí quản lý hơi cao 1 tí ( 10k/m2)
ở chung cư cũng có nhiều cái hay và nhiều cái dở
ở nhà đất cũng thế ạ
Các cụ từ xa xưa là cứ thích có đất -> cho chắc ăn, thích xây bao tầng cũng đc
Thế hệ trẻ bây giờ thì nhiều ng thích chung cư hơn. Thứ nhất là vì tầm tài chính vừa phải có thể mua đc 1 căn khá là ok, còn nếu mua sang nhà đất thì lại chỉ mua đc nhà trong ngõ bé..... Thứ 2 là ở chung cư thường khá là tiện, vì đa phần các chung cư bây giờ đều có trung tâm thương mại ở 3 - 5 tầng dưới... An ninh cũng tốt hơn... Ngược lại thì...phải mất phí dịch vụ hàng tháng, đôi khi là chờ thang máy hơi lâu 1 tí.....
Thì đơn giản cuộc sống nó cũng như định luật vật lý, được lợi 2 lần về lực thì hại 2 lần về đường đi, phải cân đối thôi. Muốn sạch thì phải mất tiền, không muốn mất tiền thì nhếch nhác như các tập thể cũ.

Chỉnh sửa cuối:

tinker90

Xe tăng
Thì đơn giản cuộc sống nó cũng như định luật vật lý, được lợi 2 lần về lực thì hại 2 lần về đường đi, phải cân đối thôi. Muốn sạch thì phải mất tiền, không muốn mất tiền thì nhếch nhác như các tập thể cũ.
Vâng, cái đó iem hiểu ạ
Cái gì cũng có 2 mặt của nó cả mà
Thấy cái gì hợp và nhiều mặt lợi hơn thì mình theo thôi ạ :)

glare

Xe điện
Em đang ở nhà đất, thấy bẩu ở chung cư vừa sướng lại vừa tiền. Định bán cái nhà, mua cái cccc , tiền dư bỏ NH xài cho sướng. Nhưng sau quả VTB lại sợ NH nó xài hộ em rồi vợ con nó chửi cho :D thế là em lại nằm đất =))

Dungabc

Xe tải
Thôi thì thấy các cụ toàn post cái dở của chung cư, em post cái hay xem thế nào. Em rào trước đây là khu em đang ở nhé, khu khác em không biết, mức độ đánh giá có thể hơi có phần yêu mến nên nói quá lên chút, về thâm niên em ở 4 năm nhà đất, 4 năm 1 cái chung cư bình dân, tiếp sau em bán nhà đất để lên con chung cư này:

- An ninh: mức độ tốt, bảo vệ đi tuần quanh khu thường xuyên, người ngoài ra vào phải để lại cmt, giấy tờ, camera an ninh tất cả các tầng, thang máy, sảnh chờ, thẻ từ mới đi thang được.Vừa rồi có vụ cư dân để quên cái xe máy nguyên 1 ngày qua đêm ngoài vỉa hè, bảo vệ lại dong về ko mất.
- Hạ tầng: mức độ là tốt, khu em 3 mặt đường nội bộ, đường xá to phạc, sạch sẽ ko bụi bẩn.
- Tiện ích:toà nhà do úc thiết kế có chút nhân văn, ở cái thậm chí xe lăn cho người tàn tật vẫn đi được, có sảnh chờ cho khách tầng 1,có 1 quán cafe, 1 tiệm gội đầu, 1 siêu thị,1 phòng gym, 1 vườn hoa nho nhỏ với lối đi rải sỏi, 1 cái hồ nho nhỏ,1 quán xôi cực ngon. Về cơ bản ko phải ra ngoài
- Điện nước: mất điện không có nghĩa là mất thag, vẫn chạy phà phà vì vậy em chọn tầng cao, mất điện ko có nghĩa là mất quạt, tivi vẫn chạy phà phà. Mất điện mỗi hộ được dùng 600w từ máy phát, đủ cho đèn, tivi,quạt. Mất nước ko có nghĩa là ko có nước dùng, hạn chế tắm bồn thôi, tháng rồi định công, hoàng mai ầm ĩ tĩ mẹt nước non mà khu em bình thường. Giá điện nước theo giá nhà nước
- Phí dịch vụ:4000/1m2, xe máy 90k về bất cứ lúc nào, 24/24, bảo vệ hoà nhã chuyên nghiệp, thấy tuần nào cũng xếp hàng như bộ đội giao ban. Lao công làm sạch ngày 2 lần, dân phản ánh bẩn là quản lý lập tức phát loa bắt làm lại.
- Dân trí cao: tầng em 8 hộ thì quen hết, vui vẻ, hoà nhã, toàn ngân hàng, kỹ sư, giáo viên tiếng anh, quản lý dự án.
- An toàn: 3 thang máy, 2 thang thoát hiểm, đầu báo cháy từng căn hộ, vòi phun nước từng tầng, cửa kính cách âm 2 lớp đóng phát im re ngủ ngon vãi
- Khác: em ở tầng cao không ruồi, ko muỗi, không ồn, không khí trong lành, không nồm, cao cao có cái view ngắm xuống đẹp phết.
- Giá cả:khoảng 2 tỉ cho căn ~80m, bằng cái nhà ngõ ngách 2 xe máy tránh nhau.
- Vị trí đầu đất Hà Đông, cuối Thanh Xuân
P/S: giờ bảo em ở tập thể trung tâm như Kim Liên, Thành Công, Giảng Võ, Hồ Đắc Di..., hoặc những căn nhà đất bé bé 30m2 ngõ ngách thì em chịu, em ko quen
Khu cụ chủ ở nhiều ưu điểm nhỉ? Thế này thì hơn đứt nhà đất ngõ ngách rồi. Cụ cho em cái địa chỉ hôm nào em qua thăm quan tý. ;)

wagon29A33774

Xe hơi
cái này là ở người dân mình là chính mà cụ, nói chung mỗi tòa có cách quản lý khác nhau cụ vào cc cao cấp chắc ko có tình trạng thế

boy_xedap

Xe điện
Lộ hết chỗ em ở rồi :D
Cụ ấy ở tòa TSQ . Tòa này thì E cũng đang ao ước làm 1 căn vì nhiều cái lợi . ( E đang ở nhà trong ngõ và cách TSQ 500m đây, quá chán ngán rồi ý )

boy_xedap

Xe điện
Vầng, nó phải thế chứ ai lại lấy tập thể cũ ra rồi quy nạp chung cư nào cũng thế như cụ Golf ở trên kia. Mời cụ qua tòa TSQ tham quan ;)
Khu cụ chủ ở nhiều ưu điểm nhỉ? Thế này thì hơn đứt nhà đất ngõ ngách rồi. Cụ cho em cái địa chỉ hôm nào em qua thăm quan tý. ;)

andaotrong2311

Xe đạp
Em chưa được sống chung cư, nhưng cũng có điều kiện tiếp xúc nhiều nên có cảm giác như cái làng quê thu nhỏ. Chiều chiều các bà, các cô bế con bế cháu ra đọ nhau vui phết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
quan điểm của em là : phàm những cái gì chung đều không hay ợ ...
mới thì ngon lành cành quất, dưng sau chục năm làm ăn được thì con cái họ tách ra thì không sao, làm ăn kém lại mấy thế hệ trong 1 cái chuồng chim ... tăng dân số cơ học ... lúc đó điện , nước , gửi xe ... không thể phát triển theo ... thế là tèo
Thực tế nó sẽ như bác nói.
Một số cái tăng lên: Dân số cơ học, lệ phí các loại.
Một số cái giảm xuống: Chất lượng chung cư nói chung + chất lượng từng căn hộ nói riêng + các tiện ích kèm theo: Thang máy, Phòng đổ rác, nhà vệ sinh.....

Túm lại, vì phải chung chạ nhiều thứ nên sẽ phát sinh nhiều mâu thuẫn, cãi nhau chán dễ dẫn đến "tèo".
Phải thừa nhận là có nhiều chung cư hiện tại làm rất tốt phần dịch vụ, nhưng tôi cho là để quảng bá cho Thương hiệu chủ đầu tư và tiếp tục bán chung cư thôi.
(hy vọng là tôi sai)
Vụ The Mannor đợt vừa rồi cũng là ví dụ.

Dungabc

Xe tải
Vầng, nó phải thế chứ ai lại lấy tập thể cũ ra rồi quy nạp chung cư nào cũng thế như cụ Golf ở trên kia. Mời cụ qua tòa TSQ tham quan ;)
Đúng rồi, so sánh không cùng nền tảng nó thế đấy. Làm cho ai muốn ở chung cư thành ra lại phân vân, trong khi cụ đó thì ở tập thể cũ. Vả lại tập thể cũ cũng tùy khu thôi, cụ ấy đen nên ở khu lắm vấn đề. ;)

Khu TSQ của cụ đã ở đông chưa? Có khi sau đánh giá của cụ khu này thành hot, tăng giá là chết dở đó. ;)