[Funland] Các cụ có thích đồ cổ CCCP

doctor76

Xe ba gác
Người OF

beomap2

Xe container
Em cảm ơn cụ, đúng là cái này em không biết nó là cái van vì việc nhà em nổ nồi as là 100% sự thật
Sorry cụ vodka cụ rồi nhé
Nổ nồi áp suất thì kinh khủng lắm, có người ở gần đó thì rất dễ bị tai nạn bỏng.
Hồi đó nghe nói chứ chưa được biết vụ nổ nồi áp suất nào, còn dăn nau không dùng nồi áp suất để ninh đậu xanh vì dễ bị hạt đậu chui vào lỗ van thoát hơi an toàn

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Nổ nồi áp suất thì kinh khủng lắm, có người ở gần đó thì rất dễ bị tai nạn bỏng.
Hồi đó nghe nói chứ chưa được biết vụ nổ nồi áp suất nào, còn dăn nau không dùng nồi áp suất để ninh đậu xanh vì dễ bị hạt đậu chui vào lỗ van thoát hơi an toàn
Em cũng chỉ nghe người ta đồn nồi áp suất nổ chứ chưa bao giờ được nhìn thấy cụ thể.
Bỏng thì dễ bị nếu sơ ý và thiếu hiểu biết khi sử dụng
1- Nồi + vung bằng nhôm dày, nặng nên giữ nhiệt
2- Khi mở vung sau khi nấu có thể chưa xỉ hết hơi nên bị bỏng hơi nước thậm chí nước sôi trào ra qua khe giữa vung và miệng nồi

taitien1

Xe tải
Bên Nga trước đây dùng loại điện thoại quay số xung khá nhiều, mỗi lần gọi điện đi thì một tay giữ máy cho khỏi lật :(( tay kia quay , mắt nhìn vào danh bạ để biết số đã quay 8-|.... cũng oải ra phết :D:D
Việt nam cũng vậy mà bác. Khoảng 30 năm trước, em còn nhỏ được bác cho ra chỗ làm chơi. Thấy điện thoại quay số lạ quá. Cứ ngồi mà quay thôi cụ ạ. :-0

mr_bean

Xe tải
Em cũng chỉ nghe người ta đồn nồi áp suất nổ chứ chưa bao giờ được nhìn thấy cụ thể.
Bỏng thì dễ bị nếu sơ ý và thiếu hiểu biết khi sử dụng
1- Nồi + vung bằng nhôm dày, nặng nên giữ nhiệt
2- Khi mở vung sau khi nấu có thể chưa xỉ hết hơi nên bị bỏng hơi nước thậm chí nước sôi trào ra qua khe giữa vung và miệng nồi
Em chứng kiến nồi áp suất Liên Xô nổ rồi, khoảng năm 90, ông hàng xóm đi "tây" về, dùng nồi áp xuất ninh đỗ đen trên bếp than. Chắc do quạt "tăng áp" vào cửa lò khỏe quá làm than cháy mạnh, cả 2 van xả đều mở mà vẫn ko xả kịp, áp tăng quá mức, nổ phát như bom. Hai cái tai nhôm giữ nắp nồi duỗi ra, nắp nồi bay xuyên mái ngói rơi sang sân nhà e, đỗ đen văng đầy bếp 8-x. Sau e dùng nồi của anh LX này cứ kinh kinh.

flowers1508

Xe tăng
Chuẩn ạ

Tookies

Xe điện
Em chứng kiến nồi áp suất Liên Xô nổ rồi, khoảng năm 90, ông hàng xóm đi "tây" về, dùng nồi áp xuất ninh đỗ đen trên bếp than. Chắc do quạt "tăng áp" vào cửa lò khỏe quá làm than cháy mạnh, cả 2 van xả đều mở mà vẫn ko xả kịp, áp tăng quá mức, nổ phát như bom. Hai cái tai nhôm giữ nắp nồi duỗi ra, nắp nồi bay xuyên mái ngói rơi sang sân nhà e, đỗ đen văng đầy bếp 8-x. Sau e dùng nồi của anh LX này cứ kinh kinh.
:) giống hàng xóm nhà em thế. Hay mình ở cùng 1 khu tập thể nhỉ?
Mịa nổ như bomb, cả khu phi sang, may nó nổ đúng lúc bà chị hàng xóm bước ra ngoài nên không việc gì. Bếp được trổ 1 cái giếng trời to to là!

Sinbad2284

Xe hơi
Đồ cổ nga rẻ lắm. Ko đáng chơi cụ ạ.

flowers1508

Xe tăng
Nồi As liên xô loại 1 van, có hai lỗ đối xứng nhau nên khi sôi hơi thoát ra cái van này nó quay tít như chong chóng, đun càng mạnh nó xoay càng nhanh rất vui mắt
Vụ nổ nhà em là hầm xương bò với đu đủ xanh, nó nổ banh hai cái tai nhôm ra hai bên.
Bà chị con bác em đi LX nên nhà em toàn đồ Lx từ bàn là, quạt tai voi, nồi As, chậu nhôm, kem đánh răng, dây điện nhôm loại 1 sợi có vỏ nhựa trắng, ổ cắm 2 lỗ tròn, đèn Neol có cái chấn lưu to vật, công tắc của nó có phím bấm rất to luôn.
Ngày xưa hâm mộ quạt Nga sau bố em và em đi Cửa Lò mua được cái quạt National màu trắng, giá 400k năm 90, thời đó quạt Hoa Sen và Thiên Nga khoảng 350k về dùng thì ôi trời về độ sướng, êm và bền so với tai voi luôn.
Quạt tai voi ngoài quay ù ù ra còn không có lồng, nút bật chế độ tuốc năng thì nằm ở cổ thỉnh thoảng thò tay gạt nó lại chém cho phát đau điếng.
Nhà em sau thời dùng quạt Nati thì hết quan niệm Trăng Trung Quốc tròn hơn trăng nước Mỹ, đồng hồ LX hơn đồng hồ Thụy Sỹ

Vulcan V70

Xe trâu
Eim mới xin được cái Radio VEF 206.
Cụ nào có cái phích cắm điện của em nó để lại cho eim 1 cái. Eim cảm ơn nhiều.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

Chế đi lão, kiếm thanh đồng lá uốn chữ Y, mua cái ổ cắm dẹt 7k kẹp vào là xong béng:)

tuantab

Xe tăng

QueViet

Xe tăng

Chế lại bằng cách dùng ổ cắm ngoài DC 5,5x2,1 hàn với dây nguồn của máy, sau đó dán epoxi thì hay hơn nhiều
Nếu cụ chờ được vài hôm thì đưa em chế giúp

Vulcan V70

Xe trâu
Chế lại bằng cách dùng ổ cắm ngoài DC 5,5x2,1 hàn với dây nguồn của máy, sau đó dán epoxi thì hay hơn nhiều
Nếu cụ chờ được vài hôm thì đưa em chế giúp
Cảm ơn Cụ. Eim sẽ phá thử xem có được không. Không xong eim sẽ vác ra nhờ Cụ