[Funland] Các cụ có thấy khó chịu khi phải ngồi cạnh người hút thuốc lá không

my.eb

Xe điện
Oạch mợ em ơi, anh tay đồng hồ tay cầm thuốc lá, uống diệu bia thay nc lọc với coca. Thế mà tổ phó tuyền rơi vãi quả longlon VQ là sao nhỉ? :))
Vâng được rồi ạ,
Trời dạo này chuyển sang thu mát mẻ rồi, cụ anh luyện chưởng dần đi ạ >:D<

congthuong

Xe điện
Cụ so sánh với hành vi đốt rác khói vào nhà người khác là em hiểu văn hoá của cụ đến đâu rồi! Thế mà nói chuyện văn hoá như đúng rồi!
Đối với người phải ngửi khói, thì khói rác hay khói thuốc lá, hay khói của bất cứ cái gì cháy đều gây sự khó chịu như nhau cụ ạ.

Tranh luận thì đừng lái vào tấn công cá nhân cụ ạ.

phuongmit

Xe cút kít
Trc thì có hiện tượng hút thuốc tràn lan, nhưng dạo gần đây e thấy nhiều người hút cũng nâng cao ý thức hơn. Nơi k có biển cấm họ vẫn hỏi hút ở đây dc k, có nhiều người thì họ bảo nhau ra bên ngoài hút mặc dù bên trong dc hút

minhtallica

Xe buýt
Trc thì có hiện tượng hút thuốc tràn lan, nhưng dạo gần đây e thấy nhiều người hút cũng nâng cao ý thức hơn. Nơi k có biển cấm họ vẫn hỏi hút ở đây dc k, có nhiều người thì họ bảo nhau ra bên ngoài hút mặc dù bên trong dc hút
Cụ chuẩn ạ! 👌 Đúng là bây giờ việc hút thuốc cũng có ý thức hơn nhiều. Ví như tụi em - cũng là dân hút thuốc - thì để ý thấy: i) Các nhà hàng, quán cà phê (trừ quán vỉa hè) đều chia khu vực dành cho những người hút thuốc, chỉ cần để ý và hỏi nhân viên là ok. ii) Đối với cá nhân người hút thuốc như bọn em, gần như đã thành trào lưu là giữ nguyên tắc ko hút thuốc khi có mặt trẻ em, người già, phụ nữ; không hút thuốc trong nhà (bất kể là nhà gì)! 😊

Còn chuyện thích hay ghét mùi thuốc lá thì nó là cảm tính cá nhân một khi pháp luật không cấm đoán! Không nên áp đặt cái cảm tính cá nhân lên sở thích hợp pháp của người khác nếu nó đúng chỗ, đúng quy định!

Như cá nhân em rất ghét chó lăng xăng chạy tự do cạnh mình, nhất là ko rọ mõm! 🤣 Gấu nhà em khi đi bộ trên phố đã từng bị con chó Phốc (nhỏ thôi) xồ từ quán cà phê ra vồ vào chân gây xước da chảy máu, hậu quả lại phải đi tiêm! Hôm ấy may mà em ko đi cùng chứ ko kìm được là em dẫm bẹp luôn con chó!!!

corolla antils

Xe buýt
Nói thật các cụ nghiện thuốc lá bỏ qua cho nhé, chứ em đang ngồi chỗ đông người mà có mùi thuốc lá là thấy rất khó chịu, nhiều lúc đi ăn nhà hàng phòng kín máy lạnh mà nhiều người cứ thản nhiên hút thuốc khét lẹt, rồi nhiều ông vừa làm vừa ngậm điếu thuốc nhìn thật chướng. Ngồi họp cạnh ông nào vừa uống rượu vừa hút thuốc thở ra cái mùi buồn nôn, muốn thoát khỏi chỗ đó luôn.
Rất là khó chịu. Có hôm vào quán cafe quen, đang ngồi một mình chờ khâch, bàn có 4 ghế. Một lúc sau có 2 bố con, bố tầm 50-55 tuổi và con gái thì chắc nhỏ tầm 10-12 tuổi. Hai bố con chọn 1 bàn, ngồi một lúc chờ nước ông bố sang bàn mình ngồi, mình nói bàn có người rồi nhưng ông bố vẫn ko nói gì và vẫn ngồi và lấy bao thuốc ra hút!? Mình nói là tôi nói bàn có người là thứ nhất, thứ 2 là ông đi với con sao ko ngồi cùng châm thuốc hút cùng con? Ông lại sang bàn khác để hút mục đích là gây hại cho người khác và giữ sức khoẻ cho con ông sao? Vẫn ị một đống ;). Mình cáu quá gọi con bé sang ngồi và nói con ơi nhìn bố con kìa, bố con hút thuốc hại nguòi nhưng giữ cho con. Vậy con thấy đúng không!? Con bé thấy vậy nói bố và kéo bố về... lúc đó mới chiu dập thuốc... Trần đời này E mói gặp thành phần này các cụ à, sống mất dạy và ích kỷ vô cùng ;().

Shadow381

Xe điện
Chính xác, em nghĩ người lịch sự họ sẽ tự tắt điếu thuốc khi nhìn thấy trẻ con ngồi gần, trước hết là ảnh hưởng khói thuốc, sau là tránh để trẻ nhìn thấy; và trước khi rút thuốc ra họ sẽ hỏi ý kiến người phụ nữ ngồi gần đồng ý mới hút. Tất nhiên vẫn có trường hợp vô ý nhưng ít hơn nhiều. Tôn trọng những người hút thuốc có văn hoá chứ ko nên dùng những từ phỉ báng nặng nề quá. Thuốc lá hay cigar… chỉ là những sở thích cá nhân. Em thấy 1 số người tiêu cực, ko thích và dành những từ ngữ kém văn hoá cho những người thích ăn thịt chó hay hút thuốc, cigar…; qua đó thấy chính những người này mới là thể loại vô văn hoá chứ ko phải những người họ lên tiếng chửi bới.

Diep1979

Xe container
Đây nhé
Cháu bao 1 mình 1 quán luôn

Có vài chị ngồi cạnh, cháu bảo các chị chuyển chỗ xa em ra 10m đi vì em hút thuốc
Tiền 4 cốc nước của các chị để em mời ^^

Thế là các chị hi hi, ha ha chuyển chỗ. Có chị đi ra xin ad zalo của nhà cháu 🤣

caisua

Xe lăn
Chưa sợ bằng ngồi cạnh mấy nàng xịt nước hoa, cố gắng kiềm chế nôn khan

Diep1979

Xe container
Chưa sợ bằng ngồi cạnh mấy nàng xịt nước hoa, cố gắng kiềm chế nôn khan
Trong thang máy nữa cụ nhỉ?
Cháu chỉ ước có cái khẩu trang lúc đó thôi

Trừ mùi cơ thể gấu nhà, mùi quen thuộc thì cháu dị ứng tất với các thể loại nước hoa khác 😆

Jason88

Xì hơi lốp
luyện nhiều quen thôi ạ, đất nước mình chưa xd được hành lang pháp lý cũng như văn hóa hút thuốc như một số nước kiểu Singapore Japan...Ở ta hầu như có thể hút thuốc ở bất cứ chỗ nào, ném tàn thuốc thoải mái chỗ nào cũng nhìn thấy.

caisua

Xe lăn
Trong thang máy nữa cụ nhỉ?
Cháu chỉ ước có cái khẩu trang lúc đó thôi

Trừ mùi cơ thể gấu nhà, mùi quen thuộc thì cháu dị ứng tất với các thể loại nước hoa khác 😆
Gặp trong thang máy là em ra tầng gần nhất, kể cả đang vội.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Gặp trong thang máy là em ra tầng gần nhất, kể cả đang vội.
Vẫn bít đó là nhu cầu của chị em, nên cháu còn cảm thông.
Chứ mấy chú trẻ trẻ mà xịt nước hoa đi gặp cháu phỏng vấn thì xác định toạch ^^

caisua

Xe lăn
Vẫn bít đó là nhu cầu của chị em, nên cháu còn cảm thông.
Chứ mấy chú trẻ trẻ mà xịt nước hoa đi gặp cháu phỏng vấn thì xác định toạch ^^
Em cũng chỉ tuyển các bạn mộc mạc chân chất về còn làm việc chứ diêm dúa là em next cho dù hợp mắt :D

daiduongp

Xe máy
Cực khó chịu luôn e toàn phải ra chỗ khác ngồi

catking113

Xe Cứu Trợ
E thấy báo viết hút thụ động còn hại hơn hút chủ động, thế nên e chọn phương án 2. E dùng thuốc thơm hy vọng đỡ gây khó chịu cho người bên cạnh. Nguyên tắc ko hút khu vực kín có điều hòa, gần đó có trẻ e, khu vực cấm hút, thèm mấy cũng nhịn. Ra quán trà đá thì e bắn thuốc lào.

ăn nhăng nhăng

Xe đạp
Đồng cảm với cụ. Em rất dị ứng mùi thuốc. Có những cụ văn minh ý thức, nơi công cộng như quán cà phê sẽ tự giác ra ngoài hút. Nhưng ngược lại có những cụ cứ thản nhiên châm điếu giữa chốn đông người vậy. Xưa em còn phản ứng chứ giờ thì em lựa chọn tự thân tránh xa

Ferrari1102

Xe tải
Em cũng hút thuốc mà đi đâu cũng ra chỗ riêng hút, thấy bạn bè với đồng nghiệp xung quanh cũng vậy. Ít người ngồi giữa chỗ đông người hút thuốc lắm trừ khi tất cả chỗ đó cùng hút

Mrphamvn

Xe tăng
Nói thật các cụ nghiện thuốc lá bỏ qua cho nhé, chứ em đang ngồi chỗ đông người mà có mùi thuốc lá là thấy rất khó chịu, nhiều lúc đi ăn nhà hàng phòng kín máy lạnh mà nhiều người cứ thản nhiên hút thuốc khét lẹt, rồi nhiều ông vừa làm vừa ngậm điếu thuốc nhìn thật chướng. Ngồi họp cạnh ông nào vừa uống rượu vừa hút thuốc thở ra cái mùi buồn nôn, muốn thoát khỏi chỗ đó luôn.
đề nghị nâng thuế thuốc lá lên 10 lần 😡

phuongmit

Xe cút kít
Cụ chuẩn ạ! 👌 Đúng là bây giờ việc hút thuốc cũng có ý thức hơn nhiều. Ví như tụi em - cũng là dân hút thuốc - thì để ý thấy: i) Các nhà hàng, quán cà phê (trừ quán vỉa hè) đều chia khu vực dành cho những người hút thuốc, chỉ cần để ý và hỏi nhân viên là ok. ii) Đối với cá nhân người hút thuốc như bọn em, gần như đã thành trào lưu là giữ nguyên tắc ko hút thuốc khi có mặt trẻ em, người già, phụ nữ; không hút thuốc trong nhà (bất kể là nhà gì)! 😊

Còn chuyện thích hay ghét mùi thuốc lá thì nó là cảm tính cá nhân một khi pháp luật không cấm đoán! Không nên áp đặt cái cảm tính cá nhân lên sở thích hợp pháp của người khác nếu nó đúng chỗ, đúng quy định!

Như cá nhân em rất ghét chó lăng xăng chạy tự do cạnh mình, nhất là ko rọ mõm! 🤣 Gấu nhà em khi đi bộ trên phố đã từng bị con chó Phốc (nhỏ thôi) xồ từ quán cà phê ra vồ vào chân gây xước da chảy máu, hậu quả lại phải đi tiêm! Hôm ấy may mà em ko đi cùng chứ ko kìm được là em dẫm bẹp luôn con chó!!!
Chính xác, em nghĩ người lịch sự họ sẽ tự tắt điếu thuốc khi nhìn thấy trẻ con ngồi gần, trước hết là ảnh hưởng khói thuốc, sau là tránh để trẻ nhìn thấy; và trước khi rút thuốc ra họ sẽ hỏi ý kiến người phụ nữ ngồi gần đồng ý mới hút. Tất nhiên vẫn có trường hợp vô ý nhưng ít hơn nhiều. Tôn trọng những người hút thuốc có văn hoá chứ ko nên dùng những từ phỉ báng nặng nề quá. Thuốc lá hay cigar… chỉ là những sở thích cá nhân. Em thấy 1 số người tiêu cực, ko thích và dành những từ ngữ kém văn hoá cho những người thích ăn thịt chó hay hút thuốc, cigar…; qua đó thấy chính những người này mới là thể loại vô văn hoá chứ ko phải những người họ lên tiếng chửi bới.
Có đợt đi đón trẻ con trong đi học về, sân trường có bác ngậm thuốc đi vào, nhìn trông cũng quân khu quân chủng, e đứng xa ra hiệu là đang hít thuốc kìa :)) ổng bỏ luôn, đi sang chỗ e bảo cảm ơn bạn nhé, tôi quên đấy, cứ quen mồm mà đi vào trường toàn trẻ con quên dập ngoài cổng :)) lúc đấy sợ bác í sang đấm thì cũng dở ;))