[Funland] Các cụ có thấy khó chịu khi phải ngồi cạnh người hút thuốc lá không

DCCHA

Xe buýt
Không có bố mẹ online nào cả cụ nhé, vậy hành vi bạ đâu hút đấy thì không tôn trọng người khác thì có là bố mẹ thiên hạ không
Toàn thấy nói bằng mồm, chụp mũ người khác. Mợ xem đã tôn trọng người út chưa mà đòi người khác tôn trọng mợ? Còn nếu ko thích người hút thuốc thì mua 1 vương cuốc riêng rồi vào đó sống. Toàn bố mẹ online.

otothanglong

Xe điện
Toàn thấy nói bằng mồm, chụp mũ người khác. Mợ xem đã tôn trọng người út chưa mà đòi người khác tôn trọng mợ? Còn nếu ko thích người hút thuốc thì mua 1 vương cuốc riêng rồi vào đó sống. Toàn bố mẹ online.
Cụ hết sức bình tĩnh sai hết lỗi chính tả rồi kìa, không ai cấm được ai nhưng người hút cũng cần ý thức 1 chút là ổn thôi mà cụ ;))

DCCHA

Xe buýt
Cụ hết sức bình tĩnh sai hết lỗi chính tả rồi kìa, không ai cấm được ai nhưng người hút cũng cần ý thức 1 chút là ổn thôi mà cụ ;))
Em ko hút thuốc bao giờ nhưng sống trong môi trường và bạn bè ko ai ko hút thuốc và uống rượu. Em chỉ đơn giản là mỗi người có thói quen riêng, họ hút thuốc cũng giống như việc mình thích chạy bộ, chả có gì mà phải ghê gớm. Còn hại hay ko hại thì phải khám bác sĩ mới biết đc. Em chúa ghét và dị ứng với thành phần cầm đt lên cho mình cái quyền làm quan toà, phán xét hết người nọ người kia, chỉ có mỗi mình và nhất. Còn đơn giản ko thích người hút thì đứng dậy ra chỗ khác, vì 100% là những chỗ quan trọng ko bao giờ đc hút thuốc ở VN. Tiêu biểu là họp Ban bí thư, Bộ Chính trị, Họp Quốc hội ko bao giờ thấy có người huta thuốc.

cadan

Xe container
Con người ai cũng sẽ có sở thích riêng, có những thứ sở thích của mình ck mình cũng có thích đâu, vẫn phải vui vẻ đón nhận. Tôn trọng sở thích của nhau 😂 Sói nhà em vệ sinh cẩn thận, từ ngày cưới em về thì tự động chuyển thuốc lào các thứ ra ban công hút, ko hút trong nhà, với quần áo các thứ còn cẩn thận hơn em, nên ko bị ám mùi gì cơ 😂 hoặc có thể do em nghiện nên ko thấy mùi gì khó chịu khi ở cùng :)) :))
Nhất mợ 🤠

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cứ theo quy định mà làm thôi, khỏi tranh cãi

Cá nhân em không bao giờ hút thuốc trong nhà/ phòng kín khi có người khác không hút thuốc cùng ngồi

BỘ Y TẾ
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 11/2023/TT-BYT​
Hà Nội, ngày 11 tháng 5 năm 2023
THÔNG TƯ
QUY ĐỊNH VỀ VIỆC THỰC HIỆN ĐỊA ĐIỂM CẤM HÚT THUỐC LÁ VÀ XÉT TẶNG GIẢI THƯỞNG MÔI TRƯỜNG KHÔNG THUỐC LÁ​

Chương I
NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG
Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
1. Thông tư này quy định về việc tổ chức thực hiện đối với các địa điểm cấm hút thuốc lá tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này; nguyên tắc, tiêu chuẩn, quy trình xét tặng Giải thưởng Môi trường không thuốc lá và trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan.
2. Các địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà và trong phạm vi khuôn viên:
a) Cơ sở y tế;
b) Cơ sở giáo dục;
c) Cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành riêng cho trẻ em;
d) Cơ sở hoặc khu vực có nguy cơ cháy, nổ cao theo quy định tại Phụ lục số II Danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ ban hành kèm theo Nghị định số 136/2020/NĐ-CP ngày 24 tháng 11 năm 2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Phòng cháy và chữa cháy và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy.
3. Các địa điểm cấm hút thuốc lá hoàn toàn trong nhà:
a) Nơi làm việc trong nhà của cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp và nơi làm việc của các cơ quan, tổ chức, đơn vị khác, trừ các địa điểm quy định tại khoản 2 và khoản 5 Điều này;
b) Khu vực trong nhà của các địa điểm công cộng: cơ sở dịch vụ ăn uống, cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí, nhà ga, bến tàu, bến xe, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, trung tâm hội nghị, trung tâm thương mại, chợ, nhà hát, nhà văn hóa, rạp chiếu phim, rạp xiếc, câu lạc bộ, nhà thi đấu thể thao, sân vận động, nhà sinh hoạt cộng đồng và các khu vực sinh hoạt chung của khu chung cư và địa điểm công cộng khác, trừ các địa điểm quy định tại khoản 2 và khoản 5 Điều này.
4. Phương tiện giao thông công cộng cấm hút thuốc lá hoàn toàn:
a) Ô tô;
b) Tàu bay;
c) Tàu điện.
5. Địa điểm cấm hút thuốc lá trong nhà nhưng được phép có nơi dành riêng cho người hút thuốc lá:
a) Khu vực cách ly của sân bay;
b) Quán bar, quán karaoke, vũ trường;
c) Khách sạn, nhà nghỉ, nhà khách, khu nghỉ dưỡng (resort) và cơ sở lưu trú du lịch khác;
d) Phương tiện giao thông công cộng là tàu thủy, tàu hỏa.
Em nghiện thuốc lá, nhưng quả thực phải thừa nhận rằng:
- Hút thuốc lá là không tốt cho sức khỏe.
- Dễ làm ảnh hưởng đến người khác xung quanh (kể cả khi không hút) vì mùi thuốc lá nó ám vào người, ngay như quần áo mình cởi ra treo trên mắc hôm sau cầm vào ngửi cũng thấy hôi, khó chịu.
- Nếu hút ở những nơi bị cấm thì quả thực đáng bị phê phán.

Tuy nhiên đọc một số còm trong thớt này em thấy một số cụ/mợ dùng lời lẽ quá nặng nề và không hay chút nào, thậm trí nó còn hôi hơn mùi thuốc rất nhiều #:-s

• Vodka
Reactions: Xep

my.eb

Xe điện
Bàn hẹp trong phạm vi gia đình, việc hút thuốc lá của đàn ông nó như là một thứ gì đó để người ta chiều chuộng bản thân, cũng như phụ nữ dùng nước hoa, son phấn. Thực tế có ông chẳng hút thuốc bao giờ cũng như có bà cả đời chẳng bao giờ xịt nước hoa, thế mới là xã hội. Tuy nhiên cái gì quá cũng ko tốt kể cả là mùi thơm hay mùi hôi :D
Nói chung sống có đam mê tý cho đời nó đỡ nhạt. Và đã sống chung là phải chịu đựng nhau, xét trong khía cạnh nào đó. Yêu nhau thì bảo là nghiện mùi ck/ vk mà ghét nhau thì bảo là hôi ko thể tả :)) . Nên nó chẳng có mẫu số chung.
Như cái thân em đây thích mùi thuốc lá thì toàn gặp đàn ông uống nước lọc với coca. Ngang trái ko để đâu cho hết hức hức

Kinnnnn

Xe tải
Em ko khoái thuốc lá từ hồi nhỏ vì ảnh hưởng bởi bố, hút lắm vãi, đang ăn cơm mà vẫn lỗi điếu thuốc ra hút dc, lúc đó cu em mới mấy tuổi, thế là có lần ko chịu dc bảo bố ăn cơm xong rồi thì ra ngoài hút ko là độc hại cho thằng em nó còn nhỏ. Mặt bố e lúc đó kiểu vừa bực mà vừa áy náy, đi ra ngoài hè hút nốt điếu, trông bần thần, chắc buồn lắm (bị thag con đuổi ra ngoài :)) ). Nhưng từ cái lần đó là bố e cai dần luôn, có tái đi tái lại vài lần vì ngồi với bạn bè hàng xóm kiểu gì chả làm điếu. Nhưng rồi tầm lúc e cuối cấp 2 lên cấp 3 là cụ cai hẳn đến giờ. 1 ông bố tuyệt vời!

Racehorse206

Xe tăng
Cụ lại nhầm cơ bản, chỉ có người hút thuốc vô vạ mới làm phiền người không hút chứ người không hút thì làm phiền gì đến người hút mà cụ bảo không tôn trọng người hút.

Racehorse206

Xe tăng
Em ko hút thuốc bao giờ nhưng sống trong môi trường và bạn bè ko ai ko hút thuốc và uống rượu. Em chỉ đơn giản là mỗi người có thói quen riêng, họ hút thuốc cũng giống như việc mình thích chạy bộ, chả có gì mà phải ghê gớm. Còn hại hay ko hại thì phải khám bác sĩ mới biết đc. Em chúa ghét và dị ứng với thành phần cầm đt lên cho mình cái quyền làm quan toà, phán xét hết người nọ người kia, chỉ có mỗi mình và nhất. Còn đơn giản ko thích người hút thì đứng dậy ra chỗ khác, vì 100% là những chỗ quan trọng ko bao giờ đc hút thuốc ở VN. Tiêu biểu là họp Ban bí thư, Bộ Chính trị, Họp Quốc hội ko bao giờ thấy có người huta thuốc.
Tại sao người không hút chiếm đa số lại phải ra ngoài bởi có 1 số người hút, thế là đặc ân của người hút thuốc à. Ở đây người hút thuốc lá phải có ý thức mới phải chứ

minhhai985

Xe lăn
E ko hút, nhưng ko thấy khó chịu, :D

Grandtouring

Xe điện
Nói thật các cụ nghiện thuốc lá bỏ qua cho nhé, chứ em đang ngồi chỗ đông người mà có mùi thuốc lá là thấy rất khó chịu, nhiều lúc đi ăn nhà hàng phòng kín máy lạnh mà nhiều người cứ thản nhiên hút thuốc khét lẹt, rồi nhiều ông vừa làm vừa ngậm điếu thuốc nhìn thật chướng. Ngồi họp cạnh ông nào vừa uống rượu vừa hút thuốc thở ra cái mùi buồn nôn, muốn thoát khỏi chỗ đó luôn.
Cực kỳ khó chịu. Em đang cafe mà ông nào đến sau ngồi gần, hút thuốc, là em chuyển chỗ khác ngay.

tamtu34

Xe tải
Cực kỳ khó chịu. Em đang cafe mà ông nào đến sau ngồi gần, hút thuốc, là em chuyển chỗ khác ngay.
Đồng cảm với cảm giác này.
Đang kiếm được chỗ ngồi đẹp nhâm nhi cafe, bỗng có 1 ông đến ngồi bàn cạnh rút ra bao thuốc -------> cảm giác nản lắm :)) chỉ dám chửi dmm trong đầu rồi chuyển chỗ =))

keyon

Xe tăng
Tại sao người không hút chiếm đa số lại phải ra ngoài bởi có 1 số người hút, thế là đặc ân của người hút thuốc à. Ở đây người hút thuốc lá phải có ý thức mới phải chứ
Cũng phải đặt vào hoàn cảnh vị trí, em đang 1 mình 1 góc hút , mợ đến gần khịt mũi mà em phải đi chỗ khác thì không có đâu.

Grandtouring

Xe điện
Đồng cảm với cảm giác này.
Đang kiếm được chỗ ngồi đẹp nhâm nhi cafe, bỗng có 1 ông đến ngồi bàn cạnh rút ra bao thuốc -------> cảm giác nản lắm :)) chỉ dám chửi dmm trong đầu rồi chuyển chỗ =))
Em làm việc văn phòng. Ông nào vào mà hút thuốc là em nhắc ngay, mời ra ngoài.

tamtu34

Xe tải
Em làm việc văn phòng. Ông nào vào mà hút thuốc là em nhắc ngay, mời ra ngoài.
Tôi đánh giá việc hút thuốc nơi công cộng tệ không kém gì hành vi ái bậy, hic.
Ái bậy bốc mùi khai nhưng không hại sức khỏe. Khói thuốc vừa sộc vào mũi vừa hại sức khỏe.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E hút thuốc hơn 10 năm và bỏ cũng mười mấy năm, thấy hệ hô hấp khỏi hơn, đầu óc minh mẫn hơn, Cụ nhà e hút thuốc hơn 50 năm và cái kết là K phổi, e vào viện thấy gần như ai bị K phổi cũng hút thuốc. Vậy nên khuyên các cụ còn hút bỏ sớm ngày nào bản thân, gia đình và XH dc nhờ ngày ấy, thật

DCCHA

Xe buýt
Mợ nói toàn câu trước đá câu sau. Mợ ko thích người hút thuốc nhưng mợ lại bắt những người hút thuốc đi ra ngoài? Thế người hút thuốc người ta cũng có quyền bảo là mợ đi ra ngoài cho người ta hút. Mợ nên nhớ mợ đi bầu cử cũng chỉ có 1 lá phiếu, nên ý kiến của mợ cũng ngang với ý kiến 1 người ăn mày, hay 1 ông tỷ phú thôi. Mọi ý kiến cần phải đc xem xét từ nhiều khía cạnh chứ ko phải mợ bảo hút thuốc là ko tốt thì ai cũng phải theo mợ. Em nhắc lại là tốt hay ko phải là áp dụng cho từng hoàn cảnh. Mợ ko phải giáo chủ của trường phái nào mà người ta phải nghe mợ cả.

Racehorse206

Xe tăng
Mợ nói toàn câu trước đá câu sau. Mợ ko thích người hút thuốc nhưng mợ lại bắt những người hút thuốc đi ra ngoài? Thế người hút thuốc người ta cũng có quyền bảo là mợ đi ra ngoài cho người ta hút. Mợ nên nhớ mợ đi bầu cử cũng chỉ có 1 lá phiếu, nên ý kiến của mợ cũng ngang với ý kiến 1 người ăn mày, hay 1 ông tỷ phú thôi. Mọi ý kiến cần phải đc xem xét từ nhiều khía cạnh chứ ko phải mợ bảo hút thuốc là ko tốt thì ai cũng phải theo mợ. Em nhắc lại là tốt hay ko phải là áp dụng cho từng hoàn cảnh. Mợ ko phải giáo chủ của trường phái nào mà người ta phải nghe mợ cả.
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu vậy, luật phòng chống tác hại thuốc lá cấm hút thuốc tại nơi công cộng đông người trong đó có nhà hàng, bến xe, bệnh viện, công sở… phải hút thuốc tại nơi được phép. Nơi được phép hút thì người không hút vào đó làm gì. Mình không là giáo chủ gì hết, mình chỉ nói tiếng nói của đa số người dân vif số người hút thuốc đang lạm dụng mọi chỗ mọi nơi mà hút bừa bãi làm ảnh hưởng đến người xung quanh phải chịu hút thuốc thụ động

Demchinhhang.net

Xe container
Nói thật các cụ nghiện thuốc lá bỏ qua cho nhé, chứ em đang ngồi chỗ đông người mà có mùi thuốc lá là thấy rất khó chịu, nhiều lúc đi ăn nhà hàng phòng kín máy lạnh mà nhiều người cứ thản nhiên hút thuốc khét lẹt, rồi nhiều ông vừa làm vừa ngậm điếu thuốc nhìn thật chướng. Ngồi họp cạnh ông nào vừa uống rượu vừa hút thuốc thở ra cái mùi buồn nôn, muốn thoát khỏi chỗ đó luôn.
Công nhận hãi.