[Funland] Các cụ có ở cùng bố mẹ già?

lamdh_08

Xe tải
Ở riêng hay ở chung mỗi cái có 1 cái hay, đôi khi nghĩ đến cảnh bố mẹ già ko có người chăm sóc thì cũng thấy mình hơi ích kỷ cụ nhể

Saukhoai2019

Xe tải
ở cùng thì va chạm là điều ko tránh khỏi, nhưng có ông bà đỡ đàn cũng tốt, hơn nữa con cái phải có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ khi về già.

skuadi

Xe điện
Ở riêng hay ở chung mỗi cái có 1 cái hay, đôi khi nghĩ đến cảnh bố mẹ già ko có người chăm sóc thì cũng thấy mình hơi ích kỷ cụ nhể
Cụ bao tuổi và ba má cụ bao tuổi rùi?

skuadi

Xe điện
ở cùng thì va chạm là điều ko tránh khỏi, nhưng có ông bà đỡ đàn cũng tốt, hơn nữa con cái phải có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ khi về già.
Vế 1 câu còm cụ đang tận dụng sức khoẻ của ông bà để tiện việc của mình —> ông bà còn khoẻ và cụ ích kỷ.
Vế 2 là việc của tương lai khi ông bà không còn khoẻ nữa thì đương nhiên là trách nhiệm của cụ.

7usd

Xe điện
Sợ lắm rồi. Đồ ăn tươi ngon sẵn nhưng nấu cái gì cũng nhiều. Để qua bữa đun đi đun lại. Đúng là cực hình. 2 vợ chồng em ngồi ăn chung thường sẽ ko ăn những món vậy. Nhưng chỉ thương bọn trẻ con. Nhà em lại có đông anb em. Bà già đi cứ tha lôi đồ ăn các nhà về. Thật sự kinh hoàng.

Khọm

Xe tải
Các cụ thử nghĩ ngược lại chút, cả đời mình đôi ba chục năm làm phiền bố mẹ mình, giờ thêm vợ con mình lại làm phiền bố mẹ mình nữa thì có nên chăng. Em ở gần ông bà, lúc nào bí vẫn nhờ, lúc nào ông bà cần vẫn lập tức xuất hiện, đều đặn thăm
nom , còn đâu cho các cụ nghỉ ngơi yên tĩnh. Em cấm tiệt kiểu vợ hay con bị mắng mà bỏ về nhà ông bà, bố mẹ mình chứ có phải bố mẹ chúng nó đâu :D

skuadi

Xe điện
Các cụ thử nghĩ ngược lại chút, cả đời mình đôi ba chục năm làm phiền bố mẹ mình, giờ thêm vợ con mình lại làm phiền bố mẹ mình nữa thì có nên chăng. Em ở gần ông bà, lúc nào bí vẫn nhờ, lúc nào ông bà cần vẫn lập tức xuất hiện, đều đặn thăm
nom , còn đâu cho các cụ nghỉ ngơi yên tĩnh. Em cấm tiệt kiểu vợ hay con bị mắng mà bỏ về nhà ông bà, bố mẹ mình chứ có phải bố mẹ chúng nó đâu :D
Đúng là ở gần là rất tốt. Ông bà già em em cũng bốc về gần nhà e 10y nay. Cách 20p chạy bộ của em là tới. Lại gần bệnh viện nên cũng an tâm lắm. Ở gần tốt hơn ở chung :)

Khọm

Xe tải
Sợ lắm rồi. Đồ ăn tươi ngon sẵn nhưng nấu cái gì cũng nhiều. Để qua bữa đun đi đun lại. Đúng là cực hình. 2 vợ chồng em ngồi ăn chung thường sẽ ko ăn những món vậy. Nhưng chỉ thương bọn trẻ con. Nhà em lại có đông anb em. Bà già đi cứ tha lôi đồ ăn các nhà về. Thật sự kinh hoàng.
Có thời gian cậu út ở cùng bố mẹ em để tiện nhờ ông bà chăm con nhỏ, trưa nào em cũng phi về làm "thùng nước gạo". Bữa trưa là ông bà ăn đồ dư của bữa tối hôm trước, các cụ xót của ko bỏ đi nên em giành ăn hết đồ ăn cũ :(. Ở chung như cụ thì khó xử lý mấy chuyện này, ông bà ăn ít mà luôn lo con cháu thiếu nên hay nấu nhiều, cụ cố gắng dặn anh em ko để ông bà lấy đồ ăn về nữa.

7usd

Xe điện
Có thời gian cậu út ở cùng bố mẹ em để tiện nhờ ông bà chăm con nhỏ, trưa nào em cũng phi về làm "thùng nước gạo". Bữa trưa là ông bà ăn đồ dư của bữa tối hôm trước, các cụ xót của ko bỏ đi nên em giành ăn hết đồ ăn cũ :(. Ở chung như cụ thì khó xử lý mấy chuyện này, ông bà ăn ít mà luôn lo con cháu thiếu nên hay nấu nhiều, cụ cố gắng dặn anh em ko để ông bà lấy đồ ăn về nữa.

Khổ em làm đủ thứ. Kể cả có lần làm căng đổ đi nhưng đâu vẫn lại đấy. Thức ăn nhà ko thiếu bảo cứ làm đủ bữa nào ăn bữa đấy nhưng ko nghe cụ à. Sợ nhất quả nấu lại đổ mấy loại đồ ăn cũ vào với nhau. Kinh hoàng luôn. Bố mẹ mình nên ko thể làm khó đc. Chỉ khổ bọn trẻ con.

skuadi

Xe điện
Khổ em làm đủ thứ. Kể cả có lần làm căng đổ đi nhưng đâu vẫn lại đấy. Thức ăn nhà ko thiếu bảo cứ làm đủ bữa nào ăn bữa đấy nhưng ko nghe cụ à. Sợ nhất quả nấu lại đổ mấy loại đồ ăn cũ vào với nhau. Kinh hoàng luôn. Bố mẹ mình nên ko thể làm khó đc. Chỉ khổ bọn trẻ con.
Các cụ thói quen là một chuyện, lo lắng chuyện bất trắc xảy ra khi ko có tiền mới là chính. Mợ đưa cc giữ cái sổ tiết kiệm đôi tỷ, bảo ko lo hết tiền đâu là cc an tâm ngay :)

Khọm

Xe tải
Ak, vụ nấu lại chung đồ ăn là kinh hồn cụ nhỉ, em cũng dính, ông bà sống qua thời khốn khó nên vậy :(

7usd

Xe điện
Ak, vụ nấu lại chung đồ ăn là kinh hồn cụ nhỉ, em cũng dính, ông bà sống qua thời khốn khó nên vậy :(
Vấn đề ko phải tiết kiệm cụ à. Bữa ăn lúc nào cũng đầy bàn, 5 6 móm các kiểu. Cứ đồ cũ đồ mới lẫn lộn. Em thật sự ko biết xử lý sao. Đành phải sống chung với lũ.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ Cụ giống tính chị Gái em.
Chị ấy mà xuống nhà em nồi cơm ăn 3 ngày không hết, nấu như cho cả 1 huyện người ăn. Bố em cơm nguội quên đi nhé, còn lâu mới chịu ăn.

Khọm

Xe tải
Vấn đề ko phải tiết kiệm cụ à. Bữa ăn lúc nào cũng đầy bàn, 5 6 móm các kiểu. Cứ đồ cũ đồ mới lẫn lộn. Em thật sự ko biết xử lý sao. Đành phải sống chung với lũ.
Đành tự sửa từ đời mình vậy cụ ah, ăn ít ko bệnh chết, ở riêng ko phải là bất hiếu. Em cày cuốc gấp đôi vì vừa lo cho con mình, vừa lo giắt lưng vào trại dưỡng lão đây

The Tank

Xe điện
Nhà e ở quê nên auto sống cùng các cụ. E thấy cũng fun mờ, miễn là các bên xác định như vậy.
Tầm 50-70 thì các cụ chứng tỏ uy quyền nên vẫn hoành tráng. Tầm trên 70 bắt đầu sợ chết, có tư tưởng bám con cháu rồi, sợ cô đơn, sợ chết 1 mình ko ai biết, làm đc gì cho con cháu là sướng lắm. Tầm trên 80 là yếu rồi, giận hờn như trẻ con, ngồi nói đạo lý cho tụi trẻ con suốt (cách thức tiết kiệm, đối nhân xử thế, xưng hô....), ko mỏi mồm, lặp đi lặp lại. Trẻ con nó ngấm đc tí nào thì cũng tốt tí đó. Khi tất cả đều biết các cụ già đều thế thì cách cư xử cũng dễ, chuyển thành fun.
Cũng nhiều chiêu phết đấy, tích trữ tiền, vàng... đi khám thì dạy cả y bác sỹ cách chữa bệnh... :))

Chimcanthi

Xe hơi
Em cũng đang ở cùng bố mẹ đây. Cũng khó lắm nhà có mấy anh em nhưng chỉ có mình ở được nên được giao trọng trách. Cụ nào xác định ở với bộ mẹ thì phải nghe chửi 2 tai, một bên mẹ một bên vợ, hơi lệch tý là không khí gia đình nặng lề ngay. nói chung xác định tâm lý lo cho bố mẹ và thương vợ con các cụ cũng không sống được mấy nữa nên còn sức chửi mình là vui rồi.

sakai_yo

Xe lăn
Nhà e đây: cháu nấu mì tôm trứng ăn sáng, nó chỉ ăn cái nên thừa nước. Trưa bà nấu riêu cá tiếc của nên cho nước mì tôm trứng vào. Đấy, đại loại như vậy.

Havo

Xe Cứu Trợ
Ông bà muốn ở cùng con cháu thì mình ở cùng. Ông bà ko muốn thì mình ra ở riêng. Ông bà muốn chăm cháu thì cùng ông bà chăm cháu. Ông bà muốn nghỉ ngơi thì không để ông bà phải chăm.
Nếu xác định ở cùng ông bà (vì ông bà muốn ở cùng con cháu), thì trước khi lập gia đình phải nói rõ cho partner và parents in law biết kế hoạch và những khó khăn phức tạp/ mâu thuẫn có thể xảy ra khi ở cùng ông bà, phương án giải quyết những vấn đề đó (ví dụ sẽ ra ở riêng nếu abc xyz...). Ko chấp nhận thì thôi, trả dép tôi tìm người khác :))

Cunbong1412

Xe đạp
Cụ TUCSON9389: do em thấy các cụ quan niệm lấy vợ, chồng là ở chung, đỡ đần bố mẹ ngay; yêu cầu vợ chiều bố mẹ trái tính trái nết ngay. Mà lúc lấy vợ, lấy chồng thì bố mẹ cũng tầm 50 chứ mấy.
Thế là tiêu chuẩn kép ạ. Bố mẹ mình 50 là bắt đầu già, còn chị dâu ngoài 50 thì vẫn trẻ.
Mà cụ không ưng cách chị chăm ông bà thì gia đình cụ chủ động đón ông bà về.

longcutehn

Xe hơi
Được ở cùng Bố mẹ là một hanh phúc Cụ ạ. Mấy thứ khó tính của các Cụ có hề chi so với công lao Bm nuôi chúng ta khôn lớn. Cụ nào may mắn còn được bên BM 10, 20 năm. Cụ nào không may mắn có thể quãng thời gian đó tính bằng tháng, bằng ngày...
Chỉ khi nào có sự mất mát mới hiểu nối khoảng thời gian quý báu khi được gần Bm.
Cụ nói hay quá, em cũng đang ở cùng BM đây nhiều lúc không tránh khỏi những khó tính của BM nhưng đó chỉ là những điều rất nhỏ nếu biết cách dung hòa. BM cũng chẳng thể ở với chúng ta cả cuộc đời này được nên phải biết trân trọng những gì mà minh đang được hưởng.