Các cụ có đỡ côn khi đi số cao ko?

Naviman

Xe tăng
Em không biết post vào đây đúng hay là bên mục Kinh nghiệm lái xe thì đúng hơn, nếu ko phải Mod chuyển hộ em ạ :).
Chả là em đi MT, đỡ côn ở số 1, số 2 (và số lùi) thì chắc là các cụ cũng vẫn thường dùng như em rồi. Dưng mà thỉnh thoảng có đoạn (cả lúc vào cua - nhiều nhất là rẽ vuông góc ở ngã 4 vắng và cả lúc đi thẳng) đang đi số 3 hay số 4 mà phải giảm tốc độ nhưng chưa đến mức chuyển về số thấp hơn thì em chỉ rà phanh tí chút rồi đạp nhẹ côn và nhấp nhả để điều chỉnh tốc độ, cũng biết là đi thế có thể chóng mòn côn hơn nhưng liệu có đúng kỹ thuật kô các cụ nhỉ? Ngày xưa thày dạy căn bản chỉ thực hành đỡ côn ở số 1, số 2, số lùi thôi nhưng giờ chạy xe em vẫn thường đỡ côn ở số 3 khi cần thiết. Cụ nào là "chiên gia" MT vào chỉ báo em với ạ. (b)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Cụ nên bỏ thói quen này, nếu ko, quen thói đỡ côn số cao hoặc đạp côn trước khi phanh sẽ rất tai hại khi đi đường trường hoặc đường đèo dốc.
Côn chỉ sử dụng khi chuyển số thôi, nếu bộ côn còn mới, đi tốc độ chậm ở số thấp cũng ko cần đỡ côn đâu.
Khi nào thấy sẽ hơi sài lắc tý thì mới dí cho tý côn.

at2009

Xe tăng
Đi đường trường thì không nên đỡ côn sẽ hại côn, nhưng mà đi trong phố nhất là lúc đường tắc thì đố cụ không đỡ côn mà đi đc đấy.

gadi2banh

Xe điện
Chỉ đỡ khi đề pa hoặc khởi động thôi, còn cắt thì cắt hẳn. E cứ dùng phanh thôi, gần dừng lại thì cắt hẳn côn rồi chuyển số.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Thỉnh thoảng em cũng làm như cụ, về số thì thừa để nguyên thì hơi giật nên đỡ tí cho đỡ rung xe :D
Còn với tần suất, thời gian đỡ côn như thế em nghĩ chả đáng là bao mà lo hỏng côn, 1 đời ta 3 đời nó mà :D
Bản thân Cụ cũng đã thừa nhận là đi không đúng cách rồi.Xe bị giật hay rung đều là do xử lý côn số không hợp lý.

Naviman

Xe tăng
Đa tạ các cụ đã có nhời (b)

Cụ nên bỏ thói quen này, nếu ko, quen thói đỡ côn số cao hoặc đạp côn trước khi phanh sẽ rất tai hại khi đi đường trường hoặc đường đèo dốc.
Côn chỉ sử dụng khi chuyển số thôi, nếu bộ côn còn mới, đi tốc độ chậm ở số thấp cũng ko cần đỡ côn đâu.
Em thì vẫn tuân thủ phanh cho đến khi thấy máy sắp "đuối" rồi mới đạp côn. Còn đỡ côn số cao chắc cũng phải kềm chế thôi.

Đi đường trường thì không nên đỡ côn sẽ hại côn, nhưng mà đi trong phố nhất là lúc đường tắc thì đố cụ không đỡ côn mà đi đc đấy.
Em đồng ý với cụ.

Thỉnh thoảng em cũng làm như cụ, về số thì thừa để nguyên thì hơi giật nên đỡ tí cho đỡ rung xe :D
Còn với tần suất, thời gian đỡ côn như thế em nghĩ chả đáng là bao mà lo hỏng côn, 1 đời ta 3 đời nó mà :D
Thế là cụ cũng giống em nhể, kỹ thuật căn bản và ứng dụng thực tế đôi khi cũng có khoảng cách phải ko ợ.

Chỉ đỡ khi đề pa hoặc khởi động thôi, còn cắt thì cắt hẳn. E cứ dùng phanh thôi, gần dừng lại thì cắt hẳn côn rồi chuyển số.
Em em là xe cụ sẽ bị cà giựt khi đi đường tắc hoặc phải bò lên dốc ở tốc độ "tắc đường" :D.

Chỉnh sửa cuối:

Naviman

Xe tăng
Không nên đi ép số, tốc độ nào đi với số đó.
Vâng, em cũng được dạy thế, em cũng chả bao giờ đi ép số trừ lúc quên :D. Dưng mà em hỏi là cụ có đỡ côn ở số cao ko ợ?

anhtho

Xe ngựa
Đỡ côn mà không làm tăng vòng tua, thậm chí để gào máy cũng là một kỹ năng, nhất là trong phố đó cụ chủ. Còn đường trường thì để chân trái nghỉ cho khỏe.

vangamom

Xe container
Hồi mới lái em cũng có thói quen đỡ côn. Giờ em đi cứ đến chỗ chuẩn bị dừng đèn đỏ hay khúc cua đang đi số cao em cắt hẳn côn về mo rồi thả côn và phanh thôi ạ. Vừa đỡ tốn xăng ạ.

danca

Xe điện
chuẩn men!