[Funland] Các cụ Cho hỏi: Thăm quan hay tham quan? Ăn cháo đá bát hay đái bát ?

Inocent

Xe buýt
Đúng thế.
Mình cứ căn cứ vào từ Hán Việt để chọn từ đúng. Dĩ nhiên đúng sai cũng tùy thời, nhưng nếu căn cứ vào tính lịch sử để phân định đúng sai thì phải căn cứ vào từ Hán Việt.

Chẩn đoán: là từ Hán Việt, trong đó "chẩn" mang nghĩa dò xét, tỉ mỉ; còn "đoán" mang nghĩa phán đoán. Nên "Chẩn đoán" là mang nghĩa khám xét dò xét để phán đoán (xem là bệnh gì, tình trạng gì).

Chuẩn đoán: là lai tạp trộn lẫn tả phí lù. Trong đó "đoán" vẫn là từ Hán Việt như trên. Nhưng "Chuẩn" lúc này nếu xét nó là từ Hán Việt thì nó mang nghĩa khác rồi (trong nghĩa Hán Việt thì chuẩn là: chuẩn xác, phê chuẩn, tiêu chuẩn). Nên trong việc khám bệnh thì dùng "chuẩn đoán" là sai. Còn cụm "chuẩn đoán" xét theo nghĩa Hán Việt lại là: đoán đúng, đoán chuẩn, dự đoán chính xác.
Không có từ "chuẩn đoán".

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các phát sinh ngôn ngữ trong cuộc sống rồi cũng dần dần tạo thói quen sử dụng, biến đổi xa khỏi ý tưởng ban đầu, đôi khi thừa thãi:

- Tối ưu nhất: Đã tối ưu nghĩa là tốt nhất, hợp lý nhất rồi, còn thêm nhất vào làm gì? nên nói thế này rất phổ biến nhưng về mặt ngữ nghĩa là vẽ rắn thêm chân, thừa thãi.
- Bổ sung thêm: từ này hiển nhiên đến nỗi dường như chặt chẽ. Nhưng thừa chữ "thêm".

Rồi cả cách nói nhại lâu dần thành được chấp nhận đúng: cháu đít tôn (thay vì cháu đích tôn).

lavie le

Xe đạp
Trước cô giáo em dạy “tham quan” là đúng cụ nhé! “Ăn cháo đá bát” em nghĩ là đúng. “Đái” nghe thô quá!

tamlinh

Xe tăng
Sự dễ dãi với tiếng Việt sẽ tạo ra nhưng nhà văn tương lai sau đây:

Đề: Tả ông nội.
Nhà em có nuôi một ông nội, ông nội suốt ngày chẳng làm gì cả chỉ trùm chăn ngủ, đến bữa ăn ông ló đầu ra hỏi: Cơm chín chưa bây?

Đề: Tả một dụng cụ lao động.
Chiếc xẻng nhà em có rất nhiều công dụng, để hốt rác, và còn dùng để xúc cứt chó nữa.

Đề: Em hãy miêu tả mùa Xuân.
Mùa xuân ở quê em mở rất nhiều hội. Những ngày ấy trên đường có rất nhiều các ông các bà tay cầm ô đen ô đỏ đứng nói chuyện râm ran như bầy chim líu lo gọi mẹ.

Đề: Tả cây chuối.
Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

Đề: Tả cái cặp đi học.
Bố em mua cho em cái cặp rất to và đẹp, hàng ngày em đeo nó đến trường, cái cặp đựng được nhiều sách vở, nó to như cái bình thuốc sâu của mẹ vậy!

Đề: Tả về ông bà nội.
Khi em được sinh ra thì bố mẹ em đã làm ma cho ông bà nội em rồi.

Đề: Tả về cô giáo mà em yêu quý.
Cô giáo em rất đẹp. Cô có vầng trán cao thể hiện sự thông minh. Mái tóc cô dài thướt tha như dòng nước. Nhưng em thích nhất vẫn là cái răng nanh của cô, nó làm cho nụ cười của cô thêm phần quyến rũ. Cô còn hay đọc tập làm văn cho tụi em chép nữa.

Đề: Tả người thầy em yêu quý nhất.
Thấm thoắt đã ba mùa hoa ban nở, thầy giáo phải tạm biệt chúng em để về xuôi. Cả làng cả bản đứng tiễn thầy vô cùng ngậm ngùi. Riêng em đứng nhìn theo thầy cho đến khi thầy xa dần, xa dần, đến khi nhỏ bằng con chó em mới quay lại bản.

Đề: Tả cô giáo em.
Cô giáo em mặt đỏ như mặt trời, chân đi xào xạc tựa mây bay.

Đề: Tả buổi chào cờ đầu tuần.
Sáng thứ hai tuần nào cũng vậy, trường em lại tổ chức chào cờ. Đầu tiên là thầy hiệu phó phụ trách lao động lên mắng mỏ một tí. Sau đó đến lượt thầy hiệu trưởng lên mắng. Khi thầy hiệu trưởng mắng, cái cục ở cổ thầy cứ chạy đi, chạy lại.

Đề: Tả cây bàng.
Ở cạnh nhà em cách một quán phở có một cây bàng. Cây bàng đã sống trên 10 năm nên nó đã già và nó đã biến thành cây đa.

Đề: Em hãy tả một con vật mà em yêu thích nhất.
Nhà em có một con chim chích bông, nó nhỏ và xinh, lông nó màu vàng óng, em thấy nó không ngừng nhảy và mổ mồi. Em rất yêu con gà của ông em.

Đề: Tả em bé.
Gần nhà em có một em bé rất dễ thương, vì hay bị té nên đầu em bị móp.

Đề: Đặt câu về phần gieo âm tiết.
Có con trâu, bị ruồi bâu. Có con chim, bị vỡ tim.

Chỉnh sửa cuối:

tamlinh

Xe tăng
Đề: Tả một buổi học.

Tùng tùng tùng, tiếng trống vang lên báo hiệu đã đến giờ vào lớp. Không còn cảnh nô nghịch, chạy nhảy nhốn nháo nữa. Các bạn, ai ai vào vị trí của người đó. Sách vở để ngay ngắn trên bàn. Cô giáo bước vào lớp. Học sinh đứng dậy chào cô. Cô mặc chiếc áo dài hoa rất đẹp. Tóc cô thẳng mượt thả đến ngang lưng. Cô đặt chiếc cặp đen lên bàn và cất tiếng dịu dàng: "Hôm nay có ai đóng tiền không?"

Ở bên nhà em có một bé gái rất dễ thương, hai mắt em bé to tròn như hai hột lạc sống, cái mũi em to như cái trống.

Đề: Tả con gà trống.
Nhà em có con gà trống rất to, chân dài. Hôm qua nó bị thiến rồi nên nó không đạp mái được nữa.

.Đề: Tả ông nội.
Ông nội em đẹp lão lắm, hai mắt ông tròn xoe như hai hòn bi ve, râu ông dài và mượt như chùm hoa bắp ngô, lúc nào đi ông cũng chống gậy giống như hề Sác-lô.

Đề: Tả bác công nhân.
Tay bác toàn dầu mỡ, trán thì lấm tấm mồ hôi, tai bác như hai cái mộc nhĩ. Thỉnh thoảng bác hay ra bờ rào vườn rau nhà em đi vệ sinh.

Đề: Em hãy tả về bà của mình.
Nhà em có nuôi một bà nội suốt ngày ngồi phẩy quạt nhưng ruồi không bay khỏi miệng, mồm luôn dạy cháu phải sạch nhưng bà lại lấy khăn lau bàn để lau ly uống nước.

Đề: Tả về anh chị em của em.
Ông anh trai nhà em rất con trai và thông minh nữa, hẳn là vì anh có cái đầu to như trái dừa khô và đôi mắt đen huyền óng ả.

Đề: Tả con gà.
Nhà em có nuôi 1 con gà trống, chú ăn rất khỏe lớn rất nhanh càng lớn chú càng giống gà mái.

Đề: Tả buổi đi chơi mà em tham gia.
Chủ nhật vừa qua cả nhà em được tổ chức đi Vũng Tàu. Mọi người dậy từ rất sớm để tập hợp lên xe. Đi được một quãng đường mọi người trên xe đều ngủ chỉ trừ bác tài là còn thức vì bác đã uống thuốc chống ngủ.

Đề: Tả về con vật mà em yêu thích.
Nhà em nuôi một con mèo. Thân hình của nó to bằng cái chậu tắm còn đôi tai nó lại chỉ nhỏ bằng cái móng tay của em.

Đề: Tả về gia đình em.
Nhà em có 3 người, em thì đi học, mẹ em thì làm ruộng, còn bố em làm bộ đội ngoài đảo xa và bán điện thoại di động.

Đề: Tả con gà trống (của một học sinh thành phố).
Nhà em có một con gà trống. Trông nó rất đẹp. Toàn thân nó phủ một màu vàng. Nó chẳng biết gáy cũng chẳng biết làm gì. Miệng nó thường ngậm một bông hoa hồng. Mẹ em thường đặt nó trên bàn thờ để thắp hương cúng cụ.

Đề: Hãy tả một loại cây mà nhà em trồng?
Nhà em có trồng một cây chuối. Đến mùa chuối ra quả. Cả buồng chuối dài 3 cm. Lúc quả chín mẹ em chia cho hàng xóm, ăn mấy ngày không hết.

Đề: Tả về vật nuôi trong nhà em.
Nhà em có một con mèo tam thể rất đẹp. Nó tên là Miu Miu. Lông nó óng mượt. Đôi mắt nó tròn to như 2 hòn bi. Mấy cái râu vểnh lên vểnh xuống. Từ ngày có Miu Miu, chuột chạy hết sang nhà hàng xóm. Em rất quý con mèo nhà em.

Đề: Tả về người bạn thân của em.
Em có một người bạn rất thân tên là Trung Hiếu. Mắt bạn đen như hai hột na. Da bạn trắng như tuyết. Tóc bạn đen như gỗ mun. Môi bạn đỏ như son. Hàng ngày, em với bạn thường rủ nhau đi học.

Chỉnh sửa cuối:

ChacuaTit

Xe tăng
Trước cô giáo em có nói dùng từ : "Tham quan" là đúng. "Thăm" nghĩa là thăm hỏi. Còn " Tham" là thêm vào, "quan" là quan sát. "Tham quan" là đi quan sát thêm vào sự trải nghiệm.
Còn "Ăn cháo đá bát" hay " ăn cháo đái bát" thì phụ thuộc vào sự tồi tệ của đối tượng. Ăn xong đá bát đã là tráo trở rồi, nhưng ăn xong mà đái luôn vào bát thì ngoài tráo trở còn là bỉ ổi nữa. :D. Nên thằng nào mà trở mặt ít thì chỉ chửi nó "đá bát". Thằng nào mà lật mặt như lật bàn tay thì " đái bát".
Chuẩn cụ, nghĩa chữ hán

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Sự dễ dãi với tiếng Việt sẽ tạo ra nhưng nhà văn tương lai sau đây:

Đề: Tả ông nội.
Nhà em có nuôi một ông nội, ông nội suốt ngày chẳng làm gì cả chỉ trùm chăn ngủ, đến bữa ăn ông ló đầu ra hỏi: Cơm chín chưa bây?

Đề: Tả một dụng cụ lao động.
Chiếc xẻng nhà em có rất nhiều công dụng, để hốt rác, và còn dùng để xúc cứt chó nữa.

Đề: Em hãy miêu tả mùa Xuân.
Mùa xuân ở quê em mở rất nhiều hội. Những ngày ấy trên đường có rất nhiều các ông các bà tay cầm ô đen ô đỏ đứng nói chuyện râm ran như bầy chim líu lo gọi mẹ.

Đề: Tả cây chuối.
Nhà em có cây chuối rất to, chiều nào em cũng leo lên cây chuối ngồi hóng mát. Khi em leo lên, cành chuối rung rinh.

Đề: Tả cái cặp đi học.
Bố em mua cho em cái cặp rất to và đẹp, hàng ngày em đeo nó đến trường, cái cặp đựng được nhiều sách vở, nó to như cái bình thuốc sâu của mẹ vậy!

Đề: Tả về ông bà nội.
Khi em được sinh ra thì bố mẹ em đã làm ma cho ông bà nội em rồi.

Đề: Tả về cô giáo mà em yêu quý.
Cô giáo em rất đẹp. Cô có vầng trán cao thể hiện sự thông minh. Mái tóc cô dài thướt tha như dòng nước. Nhưng em thích nhất vẫn là cái răng nanh của cô, nó làm cho nụ cười của cô thêm phần quyến rũ. Cô còn hay đọc tập làm văn cho tụi em chép nữa.

Đề: Tả người thầy em yêu quý nhất.
Thấm thoắt đã ba mùa hoa ban nở, thầy giáo phải tạm biệt chúng em để về xuôi. Cả làng cả bản đứng tiễn thầy vô cùng ngậm ngùi. Riêng em đứng nhìn theo thầy cho đến khi thầy xa dần, xa dần, đến khi nhỏ bằng con chó em mới quay lại bản.

Đề: Tả cô giáo em.
Cô giáo em mặt đỏ như mặt trời, chân đi xào xạc tựa mây bay.

Đề: Tả buổi chào cờ đầu tuần.
Sáng thứ hai tuần nào cũng vậy, trường em lại tổ chức chào cờ. Đầu tiên là thầy hiệu phó phụ trách lao động lên mắng mỏ một tí. Sau đó đến lượt thầy hiệu trưởng lên mắng. Khi thầy hiệu trưởng mắng, cái cục ở cổ thầy cứ chạy đi, chạy lại.

Đề: Tả cây bàng.
Ở cạnh nhà em cách một quán phở có một cây bàng. Cây bàng đã sống trên 10 năm nên nó đã già và nó đã biến thành cây đa.

Đề: Em hãy tả một con vật mà em yêu thích nhất.
Nhà em có một con chim chích bông, nó nhỏ và xinh, lông nó màu vàng óng, em thấy nó không ngừng nhảy và mổ mồi. Em rất yêu con gà của ông em.

Gần nhà em có một em bé rất dễ thương, vì hay bị té nên đầu em bị móp.

Đề: Đặt câu về phần gieo âm tiết.
Có con trâu, bị ruồi bâu. Có con chim, bị vỡ tim.
Người ta lại bảo: Ôi dào, chỉ cần biết cộng trừ nhân chia kiếm tiền mai sau vẫn giàu là được =))

lephuong63

Xe tải
Từ "thăm quan" được gắn nghĩa từ "thăm" - đến nơi nào đó bày tỏ sự quan tâm, hỏi han (đi thăm người ốm) hay xem xét để biết tình hình (thăm trường, lớp)… với từ "quan" – quan sát. Trong khi từ "tham quan" (động từ) - theo gốc Hán thì "tham" có nghĩa là thêm vào; "quan" là quan sát, nhìn nhận.
Em đang rỗi nên gúc gồ, mời cụ tham khảo

Ni No Kuni 2

Xe điện
Tham quan, đá bát là đúng.
Cách nói khác là do kiểu thuận mồm.

Anhduc73

Xe buýt
Các cuj ạ, trong kho từ vựng tiếng Việt, có ít nhất là 70% từ Hán Việt. Điều đó có nghĩa là có 3 từ ta nói hàng ngày, ít nhất có 2 từ Hán Việt. Muốn biết chính xác nghĩa của từ, cách làm tốt nhất là tra từ điển. Một kinh nghiệm đơn giản là nếu từ đó có 2 tiếng, trong đó đã có 1 tiếng là Hán Việt thì tieengs còn còn lại chắc chắn phải là Hán Việt.
Với “tham quan”hay “thăm quan”? Đáp án là “tham quan”.Thử nhé. “Quan “là từ Hán Việt, nó không thể đi với “thăm “là từ thuần Việt đc...
“Tham quan “với nghĩa đi chơi khác với” tham quan “với nghĩa ông quan tham lam. Đó là hiện tượng đồng âm. Còn chữ viết khác hẳn nhau.
Người Việt nói sai rất nhiều do không hiểu nghĩa của từ. Hàng ngày TV ra rả nói “khuyến mại “, cửa hàng “khuyến mại”... nghe mãi thành quen. Nhưng thực ra nói thế là sai.
- Mại: bán (gái mại dâm, thương mại...).
- Mãi: mua (mãi lộ...)
Nhà sản xuất muốn bán đc nhiều hàng, muốn khuyến khích ng mua bằng cách bán rẻ, cho thêm hàng hoá như ta thường thấy thì phải gọi là KHUYẾN MÃI, nói KHUYẾN MẠI là sai.
Còn đi chơi thì là đi THAM QUAN
À, nói đến đây, em lại nhớ 1 từ ghép tương tự: AN DƯỠNG chứ không phải ĂN DƯỠNG.
Tạm thế đã, kính các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

lephuong63

Xe tải
"Ăn cháo đá bát" hay "Ăn cháo đái bát" thì cũng đều ám chỉ kẻ lật lọng, đểu giả, vô ơn cả.

1) Nghĩa Hán Việt
- THĂM” có nghĩa là đến tận nơi để gặp gỡ, hỏi han một người nào đó, hoặc đến một địa danh nào đó, còn “THAM” có nghĩa là can thiệp, gia nhập, tham gia,…
+ Vậy là Tham Quan là nghĩa chính xác
- Tại sao lại bị hiểu sai: tham quan hiểu nghĩa khác là quan tham ô. Nhưng sự thực là tiếng Việt hay đọc xuôi là quan tham chính xác hơn, nhầm lẫn là do đọc ngược kiểu tiếng Hán
2 ) Ăn cháo đá bát - từ wiki Việt
- Phê phán người khi được người khác giúp đỡ nhưng lại vô ơn, thậm chí phản lại người đã giúp mình.
Từ này thuần Việt, ko gì khó hiểu
Đái bát là sai1 cách bỉ ổi - thực chất gìn giữ tiếng Việt thì ko nên có từ bậy bạ vào đó- nghĩa trên là quá chuẩn rồi.
Cụ lẫn rồi, tham quan này là quan sát thưởng thức, đâu phải quan tham lam :)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Trước cô giáo em có nói dùng từ : "Tham quan" là đúng. "Thăm" nghĩa là thăm hỏi. Còn " Tham" là thêm vào, "quan" là quan sát. "Tham quan" là đi quan sát thêm vào sự trải nghiệm.
Còn "Ăn cháo đá bát" hay " ăn cháo đái bát" thì phụ thuộc vào sự tồi tệ của đối tượng. Ăn xong đá bát đã là tráo trở rồi, nhưng ăn xong mà đái luôn vào bát thì ngoài tráo trở còn là bỉ ổi nữa. :D. Nên thằng nào mà trở mặt ít thì chỉ chửi nó "đá bát". Thằng nào mà lật mặt như lật bàn tay thì " đái bát".
Đúng rồi.
Thêm cái là "đá" hay "đái" đều bố láo cả cả, nhưng "đá bát" chỉ thể hiện sự hung hãn thôi, nếu bát không vỡ vẫn nhặt về dùng được. Đái bát là đểu nhất, vì bát còn nguyên nhưng khai mù, nếu có ông nào đói khát (ngày xưa hay có) đến sau cũng chịu, chả dám vét . Chả khác ăn cơm chung nhiều bố nhổ mợ nó bãi nước bọt vào bát canh cho cả làng nhịn phần ông tất.
Chứng tỏ ngày xưa khi thí cháo lộ ra nhiều ông ăn mày đểu phết.

Dũng PQ

Xe tăng
Tham/Đá cụ nhé

tamlinh

Xe tăng
Có vẻ 50/50 lỗi Cô giáo hay CQ giáo dục mà TV không thống nhất về từ ngữ?

lekimcuong

Xe tăng
Thăm Quan và Tham Quan là 2 từ khác nhau
Thăm Quan là chỉ kẻ có hành vi đưa hối lộ
Tham Quan
là chỉ kẻ có hành vi nhận hối lộ

Bomva

Xe điện
Em éo quan trọng cốt phát âm khác nhau nhưng hiểu cùng một nội dung là được. Ví dụ: vãi lìu hay vãi lờ thì các cụ vẫn hiểu như nhau mà thôi. Ngôn ngữ giới hạn đúng sai rất mong manh bởi cách nói và cách hiểu mỗi vùng miền, văn hoá nó vừa giao thoa mà cũng khác biệt.