Các cụ cho em hỏi về vòng tua máy với

kamelo

Xe buýt
Tưởng bác giáo viên dạy lái? Thì rõ ràng là lọc là để ko cho bụi vào buồng đốt mà bác. Tiện đây xin thưa với bác : đối với một số xe **** ( liên xô cũ chẳng hạn) thì lọc gó còn có tác dụng nhiên liệu thừa ở đáy dầu nữa ạ. Thưa bác kamelo
lọc gió đc để lọc bụi thôi chứ bác. Em hiểu điều đó. Còn xe Liên Xô thì em k rành nhưng nguyên lý động cơ đốt trong thì như nhau cả thôi.
em chỉ là dân tay ngang k liên quan j nghề xe cả

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
lọc gió đc để lọc bụi thôi chứ bác. Em hiểu điều đó. Còn xe Liên Xô thì em k rành nhưng nguyên lý động cơ đốt trong thì như nhau cả thôi.
em chỉ là dân tay ngang k liên quan j nghề xe cả
Ở xe thế hệ cũ có đường ống dẫn khí của lỗ thông áp xuất đáy dầu, đi qua bầu lọc gió, lấy nhiên liệu thừa ko đốt hêt ở đáy dầu qua bướm ga và chế hoà khí đưa lại vào buồng đốt ( tiết kiệm nhiên liệu thừa) bác ạ :)

kamelo

Xe buýt
Ở xe thế hệ cũ có đường ống dẫn khí của lỗ thông áp xuất đáy dầu, đi qua bầu lọc gió, lấy nhiên liệu thừa ko đốt hêt ở đáy dầu qua bướm ga và chế hoà khí đưa lại vào buồng đốt ( tiết kiệm nhiên liệu thừa) bác ạ :)
Em thấy hình như mazda 3 cũng có bác. Lâys nhiên liệu thừa thông qua PCV valves vào sau bướm ga để tiết kiệm nhiên liệu và giảm khí thải. Cũng có thể đây là 1 lý do làm lỗi cá vàng ở bản 1.5

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Em thấy hình như mazda 3 cũng có bác. Lâys nhiên liệu thừa thông qua PCV valves vào sau bướm ga để tiết kiệm nhiên liệu và giảm khí thải. Cũng có thể đây là 1 lý do làm lỗi cá vàng ở bản 1.5
Em ko chắc nhưng có thể lắm bác ạ

nguyendu277

Xe hơi
Vòng tua khi máy chạy ổn định, kim nhiệt ở giữa tầm 500-800 là đc ạ

jiulong

Xe tải
Xe em camry ld 2010 dạo này vòng tua không ổn định, dưới 800 nhưng có hiện tượng rung, máy nổ không đều, vòng tua lúc lên lúc xuống nhưng chỉ trong khoảng 700 - 800 thôi. Cụ nào biết chỉ giáo giúp, em đã vệ sinh tất cả rồi.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Xe em camry ld 2010 dạo này vòng tua không ổn định, dưới 800 nhưng có hiện tượng rung, máy nổ không đều, vòng tua lúc lên lúc xuống nhưng chỉ trong khoảng 700 - 800 thôi. Cụ nào biết chỉ giáo giúp, em đã vệ sinh tất cả rồi.
Cái này có thể do bugi đánh lửa không đều, yếu - do dùng lâu chưa thay! Xe em cũng đã bị y vậy, em thay bộ bugi xong lại ổn thỏa.

jiulong

Xe tải
Cái này có thể do bugi đánh lửa không đều, yếu - do dùng lâu chưa thay! Xe em cũng đã bị y vậy, em thay bộ bugi xong lại ổn thỏa.
Em đã thay bugi bạch kim cách đây gần 1 năm rồi ạ, cả 4 tháo kiểm tra đều khô đẹp.

Liuba

Xe buýt
Xin chia sẻ với cụ thớt như sau:
Khi đề nổ máy, vòng tua thường vọt lên cao, 1k7 2k là bình thường, lý do là ECU trung tâm nó ra lệnh thế để máy nóng nhanh và ngọt.
Lúc này van hằng nhiệt nó chưa mở thông nước trong động cơ với nước làm mát ở két. Mục đích là tuần hoàn trong động cơ cho nóng nhanh.
khoảng 3 đến 5 phút cụ nhìn vào đồng hồ đo nhiệt bảng tap lô sẽ thấy kim cửng lên khoảng giữa thì vòng tua sẽ tự giảm xuống khoảng 800 là chuẩn.
Nếu bật điều hòa thì có thể 900 hoặc 1000 là chuyện bình thường
Có 1 số thợ có xui các bác tài là tháo van hằng nhiệt để chạy cho mát máy thì em cũng không hiểu tác dụng vụ này, nhưng rất lâu vòng tua mới giảm xuống đi khá khó chịu.
Xe em vừa bị hỏng van hằng nhiệt, khi đi vòng tua cao vút, ra đường đông cứ phải đệm phanh như xe số tự động luôn. Thay van mới cái ngon luôn. Vừa em ái lại vừa đỡ đốt xăng vô ích.
Gỡ bỏ VHN là một trong những sai lầm đối với xe đang hoạt động bình thường, vì làm động cơ xe chậm nóng lên nhiệt độ làm việc chuẩn (khoảng 90 độ C), thậm chí xe chạy mãi vẫn ko lên đc nhiệt độ chuẩn! Việc gỡ bỏ VHN chỉ đúng với xe cũ quá, hệ thống làm mát kém hoặc hư hỏng, hoặc xe cũ thường xuyên chạy trong đk khắc nghiệt.

Huyềnmilk

Xe hơi
Cụ p950q chuẩn đó ạ . Em đã bị y như cụ ấy