Các cụ cho em hỏi về tiếng rít rẹt rẹt,.. rét rét,... khi tăng tốc?

joyride

Xe điện
Em đang đi KM 2012, AT gần đây có hiện tương khi tăng tốc (đạp ga mạnh) thì có tiếng rít (rẹt ..rẹt ... rét...), sau khi xe vọt lên, vòng tua về < 2000 thì thì hết. Tiếng rít này xuất hiện ở mọi chế độ số D hay D1,..D3 khi em đạp ga mạnh.

Khi đạp ga từ từ thì không bị. Xe em mới chạy được 6.500km.

Không biết có sao không, còn em trước đi xe MT thì chả bao giờ thấy hiện tượng này.

Các cụ xem, phán giúp em nhé. Có vodka đấy ạ.

acc_75

Xe điện
Em dự dây curoa của cụ có vấn đề rồi. Cụ soa thử nhựa thông vào xem có hết không, nếu không hết có lẽ phải thay mới ạ.

thinh030985

Đi bộ
Chào bác .Nghe bác miêu tả thì có vẻ dây curoa tổng của bác kém thì phải.Bác nên cho xe vào xưởng ---thay dây là hết liền.Chúc bác lái xe vui vẻ.

kraz255b

Xe điện
tăng dây cua roa lên là xong! Cái này có thể là do lắp ráp không cẩn thận!

sapthanh4banh

Xe điện
Giống con xe cậu bạn e rồi, cứ tăng tốc đột ngột là bị rẹt rẹt như thế, hoặc khi lên dốc đạp thốc ga, còn từ từ thì ko thấy giì cả. Mang ra khám thì nguyên nhân là do vệ sinh lọc gió nhưng lắp vào ko chặt, thợ bật nắp capo lên vặn lại mấy con vít ở cái lọc gió là hết. Cụ tham khảo thêm ạ.

joyride

Xe điện
Có vẻ giống xe em rồi. Để hôm nay về nhà em thử xem sao! Rồi đi thăm khám sau ở gara.

Giống con xe cậu bạn e rồi, cứ tăng tốc đột ngột là bị rẹt rẹt như thế, hoặc khi lên dốc đạp thốc ga, còn từ từ thì ko thấy giì cả. Mang ra khám thì nguyên nhân là do vệ sinh lọc gió nhưng lắp vào ko chặt, thợ bật nắp capo lên vặn lại mấy con vít ở cái lọc gió là hết. Cụ tham khảo thêm ạ.

matiz08

Xe điện
Em đang đi KM 2012, AT gần đây có hiện tương khi tăng tốc (đạp ga mạnh) thì có tiếng rít (rẹt ..rẹt ... rét...), sau khi xe vọt lên, vòng tua về < 2000 thì thì hết. Tiếng rít này xuất hiện ở mọi chế độ số D hay D1,..D3 khi em đạp ga mạnh.

Khi đạp ga từ từ thì không bị. Xe em mới chạy được 6.500km.

Không biết có sao không, còn em trước đi xe MT thì chả bao giờ thấy hiện tượng này.

Các cụ xem, phán giúp em nhé. Có vodka đấy ạ.
Xe em thỉnh thoảng cũng có tiếng kêu khi tăng ga đột ngột, nhưng mà tiếng này lúc có lúc không, thành ra mang ra gara kiểm tra thì thợ chưa thấy được tiếng này vào thời điểm đó, nghe em tả thì mấy chú lấy nước đổ vào dây curoa, em đi thấy đỡ hơn, nhưng thỉnh thoảng vẫn kêu, chẳng hiểu là thế nào nữa, kụ đi kiểm tra rồi báo cáo nhé, em ngồi hóng, xe em mới đi được 4000km,:).

matiz08

Xe điện
Em cũng thay dầu lúc 1000km, có nhờ bên gara vệ sinh lọc gió thật, lúc trước có vẻ không có tiếng này, chắc em cũng phải ktra lại, thanks cụ đã góp ý kiến.

joyride

Xe điện
Em update kết quả vụ này:
- Chỉ giảm bớt chứ không hết hẳn.
- Muốn hết hẳn phải thay dây mới (mặc dù dây còn tốt: mới 6000km)
- Có thể đây là 1 nhược điểm. Động cơ KM đời mới dùng 1 dây cua roa tổng chứ không 2, hoặc 3 dây như các kiểu động cơ khác.
- Để nguyên nó cũng không sao, chỉ khó chịu khi tăng tốc nghe tiếng rít này thôi.
- Mua 1 lọ xịt bả dưỡng dây, định kỳ xịt sẽ đỡ tiếng kêu nhiều.

Nhân tiện em rất cảm ơn các bạn thợ gara Tiên Phong (cụ Sơn rách) đã rất nhiệt tình giúp em xử lý (mà cuối cùng là free) với các công đoạn công việc như sau:
1. tăng dây cua roa.
2. xịt bảo dưỡng dây.
3. đảo chiều dây.
4. nâng kiểm tra toàn bộ lại dưới gầm máy

rubythang

Xe tăng
Âm ly loa đầu cd bãi www.amthanhnoidia.com
Website
www.amthanhnoidia.com
Em update kết quả vụ này:
- Chỉ giảm bớt chứ không hết hẳn.
- Muốn hết hẳn phải thay dây mới (mặc dù dây còn tốt: mới 6000km)
- Có thể đây là 1 nhược điểm. Động cơ KM đời mới dùng 1 dây cua roa tổng chứ không 2, hoặc 3 dây như các kiểu động cơ khác.
- Để nguyên nó cũng không sao, chỉ khó chịu khi tăng tốc nghe tiếng rít này thôi.
- Mua 1 lọ xịt bả dưỡng dây, định kỳ xịt sẽ đỡ tiếng kêu nhiều.

Nhân tiện em rất cảm ơn các bạn thợ gara Tiên Phong (cụ Sơn rách) đã rất nhiệt tình giúp em xử lý (mà cuối cùng là free) với các công đoạn công việc như sau:
1. tăng dây cua roa.
2. xịt bảo dưỡng dây.
3. đảo chiều dây.
4. nâng kiểm tra toàn bộ lại dưới gầm máy
chúc mừng cụ.
vote cho cụ Sonrach

nguyenduong109

Xe tải
Xe em Morning 2005 AT cũng nghe tiếng rít thời gian gần đây. Mỗi khi thốc ga nghe tiếng rít (cũng gần giống như tiếng cọ xát rít rít rít nhẹ). Không biết có phải dây cua roa không? Vi em mấy ngày trước dây cua roa máy phát cũng bị rít. Em nổ máy té nước lại không kêu. Nhưng khô nước lại kêu. Chắc do nó phải không các cụ. Các cụ tư vấn thêm để em thay mới dây ạ. (Trong khoang máy xe em có 2 dây, dây điều hòa em đã thay mới). (Lưu ý: Em đã có list công tác thay 2 dây cua roa trong đợt bảo dưỡng trước mà không hiểu sao dây cũ vẫn dây cũ. Chắc thợ nó gà em rùi. Các cụ lưu ý trường hợp này khi bỏ xe mà khong kiểm soát khi thợ thay hay sửa chữa.)

Truonghuutri

Xe đạp
Xe của em đi 2,5 vạn vios 2021 em nhấn ga tốc độ từ 20-40km/h có nghe tiếng kêu rẹt rẹt vượt qua ngưỡng này hoặc không ga nữa thì không bị( nếu đứng im ga lên cũng không bị). Đặc biệt khi có tải nặng lên dốc tiếng kêu càng rõ. Em đã cho vào hãng hãng thay thế bi tăng , bơm nước mà không hết. Rất mong được ae hỗ trợ

Chỉnh sửa cuối:

SKYCLOUD

Đi bộ
Xe của em đi 2,5 vạn vios 2021 em nhấn ga tốc độ từ 20-40km/h có nghe tiếng kêu rẹt rẹt vượt qua ngưỡng này hoặc không ga nữa thì không bị( nếu đứng im ga lên cũng không bị). Đặc biệt khi có tải nặng lên dốc tiếng kêu càng rõ. Em đã cho vào hãng hãng thay thế bi tăng , bơm nước mà không hết. Rất mong được ae hỗ trợ
Xe mình đang bị tình trạng giống xe cụ.cụ xử lý dc chua vậy

Truonghuutri

Xe đạp
Em chưa xử lý được mới thay thêm máy phát mà tình trạng vẫn vậy, chưa thấy hãng thêm phướng án rồi. Còn mỗi lock lạnh và puly trục cơ là chưa thay

Truonghuutri

Xe đạp
Chủ đề tiếng kêu này có vẻ chưa có cách giải quyết triệt để các bác nhỉ? Chưa biết nguyên nhân đi xe chưa yên tâm.

Truonghuutri

Xe đạp
Sửa được rồi bác nhé, bi tăng nhé. Nhưng hãng thay vào là loại bi tăng cải tiến ( có mũ chup gioăng chống nước) loại này 10 con lỗi cả 10. Yêu cầu hãng lấy đúng loại